PDA

View Full Version : Kêu gọi những người quan tâm đến GIS

baabeetaa
04-08-2004, 22:09
Xin chào mọi người !

Tôi đang xây dựng 1 chương trình GIS. Ngôn ngữ bằng Java.

Những phần cơ bản đã hòm hòm rồi. Các thuộc tính như màu sắc, style.. đã làm được một phần, labels cho regions, chuyển đổi hệ tọa độ và hỗ trợ database spatial như postgresql và Oracle Spatial.

Ngoài thuộc tính địa lý ra, các đối tượng còn có thể thêm bớt các thuộc tính khác theo dạng table.

....

Một mình làm không xuể nên post lên ddth kêu gọi những người quan tâm đến GIS cùng tham gia.

Demo bản đồ Việt Nam lớp regions các bạn có thể xem tại đây:

http://216.193.202.79/vnmap/

Cám ơn đã đọc tin !

baabeetaa
06-08-2004, 18:59
2 dangducthiem:

chạy hơi chậm vì nó host tren shared server.

Nhân tiện post luôn cái screen shot

dunglq8
07-08-2004, 05:21
bạn baabeetaa có thể chỉ cho mình toàn bộ các bước làm GIS trên Internet không ?
dùng công cụ gì số hóa bản đồ, dùng, hệ quản trị CSDL nào và .... ?
bạn hướng dẫn cho mình nhé, cảm ơn bạn rất nhiều!

baabeetaa
07-08-2004, 07:14
2 dangducthiem:

nếu bác biết chuẩn opengis thì tôi nghĩ có thể bác cũng đang làm về gịs

Theo như lời bác nói thì tôi muốn xây dựng flatform, nên công nghệ dựa vào các open source projects như geotools, geo, jts ... phần nào chưa có thì mình buịld

Thuật toán vẽ do mình vẽ nên cần đầu tư rất nhiều thời giạn

Tiếp theo mình muốn xây dựng:

- hoàn thiện phần vẽ bản đồ
- các bản đồ chủ đề, vì bản đồ không chẳng có ý nghĩa gì cả để phân tích, so sánh dữ liệu
- spatial functions: ví dụ như tìm những bưu điện có khỏang cách gần hồ Hoàn Kiếm < 1000 m, tất cả CSDL hỗ trợ spatial đều hỗ, nên mình làm phần này tương lai cho desktop application thôi

.....
còn rất nhiều thứ phải làm, thế nên mình mới post lên đây để huy động những người quan tâm đến GIS cùng tham gia.

2 dunglq8:

Chỉ cho bạn tất cả các bước xây dựng ứng dụng internet mapping thì mình không post nổi, phần nào bạn cần hỏi mình sẵn sàng trả lời

Dữ liệu bản đồ số hóa dựa trên MapInfo Professional

Database support spatial, hiện tại VNMap chỉ support PostGIS + PostgreSQL, Oracle Spatial và tương lai là MySQL

Thanks,

baabeetaa
09-08-2004, 02:08
2 dangducthiem:

nếu bác đã từng máu vụ này từ 5 năm trước đây thì quả là đáng khâm phục, vì lúc đó tôi còn chưa biết GIS là gì cả

Những người làm GIS vốn đã không nhiều -> số người có kinh nghiệm lại càng ít -> những người làm GIS có khả năng lập trình lại càng ít nữa, cộng thêm những yếu tố như tài chính, thời gian ...

Thế nên những người tham gia phải là những người rất có tâm huyết, nếu bác thực sự có tâm huyết thì bác ở HCM vẫn tham gia được, ta có thể thảo luận qua internet .

- Phần dữ liệu hiện tại đang dùng mình chỉ lấy để phát triển và demo thôi, vì không có bản quyền, chuyện này cũng không phức tạp lắm vì bí quá ta có thể mua, tôi đã từng số hóa bản đồ streets ở HN, HP, nên ngoài cách mua ra, tôi có thể đi số hóa lại dùng GPS (HN mất khỏang 10 ngày, HCM chắc mất đến 15->20, còn các tỉnh khác < 3 ngày) gồm các streets và các ngõ ngách lớn .

- Coding: vì phát triển bằng Java nên yêu cầu phải biết Java

- Idea: mọi người sẽ cùng nhau thảo luận đưa ra phương pháp tốt nhất phù hợp với điều kiện ở việt nam

Còn về phần đóng góp tài chính thì xin bỏ qua luôn, tham gia đã là quý rồi, tôi xin đứng ra lo phần hosting

Rất vui khi nhận được reply của bác !

Thanks,

baabeetaa
10-08-2004, 06:49
ok, tui sẽ gửi mail cho bác

haiyen
15-09-2004, 12:17
Hay qua tui cung biet so qua ve Java ne lai cung dang quan tam toi GIS nua hien nay neu co the tui se co map cua thanh pho Hue va CSDL duoc viet bang Access nhung cung chua hoan chinh lam. Ko biet toi co the giup gi ko neu duoc thi cu lien he voi toi thanhhung_ngo@hotmail.com

vohuymv001
06-12-2004, 08:00
Chào bạn baabeetaa!
Mình rất quan tâm đến đề tài của bạn về GIS.Bạn có thể cho mình tham gia với được không.
Mình đang chuẩn bị làm một phần mềm quản lý về đô thị cho TP Hồ Chí Minh ứng dụng GIS.Mình chỉ giỏi về lập trình .NET. Còn về Java mình có thể làm nhưng chỉ chím khỏang 50 % công lực so với .NET . Mình rất rành về web services.
Mong nhận hồi âm của bạn.
Email của mình là :vohathanhhuy@gawab.com
hay huyvht@yahoo.com.

nbs191
07-12-2004, 09:21
Bạn có thể gửi chi tiết cho mình tham khảo được không. Nếu xét thấy đủ khả năng thì xin một chân vào nhóm.
nbs191@yahoo.com
Thân mến

Gad
23-02-2005, 16:59
Mình cũng đang làm đồ án về mảng GIS này, cho mình tham gia với. gianganhduc@gmail.com

zeldaBIO
24-02-2005, 10:23
hi, heehheee. mình thì không biết về GIS, nhưng cũng có nghe qua sơ sơ. Nhưng mình không biết phải làm nó như thế nào cả. hehehhe.... Nhưng mình cũng muốn tham gia.
Để được học thêm một vài đều về GIS.
zeldaBIO@hotmail.com

nhocmanuko09
25-01-2011, 16:15
chao bạn(hi tại không biết phải xưng hô thế nào) mình đang học trắc địa và dang học về GIS.mình thấy thích và muốn sau này làm về gis .nhưng thực là chưa có phuơng hướng gì cả.không biết băt đầu như thế nào,cần ở mình những điều gì thì có thể theo đuổi nó.và mình lại biết nó rất khó nữa:(
có thể chỉ cho mình hướng đi được không.Cảm ơn nhiều.
có thể gửi mail cho mình vào đia chỉ trang_huyen09@yahoo.com
mong nhận được phản hồi từ mọi người

thanhdanhsoft
12-02-2011, 20:27
Sao không vào được nhỉ

Dau_Dat
13-02-2011, 21:45
Cái thread này được bắt đầu từ ngày 04-08-2004 đã được 7 năm rồi

Mcuti_IT
27-02-2011, 14:02
Hiện này các ứng dụng sử dụng GIS rất phổ biến.
Mình là 1 người đã lập trình GIS được khoảng 3 năm nay.Mình thấy các dữ liệu bản đồ số (Shapefile) các bạn có thể tìm trên internet nhưng cũng có thể tạo ra dữ liệu từ 1 số công cụ hỗ trợ,hoặc SQL.
Gis có thể làm được rất nhiều thứ.Ngày mình bd tìm hiểu GIS mình tìm trên các diễn đàn cực kì ít thông tin về GIS.
Nay nếu có bạn nào tìm hiểu về GIS hoặc viết 1 số ứng dụng về GIS.
Các bạn có thể cùng mình trao đổi để công việc của tôi cũng như các bạn được phát triển hơn.
Xin cám ơn
Email Personal:manhnguyen2212@gmail.com