PDA

View Full Version : Hỏi về phím Fn

chip08
23-12-2010, 14:23
Tình hình là em có dùng 1 con dell, khi muốn sử dụng các phìm như F5,F6... thì phải ấn Fn + F5 mới được còn nếu chỉ ấn F5,F6.. ko thì nó chỉ tăng sáng giảm sáng ... Vì thế em muốn hỏi có cách nào để đảo ngược lại cái này ko? Ví dụ như muốn dùng F5 thì chỉ cần ấn F5 là được ko cần ấn Fn nữa còn muốn tăng sáng thì ấn Fn+F5. Em xem các con dell khác của bạn em cũng bị như thế ạ,ai biết chỉ cho em với em cảm ơn!

tam_giang
23-12-2010, 15:44
Có 2 việc có thể phải làm (tôi đoán bạn dùng laptop):

1. Tháo keyboard ra, nối lại các dây trong đó, cần phải nối cho đúng nếu không vất đi,
2. Mua cái keyboard ngoài hoặc dùng cách sau:

http://www.ehow.com/how_2296144_remap-keyboard.html
http://www.techpavan.com/2009/05/21/how-to-change-functional-key-behavior-in-dell-laptops/

Mà quái, trước mặt tôi là 3 cái laptops hiệu Dell mà có cái nào như vậy đâu.

Ku Long
23-12-2010, 15:48
Không cần phải nối dây bàn phím lại đâu. Cái này do laptop của Dell nó quy định như vậy. Có 2 cách xử lý
1. Nhấn tổ hợp phím Windows + X. Sau đó tìm chỗ có chữ Fn ấy rồi chỉnh. Sẽ được.
2. Vào Bios chỉnh lại Fn 1 lần thôi

The Old Man
23-12-2010, 15:59
Cách giải tử Dell support. Có ai rảnh dịch giùm:

Please restart your computer. When the blue DELL logo screen appears, hit the “F2” key about 6-7 times immediately. The system setup screen would appear on screen.
Please scroll down to “ Advanced ” with the right arrow key of the keyboard .
Please scroll down to “Function Key Behavior ” with the down arrow key of the keyboard and press “Enter”.
It would be set to "multimedia". You have to set it to function by pressing the right arrow key and then press enter.
Then Press Esc key and go to save changes and exit and press enter.

Ku Long
23-12-2010, 19:00
Cách giải tử Dell support. Có ai rảnh dịch giùm:

Please restart your computer. When the blue DELL logo screen appears, hit the “F2” key about 6-7 times immediately. The system setup screen would appear on screen.
Please scroll down to “ Advanced ” with the right arrow key of the keyboard .
Please scroll down to “Function Key Behavior ” with the down arrow key of the keyboard and press “Enter”.
It would be set to "multimedia". You have to set it to function by pressing the right arrow key and then press enter.
Then Press Esc key and go to save changes and exit and press enter.

Đây là cách sửa từ Bios, nếu dùng cách 1 của Ku Long không được thì có thể dùng cách này.

chip08
23-12-2010, 21:26
Cảm ơn mọi người để em thử :D, ko cần dịch em ko giỏi tiếng anh nhưng cũng dịch được ít :D

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

úi giờ bác long giỏi thế em làm cái được luôn ko cần tháo gì cả ;)). Sao mình cùng tên mà kém thế nhỉ :((

vzic
23-12-2010, 22:12
À cho mình hỏi với. Máy mình đang sài win 7 (Dùng con Sony Vaio SZ440). Mình tìm các drive vista mới nhất trên Sony mà cũng 0 có, bởi nó chưa có cho win 7 chán hẳn luôn :(. Muốn giảm tí độ sáng cho đỡ tốn pin mà cũng 0 đc :(

Ku Long
23-12-2010, 22:17
À cho mình hỏi với. Máy mình đang sài win 7 (Dùng con Sony Vaio SZ440). Mình tìm các drive vista mới nhất trên Sony mà cũng 0 có, bởi nó chưa có cho win 7 chán hẳn luôn :(. Muốn giảm tí độ sáng cho đỡ tốn pin mà cũng 0 đc :(
Bạn có thể dùng Driver Vista cài thử như dưới đây xem
http://www.tinhte.vn/sony-209/xin-driver-cho-vaio-sz440-chay-win-7-a-357865/#post3825967

mjst4k3
24-12-2010, 11:06
1. Nhấn tổ hợp phím Windows + X. Sau đó tìm chỗ có chữ Fn ấy rồi chỉnh. Sẽ được.
Sao em ko thấy bác nhỉ?Trước h mua máy có mấy phím bị sai hết cứ nghĩ là bị như bác Tam_giang nói nên để vậy dùng luôn(dùng lâu thành quen),cho nên h máy em đến lớp làm bài chẳng ai mượn cả vì mượn chẳng quen với bàn phím(h thành máy VIP,hehe).
Từ phím 6-->0 thì khi + shift đều bị sai và rất nhiều phím nữa.Em hỏi để biết cách sửa thôi,còn máy em thì em để vậy dùng(khỏi ai mượn.hehe)

shun_akai
26-12-2010, 10:22
Bạn Ku Long nói đúng đấy
Tui cũng đang dùng Dell
Nếu bấm windows + X mà không có thì bạn vào Bios chỉnh phần Key Habit