PDA

View Full Version : nghề nghiệp

5183
04-08-2004, 10:51
tui ko biết học trung cấp CNTT như may người bạn tui sau này ra làm được gi` ? họ học ko theo chuyên ngành gi` cả ? có bác nào giúp ban tui với ko ?

5183
04-08-2004, 11:08
thuật ngữ IT là gì vậy các bác ? còn cả NT nữa các bác giải thích luôn giùm em nhé . em mới vô không biết mong các bác chỉ giáo

5183
05-08-2004, 08:17
thuật ngữ IT là gì vậy các bác ? còn cả NT nữa các bác giải thích luôn giùm em nhé . em mới vô không biết mong các bác chỉ giáo

daem0n
05-08-2004, 14:09
IT: Information Technology: Công nghệ thông tin, bao gồm lưu trữ, xử lý, truyền tải, bảo vệ thông tin, v.v...
NT: Chắc là bạn đang nói Windows NT hả?

force
09-08-2004, 05:28
tui ko biết học trung cấp CNTT như may người bạn tui sau này ra làm được gi` ? họ học ko theo chuyên ngành gi` cả ? có bác nào giúp ban tui với ko ?
nói chung thì chủ yếu là kĩ thuật viên đi lắp ráp máy tính theo yêu cầu chứ không làm được gì nhiều.
nếu học về IT thì hãy học lên thật cao

7604
10-08-2004, 14:05
Trung cấp CNTT cũng như các trường trung cấp khác đều đào thạo kỷ thuật viên. Cái khác là những nghành khác, người thợ dể khẳng định mình trong môi trường kỷ thuật cổ điển. Ngược lại CNTT có lợi thế là địa bàn hoạt động rộng lớn nhưng yếu tố cạnh tranh cao vì chỗ đứng của nó trong XH còn khá mới.

XH bao gồm nhiều ngành nghề và tầng lớp khác nhau nên là một người thợ rành nghề hay một kỷ thuật viên chuyên nghiệp bạn vẫn có thể kiếm việc dễ dàng và có cuộc sống ổn định. Muốn khá hơn thì phải luôn trao dồi kiến thức, nhưng điều này không phải ai cũng làm đựơc hoặc luôn có điều kiện để làm. Chính vì vậy bạn không nên băn khoăn vì bất cứ một ngành nghề nào cũng phải có bước khởi đầu. Nếu bạn chỉ có thể khởi đầu bằng một kỷ thuật viên thay vì một kỷ sư hay bác sĩ thì cũng vẫn hơn những người không có khả năng khởi đầu như bạn. Trước khi bắt đầu thì nên chọn lựa, suy nghĩ hết khả năng và tìm hiểu thông qua nguồn tin nhưng khi đã bắt đầu thì cố mà theo vì cái gì cũng phải trả giá và sự cố gắng sẽ được đền bù.
=====================

chuppy
17-08-2004, 02:11
Tui nghĩ học trung cấp thì cũng tuỳ thôi.
Chứ tui cũng là dân trung cấp, nhưng tụi tui học chuyên về một ngành mình chọn trong suốt 2 năm và được học thực hành liên tục (ngày nào cũng thực hành song song với lý thiết). Mặc dù là dân trung cấp nhưng có ai dám bảo đảm rằng sẽ không bằng những ai học đại học không? TRong suốt 2 năm học, đặc biệt là năm cuối ngày nào cũng ngồi viết chương trình, tui tin rằng những ai học trung cấp nhưng có thái độ học đàng hoàng và chịu học hỏi thì không thua ai