PDA

View Full Version : Hiện tượng máy tính tự động khởi động lại

thnhut
09-08-2004, 10:26
Các bạn cho mình hỏi 1 cái :
+>Máy tính của mình không biết tại sao nó cứ khởi động lại ý?(không phải bị virus Sasser đây bị từ lâu lắm rồi)
khi mình chạy các ứng dụng mà sử dụng 100% CPU được 5 phút thì nó lại bị khởi động, nhiều lúc chẳng dùng hết 100% vẫn bị khởi động lại
+>Mình tưởng lỏng phần cứng rút ra cắm lại cũng vẫn bị như vậy, mình còn lo bị do modem vì mình dùng modem Motorola chạy trên XP mà nhưng khi rút modem ra không dùng nữa thì nó vẫn bị
+> có lẽ nào do main board không hay do chip mình dùng chip celetron 733 MHz hay lỏng chân cứng phần cứng
Các bạn giúp mình nhé
Cảm ơn

hnbt
09-08-2004, 11:19
Có thể quạt kém rồi nên CPU bị nóng quá. Nếu khắc phục được CPU mà vẫn ko hết thì do RAM hư.

hongson
09-08-2004, 11:21
Có thể do RAM của bạn bị lổi rồi, hay bộ nguồn có vấn đề
Thử mượn RAM khác thay vào thử xem có còn bị nữa không ?

tieubao
09-08-2004, 13:04
Tui cung bi hien tuong nay roi..Luc' truoc ve vn rap may' cung bi khoi dong lai woai`, may` mo` phat hien ra la` cai' quat CPU moc' vao` mainboard bi gay~ het 1 chan va` CPU bi long~ ra mot ti' ---> CPU nong' wa' nen dan den tinh trang tu khoi dong.

Ban gi` do' nen xem lai CPU va` quat heatsink xem co' bi long~ khong hoac quat heatsink co' hoat dong tot hay hong...chuc may man'

thnhut
10-08-2004, 03:33
+>Bộ nguồn có vấn để nghĩa là như thế nào hả bạn, có thể giải thích kĩ hơn không ?
+>Về vấn để quạt thì cách đây 4 tháng mình đã thay quạt mới và công nhận là trong vòng 1 tháng nó đã không còn bị hiện tượng tự động khởi động lại, nhưng sau đó nó lại bị tình trạng này cho đến bây giờ(1 ngày trung bình là 2-3 lần)
+>còn về vấn đề RAM thì mình nghĩ là nó vào được WinXP và chạy được thì chắc là cũng không phải tại RAM chứ(cùng lắm là lỏng thôi nhi)
+>Hay là do modem mình dùng Motorola 56K chạy trong WinXP, về lý là nó không được trong WinXP nhưng khi mình cài lần đầu nó tự nhiên bị khởi động lại nhưng cố cài thì vẫn chạy được, mình đã thử uninstall và rút modem ra nhưng vẫn còn hiện tượng này
+>Trường hợp lỏng chân CPU(dẫn tới CPU bị nóng quá) là dễ xảy ra nhất mình sẽ thử xem chân của CPU xem

Một lần nữa xin cảm ơn các bạn rất nhiều!!!!!

winterburn
10-08-2004, 06:06
Cho em hoi chut, em dung win98 lam may chu. nhung sao lai cu bi out the nhi, ngay bi retart may lan lien, khoi dong lai lai chay ngon lanh, co ai biet chni giup em voi nha, chan cai may nay qua roi

thnhut
11-08-2004, 01:12
Hiện tượng máy tính tự động khởi động(trong WinXP còn xuất hiện màn hình màu xanh) có các lí do sau:
-Do bạn cài thêm phần cứng hoặc phần mềm(hoặc cài chưa chính xác) mới dẫn tới việc tranh chấp ngắt trong hệ thống
->giải quyết: loại bỏ những phần cứng hoặc phần mềm đó
-Do các bộ phận phần cứng bị lỏng
->giải quyết: cắm chặt lại các bộ phận phần cứng
-Do quạt của bạn có vấn đề chạy không tốt dẫn tới CPU quá nóng
->giải quyết: bạn tháo quạt ra và lau lại+bôi trơn quạt(mua quạt mới thì tốt nhất)
-Do lỏng chân CPU(như các đại ca đã nói ở trên)

Máy của mình sau khi bôi trơn lại quạt và chỉnh lại chân CPU thì đến bây giờ không thấy khởi động lại nữa(không biết sau này như thế nào).

Chúc bạn tìm ra lỗi của mình

Angel222
11-08-2004, 18:00
còn 1 lỗi nữa mà thnhut chưa nói: đó là nếu đĩa cứng mà bị bad thì cũng bị khởi động lại như thường.

Empty_heart
11-08-2004, 21:39
Còn 1 lỗi nữa: Graphic Card nóng quá cũng restart lại tuốt :D

Ngo Thanh Lam
12-08-2004, 08:16
Kha nang tranh chap phan cung la rat nhieu. Nhung cung phai noi them rang co the do xung dot phan mem nua chu dac biet la cac ung dung lam tuoi Ram hay quan ly CPU. Kiem tra lai nghe. Chuc may man!

Ngo Thanh Lam
12-08-2004, 08:22
Toi xin hoi cac ban. Hien tuong khi dang danh may tren Word cua Office XP thi bi hien tuong chuot chay lung tung khien viec danh chu bi sai va khong theo y muon nua.(Toi moi gap htuong tren may tinh xach tay).Neu ai gap hien tuong nay roi ma biet cach xu ly thi giup voi! Luon doi bai tra loi! Xin cam on!

Ngo Thanh Lam
12-08-2004, 08:23
Toi xin hoi cac ban. Hien tuong khi dang danh may tren Word cua Office XP thi bi hien tuong chuot chay lung tung khien viec danh chu bi sai va khong theo y muon nua.(Toi moi gap htuong tren may tinh xach tay).Neu ai gap hien tuong nay roi ma biet cach xu ly thi giup voi! Luon doi bai tra loi! Xin cam on!