PDA

View Full Version : Em muốn hỏi về cắt Web PSD

virustdt
22-12-2010, 14:15
Chào anh chị trong forum.
Anh chị cho ý kiến xem em slice web layout này như thế nào.
-Có nên slice thành mảng lớn như vậy không ạ.
-Sau khi save for web thì em được 1 file html trong đó định dạng kiểu table. vậy làm thế nào để chuyển về DIV.(em nghĩ là code tay lại hết)
* Em biết html,css

maicon
22-12-2010, 19:17
Hơi ngán mấy kiểu web thiết kế như này, dạng như vậy đừng cắt ra làm j, cứ để nguyên cái background vậy đi, tách ra nhiều file ảnh là nặng hơn 1 file ảnh. Rồi mấy phần tử như text, button, textarea thì cho lên trên. Nếu bạn biết html, css thì mình nói vậy chắc bạn đủ hiểu rồi hen. Mà bạn bỏ dần thói quen slice đi, nhìn vào cái hình rồi phân tích nên làm thế nào. Người ta đau đầu vì cách gộp cái mảnh lại với nhau mà bạn lại tách ra không có mục đích làm chi.

satthudatinh011
22-12-2010, 22:24
cái này type div + css ko quá 2h

ngoungnguyen
23-12-2010, 00:51
Hỏi thật là bạn đang cắt cái gì thế ???

"slice web layout" là bạn nói về cái gì thế, mình chả nhìn thấy cái PSD nào như của bạn cả, thà nói cắt cái ảnh còn hơn.

PSD của bạn có layout không đó ???
nếu có thì tắt dần nó đi, cắt thành mảng nhỏ dễ load
còn cái background thì cắt nguyên 1 miếng sau khi tắt hết layout đè ở trên là được, cắt thế nào thì bạn viết html ra sao và css thế nào thì bạn phải tưởng tượng ra thì mới cắt được chứ, chứ người này cắt người kia viết chắc mất thời gian hơn đấy ^^

mà cái câu hỏi này nghe chuối thật đấy

virustdt
23-12-2010, 15:25
Cái hình ở trên là em đang làm trong PTS rồi chụp lại.
-Vậy là nếu mình cắt thành nhiều phần nhỏ thì web mình load nhanh hơn so với để nguyên 1 mảng lớn ạ?
-Với dạng web chỉ để đọc,xem thì dùng table cũng ổn rồi ạ ?, còn web mà có trao đổi csdl thì dùng DIV để load cho nhanh?
Xin thêm nhiều ý kiến của anh chị

maicon
23-12-2010, 16:24
à giờ thì tôi mới nhận ra 1 điều tại sao lại có vụ "slice web"

Hic... thì ra là do làm table nên mới phải slice như vậy.

nếu bạn chịu khó bỏ hình thức làm table chuyển qua div thì bạn sẽ tự trả lời được các câu hỏi khi bạn làm.

virustdt
23-12-2010, 19:51
em vẫn thắc mắc là nếu để nguyên hình như vậy(ko có cắt gì hết) hoặc cắt thành mảng lớn thì web của mình load nhanh hay chậm hơn so với cắt thành nhiều mảnh nhỏ?

maicon
23-12-2010, 22:45
bạn thử lấy 1 cái hình cắt ra làm 2 rồi so sánh với lúc đầu xem 2 file cộng lại nặng hơn hay nhẹ hơn file lúc đầu.

còn chuyện code thì bạn xài 1 table với 1 đống td tr tùm lum trong khi người ta chỉ cần xài hai ba div là xong.

Tóm lại là tiết kiệm tag + tránh tách hình.

Và nói thẳng luôn nếu là cái hình bạn muốn cắt, trong thư mục hình của mình khi cắt ra sẽ bao gồm 2 file hình, 1 file là nguyên cái background lớn, 1 file còn lại chứa 3 đường kẽ thể hiện menu hiện thời, file này sử dụng kỹ thuật sprite images để đưa vào web. (ko nói tới cái cục ở giữa 2 trang sách vì tôi ko bít bạn định dùng nó làm cái j)

virustdt
24-12-2010, 01:51
cảm ơn bạn maicon nói về vụ Sprite.
Ở đây mình có 1 cái template PSD , thấy nó slice tùm lum nhiều phần nhỏ nên mình thắc mắc với hơi hoảng (vì slice kiểu này mà dùng CSS lên hình trang web lại thi oải): 1.1MB
http://www.mediafire.com/?a2ydeqfsn6yxegb
*Tóm lại là khi cắt web thì nên hạn chế chia nhiều phần nhỏ để tiện cho việc dùng CSS định dạng sau này, còn để nguyên tấm hình lớn thì không ảnh hưởng gì nhiều gì đến tốc độ load web. Nói vậy có sai gì không ạ.

ledinhcuong248
01-01-2011, 15:11
giờ ai còn dùng table nữa nhỉ ;)

cristiano_cr
07-01-2011, 11:58
maicon nói đúng đó. sự khác biệt trong talbe với div đó là tag. thằng nào tag nhiều hơn thằng đó nặng hơn. background thì nên để trên ít ảnh save for web càng tốt. 1 ảnh thì dung lượng lớn. nhưng 1 ảnh tách thành 2 dung lượng càng lớn hơn. và lời gọi của máy client tới server càng ít càng tốt!

Haizzz! Học web làm gì cho váng cái thằng đầu.

alone_hero
11-01-2011, 13:07
maicon nói đúng đó. sự khác biệt trong talbe với div đó là tag. thằng nào tag nhiều hơn thằng đó nặng hơn. background thì nên để trên ít ảnh save for web càng tốt. 1 ảnh thì dung lượng lớn. nhưng 1 ảnh tách thành 2 dung lượng càng lớn hơn. và lời gọi của máy client tới server càng ít càng tốt!

Haizzz! Học web làm gì cho váng cái thằng đầu.
Thật sự vấn đề ở chỗ là nhiều bạn làm thiết kế in ấn, quảng cáo khi chuyển qua làm thiết kế web nhưng lại không hiểu nhiều về đặc thù của web nên các bản thiết kế rất rất không hợp lý. Thường thì khi mình cần outsource thường phải test những người làm design xem có hiểu gì về các đặc thù của web hay không, nếu tư tưởng và tiêu chí về web không thông, thì rất khó áp dụng tư duy design in ấn (bản in cứng fix) còn web thì nhiều thành phần động về nghĩa animation lẫn việc dữ liệu động (co giãn) nên tư duy thiết kế cần phải hướng browser chứ không phải hướng bản in, máy in hay khổ giấy.

maicon
11-01-2011, 23:03
Thật sự vấn đề ở chỗ là nhiều bạn làm thiết kế in ấn, quảng cáo khi chuyển qua làm thiết kế web nhưng lại không hiểu nhiều về đặc thù của web nên các bản thiết kế rất rất không hợp lý. Thường thì khi mình cần outsource thường phải test những người làm design xem có hiểu gì về các đặc thù của web hay không, nếu tư tưởng và tiêu chí về web không thông, thì rất khó áp dụng tư duy design in ấn (bản in cứng fix) còn web thì nhiều thành phần động về nghĩa animation lẫn việc dữ liệu động (co giãn) nên tư duy thiết kế cần phải hướng browser chứ không phải hướng bản in, máy in hay khổ giấy.

Dễ thui, hỏi coi người đó biết bình trang không ? Biết -> không phải dân web.
Ngược lại, biết CSS coi như cóc biết gì về bình trang cả lol

zmt264
12-01-2011, 01:19
Dễ thui, hỏi coi người đó biết bình trang không ? Biết -> không phải dân web.
Ngược lại, biết CSS coi như cóc biết gì về bình trang cả lol

Bình Trang có phải là cái này http://congtyinvietnam.com.vn/index.php/mnu-ht-cheban/2101-aachebanbinhtrangdt (Lên Khuôn) ko?

thanhmabo
12-01-2011, 08:46
cái layout này làm bằng flash, vẽ hình bằng vector may ra nó tối ưu, chứ để nguyên vậy ,cắt hình rồi code bằng html rất là nặng

maicon
12-01-2011, 09:48
Bình Trang có phải là cái này http://congtyinvietnam.com.vn/index.php/mnu-ht-cheban/2101-aachebanbinhtrangdt (Lên Khuôn) ko?

Bình trang điện tử em chưa được thấy tận mắt bao h lol còn bình trang hay dàn trang chế bản là 1 công đoạn in ấn, bên web ta lên layout cho web, thì bên in nó tách các màu từ bản design ra và cho đưa lên máy in. Bởi vì in công nghiệp không giống máy in màu ta in trong văn phòng bỏ giấy vô phọt cái là ra đủ màu.

cristiano_cr
13-01-2011, 17:23
Bạn ấy hỏi một đằng. Mấy cậu lại chuyển sang chủ đề gì vậy?

2_lua_IT
01-03-2011, 11:07
cái này type div + css ko quá 2h

Tui nễ pác này thiệt. Chắc div cũng giống slice pác kia cắt thôi.
Làm thế thì chuối lắm.

Nói chung site này là tư duy của graphic làm khổ cho HTML coder thôi.

vietnux
01-08-2011, 18:12
templates này nhìn ko bắt mắt lắm nhỉ?
div hay table thì vẫn phải cắt ảnh ra thôi mà

hoangminhlong
02-08-2011, 20:58
Lạc đề quá rồi .hic hic

myvietbrand.com
06-08-2011, 23:50
cũng có 1 số web ngày xưa dùng!

mrdesign
13-09-2011, 16:25
Em mới gia nhập diễn đàn không biết bài này có giúp gì được các Bác không nhưng em thấy hay nên post lên các bác tham khảo.
Bài viết về sự tương đồng và khác biệt giữa thiết kế in ấn và thiết kế web.
Em chưa được phép uplink nên các Bác thông cảm em rút gọn link trên adf .ly
adf .ly/ 2hsAp