PDA

View Full Version : Em ChẲng BiẾt GÌ ...chỈ Em VỚi

htv231
05-08-2004, 07:38
Mấy bác cho em hỏi xíu :
Main P.4 + CPU P.4 ---------->P.4
Sao có nhiều máy ba hồi là Celeron __nhiều khi lại là P.3 __em chẳng hiểu
Thằng hàng xóm em nói rằng : celeron từ 450 trở lên thì là P.3 hả
Khi nào mình biết là P.2__hay P.3__hay celeron

Chỉ em với nhá
Thanks

skynet
05-08-2004, 08:26
cái đó là do intel phân bit các thế hệ CPU của mình thôi . Pentium(P)/P.Pro/P.2(MMX)/P.3~ lúc này hắn cũng chế cái Celeron dành cho dân hạ đẳng (hehehe>>tui đang xài)/P4 .
trong mổi loại thì lại phân ra nhiều đời , code kiếc cũng khác nhau. Celeron 450 kô fải là p3 . Vì cache P3 =2 x cache Cel .
Muốn biết máy của u chạy loại nào thì coi ngay lúc máy mới khời động . hoặc bật run command lên , gõ dxdiag >> coi sẽ rõ . Kĩ hơn thỉ dùng một soft nào đó (Aida chẳng hạn) . Mà nếu thấy nó kô fải Pentium 5 hay 6 gì thì cũng đừng lo , vì ngoài P ra còn AMD , nếu máy xưa xưa thì còn có dòng Citrix . Mà bít đâu ờ nhà u đang xài một con PowerMAC G5 . Hehehe

cao boi
05-08-2004, 08:27
nghe nè : celeron chia làm 2 đơi
giống pentum vậy đó : có con CEL dùgn cho p3 =>nghĩa là khi gắn chip celeron này vào main P3 =>chạy cũng giống như gắn P3 vào main đó vậy nhưng con celeron cùng tốc độ với chíp p3 thì kông bằng
tương tự cho main P4 vậy đó ,tuy 2 con cùng tốc độ nhưng việc sữ lý dữ liệu của celeron không bằng p4

david beckham
05-08-2004, 10:11
Thằng hàng xóm em nói rằng : celeron từ 450 trở lên thì là P.3 hả

xách hàng chém thằng hàng xóm này được rùi đó. Ce thì làm sao trở thành P3 ???
Ce hiện đã ra loại thứ ...3 rùi. 1 loại theo P3, ngĩa là sx theo công nghệ 0.17nm
1 con là 0.13nm, bi gio nó ra con 0.09nm rùi

cdman305
05-08-2004, 14:41
Mấy pa càng phân tích bình lựng càng ... rối rắm !.....
Đại khái là mỗi đời CPU từ PII trở lên, Inteo đều "chế" thêm 1 dòng CPU phụ giá rẻ, xài cho các ứng dụng ko cần hiệu năng mạnh, cache L2 nhỏ hơn, bớt đi 1 số tệp lệnh CPU ....
Đó là Celeron.
Với đời PII và PIII thì có Ce 266 - 1.3 (bus từ 66-100, L2 = 0 -128-256KB, từ đời Ce 1GHz trở lên thì Tualatin or not Tua) ! Nói chung là ... cái thèng Intel là chúa rắc rối, chẳng wa làm "phong phú" chủng loại và ..."điên đầu" người tiêu dùng !
Với đời P4 thì có Ce 1.7G trở lên.
Nói "túm gọn" đơn giản vậythui, chứ còn phân tích ra thì ... rối rắm lém ! Tốt nhất chịu khó lên website của Inteo mà tra kíu tìm hỉu !

htv231
06-08-2004, 03:18
Ừa __cảm ơn mấy bác _hiểu được nhiều hơn rồi __ mặc dù vẫn còn ngiu __thôi đành học hỏi từ từ vậy

Xí __Cho hỏi miếng nữa đi :

Ông nội kia bán cho em một dàn máy nói là P.3 500 _khởi động xong thấy ngoài màn hình CMOS đen thui báo là Intel Celeron 500 _nhưng khi vào Win98 Directx _lại thấy ghi là Pentium II MMX ---->vậy cuối cùng máy em thuộc loại gì thế này kô bít __Em chỉ cho nó xem_nó phán cho em một câu _CPU từ 450 trở lân là P.3 rồi _chắc Win bị hư sao đó _em chả biết sao nữa .....

Mấy bác chỉ em cách nào để em tự tin nói chiện zí thằng bán máy xem .......
Thanks nhìu nhìu .....

cdman305
06-08-2004, 03:28
Hè hè, cái thèng bán máy ko có lươngtâm (or lương tâm ko có .. răng!)
Nếu start máy báo ngoài màn hình post là Ce thì là Ce 100%
Còn cái đời thèng Win 98 chưa ra mấy con Ce or PIII nên báo búa xua là fải thôi ! Kiếm cái HWinfo 32 for Win or CPU-z or Si Sandra mà check. bảo đảm "lòi" ra liền !

cao boi
06-08-2004, 10:30
di kiếm cái trương trình test cpu cua Intel đó
biết thêm chi tiết ra kiếm mấy cuốn echip số thứ 6 ở mục cầu nối hỏi ông tổng giám đốc intel VN =>bảo đảm chính xác nhất

Meo_bui_doi
07-08-2004, 08:55
[QUOTE=htv231]
Ông nội kia bán cho em một dàn máy nói là P.3 500 _khởi động xong thấy ngoài màn hình CMOS đen thui báo là Intel Celeron 500 _nhưng khi vào Win98 Directx _lại thấy ghi là Pentium II MMX ---->vậy cuối cùng máy em thuộc loại gì thế này kô bít __Em chỉ cho nó xem_nó phán cho em một câu _CPU từ 450 trở lân là P.3 rồi _chắc Win bị hư sao đó _em chả biết sao nữa .....

Ne, Cau nen mang BOM dat o goc nha may cha do, cho ma cha ve voi ong ba di. Nguoui dau ma xao vay

vetlantram
09-08-2004, 09:19
Meo-bui-doi ơi thật sự là bà con gần gũi như ông nội thì không ai lừa gạt cháu chắt làm gì đâu, đừng nghĩ lung tung mà tội cho ông chứ.
Bạn nên cài Direct X mới nhất (ver 8.1 là được rồi) Win98 mới có direct 6.0 thôi không phát hiện ra CPU mới đó đâu, nó chỉ phát hiện ra CPU đó hổ trợ công nghệ MMX mà thôi nên không đúng.
Thông thường bạn thì bạn nên tin vào bảng thông tin của chương trình test phần cứng của bios. có lẽ là CPU của bạn là Ce 500 Mhz đó. Tốt hơn thì nên cài direct X mới mà test nhé!
Làm chi có chuyện CPU 450 trở lên là Pen III
Chúc may mắn.

nkthanh
09-08-2004, 09:48
cac anh chi ai biet trang web nao co chg trinh smart movie converter vui long chi cho em . cam on nhieu

htv231
16-08-2004, 03:31
mấy bác bày__em thấy trong mấy tờ giới thiệu Main có ghi "PIII.......Celeron...."
Có phải là khi mình gắn CPU celeron thì nó thành celeron __còn gắn CPUPIII thì trở thành máy PIII không

hnbt
16-08-2004, 04:22
mấy bác bày__em thấy trong mấy tờ giới thiệu Main có ghi "PIII.......Celeron...."
Có phải là khi mình gắn CPU celeron thì nó thành celeron __còn gắn CPUPIII thì trở thành máy PIII không
Đúng vậy. .