PDA

View Full Version : Chia sẽ Cách Làm Web Server Bằng Apache ( Sử dụng FTP cute để upload lên server)

phuongtin
19-12-2010, 19:04
Thân chào các pro của DienDanTinHoc.com !!!

EM vừa mới vào làm tại một công ty có sử dụng một web server để các nhân viên tiện download các tài liệu, phần mềm khi cần sử dụng. Nhưng em không hiểu nó được làm như thế nào và nguyên tắc tạo thành nó ra sao?? Nên hôm nay xin phép các pro dc lập ra topic này để trao đổi và chỉ dạy cho em. Việc là như thế này:
Trước khi vào được web server đó em phải nhập vào địa chỉ IP do công ty đưa ra (vd : 122.345.145:2000/data) , khi vào tới đây thì yêu cầu nhập user và pass của công ty. Điều đặc biệt ở đây là không phải xài localhost mà xài mạng trên hosting luôn, và đặc biệt nữa điều em không hiểu nữa là tại sao chỉ có các máy ở công ty mới vào được còn khi về nhà hay ra tiệm Net thì không vào được.
trên giao diện em thấy có tên của thằng web server là Apache 2.2.x và giao diện khôg có đẹp gì hết. chỉ màu nền trắng như html lúc chua làm gì và các thư mục chứa file cần sử dụng thôi. ( em biết thì công ty dùng Phần mềm FTP cute để upload file lên server)
Vậy các pro nào biết có thể chia sẽ cho em biết nó được làm như thế nào và Hướng Dẫn em cách làm nó luôn nhe (em thấy thích nó lắm)
chân thành cám ơn các pro trước nhe!!

baxabasa
19-12-2010, 19:36
Nếu không rõ yêu cầu, nên không biết phải giúp thế nào, với lại, đừng xin chào các pro, đang trả lời là 1 a ma tơ thôi

dhbd
19-12-2010, 19:58
Cái web kiểu vậy là FTP site. Lên mạng search ftp website là ra cả đống chứ gì.

manlivo
19-12-2010, 20:12
Ở nhà ko vào được có thể có nhiều khả năng
1 là cơ quan của bạn chỉ thiết lập web server nội bộ chứ ko publish ra bên ngoài.
2 Nếu bạn nói webserver của công ty thuê server ở bên ngoài thì có thể trên server đó thiết chỉ cho phép IP của công ty của bạn truy cập còn lại thì cấm.
Còn nếu bạn ko chuyên về tin thì sao ko hỏi thẳng mấy anh quản trị mạng của công ty bạn để biết cho rõ. Chứ bạn mô tả cũng ko rõ ràng lắm.
Còn nếu chỉ vụ phần mềm FTP thôi thì bạn lên mạng search phần mềm về rồi tìm 1 bài hướng dẫn sử dụng ở trên mạng là ok thôi.

phuongtin
20-12-2010, 08:45
ở công ty em đã hỏi các anh quan trị rồi. các anh nói không thể nói được. chỉ các anh biết thôi. em chỉ việc sử dụng. Ý em hỏi ở đây là cách tạo ra nó kìa. chứ em kiếm trên mạng không rõ ràng gì hết.