PDA

View Full Version : Help Me ? Gấp gấp

LTQ
05-08-2004, 02:22
Tôi đang lam` 1 chuong trinh da chay thu tren cac may khac deu chay duoc ?>Bay giờ tôi muốn tiến thêm 1 bước nữa là ứng dụng nó trên mạng ..Xin hỏi bác nào biết chỉ giùm là phải làm thế nào ? Cụ thể là tôi viết bằng VB.net

Xin cám ơn các bác nhiều

jiSh@n
28-10-2004, 02:49
Ứng dụng trên mạng là sao? ý bạn muốn nói tới web service?

MChucLe
28-10-2004, 10:56
Kiếm Free Host rồi upload lên thì sẽ biết mà

xacuop
28-10-2004, 15:22
mèn ơi, dân lập trình thì làm ơn nói rõ tí. Ứng dụng đó là winform hay webform? Muốn ứng dụng trên mạng là sao? bạn muốn dùng service or Client/Server, 1 thread hay multi thread?

LTQ
29-10-2004, 12:55
Chú nào vào nick mình , post bài linh tinh , hỏi mấy câu ngớ ngẩn , vô nghĩa làm mất mặt LTQ wá , cậu thử nói rõ vấn đề đấy xem , biết đâu có người giúp được còn nói chung chung sơ sài như thế thì vô vọng lắm

antighost2891
29-10-2004, 13:16
Nhưng anti lại hiểu ý bạn LTQ đó !
Không việc gì phải mất mặt cả phải không? Không biết thì hỏi, không ai bảo minh ngu cả !
Bạn đã từng lập trình trên máy đơn,bây giờ bạn muốn cũng chuơng trình đó nhưng phải viết lại như thế nào để ở máy chủ và các máy con đều có thể dùng chung như một tàii nguyên chứ gì ?
Có 2 cách :
1. Mạng ngang hàng ( peer-to-peer ): Bạn thiết kế lại chương trình trên nhưng dữ liệu chung thì để ở 1 máy chính ( tạm gọi là máy chủ đi mặc dù không chuẩn lắm vì là mạng ngang hàng mà ) bạn chỉ cần sửa lại các địa chỉ chụ thể như c:\data\ thành \\ten_may_chính\data\ là được.
2. Server - client ( Chương trình thiết kết đặt trên máy chủ và các client không xử lý trên máy con mà chủ yếu xử lý trên máy chủ. Với cách này bạn phải bảo đảm rằng ngôn ngữ lập trình mà bạn sử dụng trong chương trình chạy trên máy đơn đó có hổ trợ server-client, còn bằng không thì phải viết lại thôi ( ví dụ bạn dùng foxpro 2.6 for DOS thì thua )

CNIIT
30-10-2004, 22:02
Cụ thể VB.NET có 2 Lọai:
1 - Ứng dụng(Applicant)
Thiết kế dự án ở window form, chạy trên client và server, nhưng nếu bạn có sử dụng COM+ thì có thể online, COM+ sẽ đưa lên server để các client truy xuất đến, ở đây không có nghĩa là chạy trên web
2 - Web
Thiết kế dự án trên web, bạn có thể dụng các ngôn ngữ như ASP.NET viết bằng VB.NET để chạy web, bạn dùng WebService để chạy lớp Bussiness login đưa lên server
Nếu bạn viết winform thì bạn hãy viết lại lớp bussiness bằng COM+ để có thể chạy online, chỉ vậy thôi, nói thì ít vậy chứ làm thì rất nhiều, chúc bạn thành công
CNIIT