PDA

View Full Version : Su Dung Font Unicode

hungthang999
07-08-2004, 08:50
Cac bac oi!
Cho em hoi mot chut: tai sao em khong the dung Font Unicode voi VB duoc nhi?
Lam the nao de trong VB co the dung Font Unicode (Vi Du nhu trong TextBox chang han).
Cam On Cac Bac!

dnblan
10-08-2004, 07:18
Use font VK Sans Serif or ABC Sans Serif!
Trời, cái này là TCVN3 mà, liên quan gì tới Unicode.
Nếu muốn dùng Unicode trong VB thì dùng Microsoft Form 2.0.

hueduongit
10-08-2004, 08:50
Không có giải pháp triệt để đâu, cái Microsoft Form 2.0 chỉ phục vụ một số hạn chế các điều khiển thôi! Chuyển sang Net đi

Surom
10-08-2004, 15:03
- Quan trọng là HĐH có hỗ trợ Unicode (win2000 trở lên có hỗ trợ)
- Bước tiếp theo là chọn font unicode (tahoma, arial hoặc microsoft sans serif). Bạn chọn font cho form trước, điều này giúp bạn không phải chọn font cho các đối tượng khác trên form. (chà, làm sao đưa hình minh họa vào đây nhỉ)
- Và cuối cùng là chọn script cho font là vietnamese. nếu không chọn cũng không sao, chỉ có điều bạn sẽ không gõ được tiếng việt trên một số control. tùy bạn. (chỗ này cũng cần hình, chỉ có điều tôi không biết làm. Than ôi).

Chúc bạn thành công.

net696
11-08-2004, 12:42
Các cậu vẫn chưa hiểu về unicode. Nếu quan tâm, có 2 cách giải quyết:
1. Mua sản phẩm đóng gói
2. mail cho tôi (miễn phí, nhưng phải đầu tư trí tuệ)

Shinichi Heroine
11-08-2004, 12:53
Không biết bạn nào có font TCVN3 nhưng hình dáng của nó giống font Tahoma không ?

hyunjlove
12-08-2004, 01:30
Tui đã dùng Form 2.0 thì thấy rất tuyệt nhưng mà không có cái nào có thể hiển thị dươí dạng lươí . Không biết làm thế nào bây giờ, có bác nào biết không, làm ơn chỉ giùm tui vơí.

dnblan
12-08-2004, 04:43
1. Dùng msflexgrid để hiển thị.
2. www.vbaccelerator.com có nhiều ocx hay và miến phí, có thể hỗ trợ unicode.

trungnguyen112
12-08-2004, 04:55
Trơi` ui!.......Ko hiểu mấy pác thích Font Unicode ở điểm nào nữa. Dùng Form 2.0 là tuyệt nhất rùi, nhưng vẫn Ko phải là tuyệt đối. Thôi thì ta về ta tắm ao ta dzậy, các bác thử dùng Font ABC [.vnArial] coi, về hình dáng giống font Arial y chang luôn, nhưng còn độ tiện lợi thì phải coi lại ( tức là phải cài đủ Font, phải có bộ gõ thích hợp), Nhưng nói chung Font .vnArial là Ok luôn ./.

dnblan
12-08-2004, 06:02
To lkn: Khi chọn font VK Sans Serif hay ABC Sans Serif mà trình gõ tiếng việt chọn bảng mã Unicode thì nó vẫn bỏ dấu được. Nhưng như đã nói ở trên, VK Sans Serif hay ABC Sans Serif vẫn chỉ thuộc bảng mã TCVN3 (8 bit) thôi, có nghĩa là nó giống mấy phông bắt đầu bằng .Vn, chứ 2 phông đó không có họ hàng với Unicode (16 bit).
Cần phải hiểu 1 điều: phông là phông và bảng mã là bảng mã, 2 cái đó khác nhau. 1 bảng mã có nhiều phông khác nhau, nhưng mỗi phông chỉ thuộc 1 bảng mã.

Các bạn có thể đọc bài này: http://www.vovisoft.com/unicode/BasicUnicode.htm

adprog
12-08-2004, 10:11
Viết chữ Đ bằng font vk sans serif hả, copy từ character map qua đi...

jiSh@n
12-08-2004, 11:24
Cái đo là do trình độ thiết kế font của VN kém quá thôi, chứ Font Microsoft Sans Serif, Arial, Tahoma, Verdana đều là font TTF đấy thôi, tuy nhiên phiên bản Unicode của nó thì ko còn là True type nữa mà được mở rộng thành Open type.

dunglq8
13-08-2004, 05:02
Mình muốn dùng font Unicode trong Visual Basic và trong cơ sở dữ liệu Access nữa. Mình không dùng được font Unicode (chẳng hạn như font Tahoma, Times New Roman, Arial, ...) trong VB và trong Access, các bạn có cách nào chỉ mình với, cảm ơn các bạn rất nhiều!

Cho mình hỏi font MS Sans Serif có phải là font Unicode không vậy, nếu là unicode thì khi dùng nó trong chương trình thì khi cài chương trình sang máy khác không bị thay đổi font đúng không, chỉ giúp mình nhé, rất cảm ơn đấy ?

jiSh@n
13-08-2004, 08:28
MS Sans Serif là font bitmap FON, mã ANSI. Chỉ có font Open Type mới có thể là font Unicode thôi, Microsoft Sans Serif chính là phiên bản unicode của MS Sans Serif đó.

jiSh@n
13-08-2004, 08:30
Thì chắc MS nó cũng dùng các chương trình thiết kế font chuyên dụng hiện nay thôim tuy nhiên nó có hẳn một bộ chuyên nghiệp chuyên thiết kế font nên mới đẹp thế.

Shinichi Heroine
13-08-2004, 13:25
MS San Serif tùy ở WIn nào nữa ! Nếu là 98/ME thì ko phải Unicode, từ 2000 lên thì là Unicode, phải tùy lúc viết CT ở Win nào và lúc cài ở Win nào mới bít có lỗi hay không !

hyunjlove
14-08-2004, 08:57
MSFlexGrid ko thể hiển thị font Unicode được. Tui đang viết chương trình chạy trên Win2k bản tiếng Hoa nên chỉ có font unicode mới hiển thị tiếng Việt chính xác thôi (các font VNI, VK San Serif,... đều hiển thị 1 số ký tự tiếng hoa xen lẫn).
Dù sao cũng cám ơn các bác nhiều.

Shinichi Heroine
14-08-2004, 09:55
Nói chung là dùng các font đã được việt hóa như VK Sans Serif chẵn hạn để dùng!

Người ta hỏi font Uni bạn lại kiu dùng AnSI :drool:

dtt_vn
14-08-2004, 11:41
Nói đi nói lại đến không biết lần thứ mấy rồi là VB không hỗ trợ tốt Unicode, bạn nên chuyển qua .Net đi để cho phần mềm của bạn đạt kết quả tốt

dtt_vn
15-08-2004, 10:57
Thật sự nếu không tốt thì bây giờ không ai đổ xô đi học .net đâu bạn. VB có mặt tốt của nó, nhưng .net cũng có cái tốt. Theo tôi, nghiên về mặt unicode thì .net hiện nay đang dẫn đầu. Xin hỏi tôi nói có sai không? Java đã làm được chuyện này chưa? Nếu bạn muốn sử dụng Unicode cho soft của bạn thì .Net là lựa chọn hàng đầu. Thực tế cho thấy có rất nhiều phần mềm hiện nay đã chuyển hẳn sang .net mà không để ý đến độ lớn. Nếu đơn thuần thỉ muốn viết NotePad thì một số trang source code của VB cho source unnicode control rtf.

trungnguyen112
15-08-2004, 14:27
IM LẶNG nào các bác, để các bác khỏi tranh cãi lung tung, rồi càng ngày đi lạc chủ đề nên để tui kết luận cuối cùng cho: "cái thằng VB hỗ trợ Font Unicode ko được tốt".Đối với một phần mềm nào cũng vậy, cũng có ưu có khuyết điểm của nó. Vì vậy, ko xài được Unicode trong VB cũng là 1 khuyết điểm hiển nhiên của một software như VB. Nếu các bác muốn khắc phục khuyết điểm này thì bắt buộc các bác phải theo xu thế, đó là dùng những chương trình mới hơn như .NET, đây cũng là một điều hiển nhiên, để khắc phục được khuyết điểm của VB, nhưng chương trình này (.NET) ko hẳn là ko có khuyết điểm. Ưu điểm của nó thì đã wá rõ rùi ở đây mình ko nói lại làm gì, nhưng cái sourse của nó thì lại wá nặng, nó cũng là 1 chương trình wá mới mẻ đối với 1 số người......Được cái này mất cái kia mà phải Ko các bác. Thui tui chỉ nói đến đây thui, nãy giờ cũng hơi đi lạc chủ đề 1 chút rùi. Thôi thì tùy các bác suy nghĩ nên dùng cái nào cho thích hợp với mình./.

hyunjlove
16-08-2004, 23:48
Tui cần viết bằng VB6.0 bạn hiểu chứ ? (sếp yêu cầu tui phải làm như vậy) Chứ nếu viết bằng VB.NET thì tui còn hỏi làm gì ?
Các bạn có thể lên mạng google search : "unicode grid control" để tìm, tui tìm được 1 vài cái cũng hay (nhưng mà phải mua) : UniToolbox.com. Ai thích thì tự mua mà dùng hay dùng bản trial.