PDA

View Full Version : phần mềm điều khiển máy tính bằng giọng nói

tumickey
08-08-2004, 01:40
ai biết xin chỉ cho tui với

nofog
09-08-2004, 23:16
nhiều lắm nhưng tui nghe bác ngoc quynh noi thì có cái VoiceNet

tumickey
11-08-2004, 07:02
nhưng tìm ở đâu ?

nofog
12-08-2004, 23:06
tui nghe noi la www.ngocquynh85.hivn.net nhưng hình như là hấn teo rùi thì phải

Ghost1982
12-08-2004, 23:12
Ko có đâu, còn xem xem phần mềm đó có hỗ trợ hay ko nữa chứ. Ko có một phần mềm nào có thể điều khiển cả cái HĐH Windows bằng giọng nói, điều này phải chờ M$ bổ sung. Riêng cái Office từ XP trở lên thì đã có hỗ trợ chức năng này, nhưng nó yêu cầu bạn cài đặt từ office2K rồi update lên ... nói chung là khá phức tạp và bạn phải có một giọng đọc tiếng Anh thật chuẩn, chứ cứ bập bẹ thì máy tính sẽ hiểu lầm ngay. four thành fò chẳng hạn :D :D

enduser
12-08-2004, 23:31
gặp nhằm cái tên có tật cà lăm hay nói ngọng thì...chít con rùi má ơi

nofog
12-08-2004, 23:41
http://www.freedownloadscenter.com/Network_and_Internet/Audio_and_Video_Plug-ins/VoiceNet_VRS_98_Download.html
he he cá bác về dùng thử nghen

saigon
14-08-2004, 13:28
Điều khiển bằng tiếng nói trong Office XP

--------------------------------------------------------------------------------

Bạn có thể điều khiển các chương trình trong bộ Office XP bằng giọng nói: mở file, lưu file, định dạng văn bản, in ấn... và có thể đọc văn bản thay vì phải gõ vào máy (bằng tiếng Anh).

Yêu cầu cấu hình: Microphone hoặc headset; CPU 400 MHz trở lên; bộ nhớ RAM 128 MB trở lên; Windows 98 hoặc Windows NT 4.0 trở lên; Internet Explorer 5.0 trở lên.

Cách cài đặt:

1.Bạn có thể cài đặt từ Word bằng cách chọn vào menu Tools/Speech, hãy trả lời Yes khi được hỏi có muốn install không. Bạn cũng có thể cài đặt từ Add/Remove Program Wizard trong Control Panel.

2. Bấm chuột vào biểu tượng Add/Remove Program trong Control Panel. Chọn Microsoft Office XP và bấm nút Change.

3. Bấm chuột vào Add or Remove Features và bấm Next. Trong phần Features to install, bấm chuột vào dấu cộng bên trái Office Shared Features, một danh sách mới mở ra.

4. Bấm vào dấu cộng bên trái Alternative User Input/Speech và chọn một trong các loại install.

5. Bấm nút Update.

Khi cài đặt xong sẽ có một lệnh được bổ sung vào menu Tools trong mọi chương trình Office. Bạn phải huấn luyện để chương trình có thể nhận biết tiếng nói của bạn khi bạn sử dụng chức năng này lần đầu tiên. Sẽ có một Wizard giúp bạn làm điều này. Sau khi tập luyện xong, chương trình sẽ sẵn sàng chờ lệnh của bạn.

Cách sử dụng:

Bạn có thể chuyển qua lại giữa hai chế độ:

Dictation: Dùng để đọc chính tả cho máy.

Voice command: Dùng đọc những lệnh bạn muốn máy thực hiện.

Bạn có thể chuyển qua lại giữa hai chế độ này bằng cách đọc vào micro dictation hoặc voice command. Hoặc chọn vào chế độ đó trên language bar. Khi ở mode Voice Command, bạn có thể đọc tên các lệnh có trên menu, thanh công cụ, hộp thoại... để máy thực hiện. Bạn có thể sử dụng bàn phím, chuột cùng với giọng nói một lúc. Phải mất một thời gian để có thể sử dụng nhuần nhuyễn. Nhưng khi đã sử dụng thành thạo, bạn sẽ tiết kiệm được nhiều thời gian trong công việc của mình.
Ciao
Tran van Hau
http://tinhocungdung.com/ipw-web/bulletin/bb/viewtopic.php?t=81

nofog
14-08-2004, 23:33
cái này thì bác Ghost nói rùi . Vấn đề là tự mình ra lệnh cho máy làm việc mới là đáng nói chứ
cứ down cái của tui về dùng thử xem

Ghost1982
14-08-2004, 23:44
Đã nói mãi rồi mà no4g ko hiểu sao. Phần mềm mà bạn nói là "đặt lệnh bằng giọng nói" chứ ko phải điều khiển.
Đặt lệnh có nghĩa là bạn chỉ có thể mở một số phần mềm bằng đoạn media mà mình thu âm hoặc có sẵn. Xin nói lại là "mở" thôi chứ ko điều khiển được chúng, còn để điều khiển một phần mềm nào đó thì còn phải xem xem phần mềm đó có hỗ trợ hay ko.

Yaiba
20-08-2004, 11:44
tui dùng thử voicevn rồi, cũng được đấy, nhất là để khè các bác lờ mờ (chẳng hạn như vỗ tay 1 cái có thể bật WMPlayer lên nghe nhạc liền hoặc la lên: "Đói quá!" có thể vào...NFS Underground, hehehe

nofog
20-08-2004, 22:27
Đựoc lắm thế mới hay chứ Yaiba hiểu ý tui rùi đó

nofog
21-08-2004, 22:41
bác ngocquynh còn chỉ cho cách cho máy tính tự trả lời mình nữa= cách
tạo một file wav ghi lai giọng của mình trả lời ...cho chính mình:D vd : vâng thưa ông chủ" sau đó chính sửa giọng thế nào là tùy bạn
tiếp theo tạo ra một file .bat làm đường dẫn đến file wav mình vừa tạo và đến phần mềm Voinet ( nhưng cái này tui chịu hổng biết làlm thế nào) thế là hắn tự tră lời mình

azn2kew
22-08-2004, 19:02
Nen dung phan mem Natural Dragon Speaking, chi can co microphone good thi ban co the dieu kien PC ban open web, email, word etc....va co the type van kien cho ban thi chi can noi ma khoi can type :)

Good LUck

ninhqh
27-03-2005, 09:26
Nen dung phan mem Natural Dragon Speaking, chi can co microphone good thi ban co the dieu kien PC ban open web, email, word etc....va co the type van kien cho ban thi chi can noi ma khoi can type :)

Good LUck

Bác nào biết thì chỉ cho tui chỗ download Dragon Natural Speaking 8 với!!
Cảm ơn trước nha.

haule_nth
27-03-2005, 09:48
Hàng Việt thì có chú VSpeech: cái ni cũng cái Microsoft Recognition Engine
của bộ Office. Theo em chú này xài như hạch, nhưng có cái hay là điều khiển = tiếng việt (bản beta chưa có chức năg này)
Link: http://www.bk02.net/

freewarez
31-03-2005, 17:36
-http://vspeech.sourceforge.net
- Trong OfficeXP trở lên bạn có vào Tool, Speech Engine...

Bass
06-05-2005, 06:08
Nó ko hỗ trợ tiếng Việt :(

gaixixon
06-05-2005, 06:33
Nó ko hỗ trợ tiếng Việt :(
PC cũng phân biệt được cả tiếng Anh lẫn tiếng Việt hả bro???!!!

ahn
08-05-2005, 11:53
To Ghost1982:
Thật ra thì có đónhuwng hạn chế .Có một phần miềm ở trang develop gì đó... mình không nhớ rõ lắm, hôm nào về nhà lấy "bí kiếp "xem lại Nó có chức năng ra lệnh cho mày tính làm một số việt VD như :
Để chạy trương trình nghe nhạc mình chỉ cần nói "NGHE NHAC NAO~" hoặc bất kỳ từ nào bạn quy định và dạy cho nó ( khôn lắm biết phân biệt giọng).
Nếu bạn tích hợp thêm mấy cái remote điều khiển may tính (như tV) //cái này phải mua thêm một số thiết bị ...hơi đắt tí
Thì máy tính của các bạn hấp dẫn lắm :D

MrPaint
16-05-2005, 14:35
Tui nhớ hồi trước từng nghe nói đến 1 chương trình có khả năng nhận dạng giọng nói (chính xác hơn là so sánh âm thanh thu được với database) để đưa ra 1 lệnh cụ thể... Có ai biết thằng này không??? Cái các bác giới thiệu là shareware :(

THE LAST LEAF
16-05-2005, 15:38
VSpeech chuối lắm không biết dùng như nào cả