PDA

View Full Version : Khi shutdown máy lại restart

TieuLongNhan
04-08-2004, 03:17
Mình có máy cài win 2000 SP4, CPU PIII 933, Ram 256, chạy ổn định. Buổi sáng hôm qua khi mình shutdown máy thì máy lại restart. Sau đó mình chọn shutdown thì nó tắt thực sự. Nhưng đến chiều mình làm việc định shutsown thì nó lại restart lại liên tục. khó hiểu làm sao
Có phải do mainboard hay do win hả các bạn
mong các bạn giải thích

lengkeng2211
06-08-2004, 15:58
Thân chào ban!.tôi nghĩ trường hợp của bạn do phần cứng gây ra.
Có lẽ bạn nên tháo Ram và cắm lại vào slot khác thử xem.
Điều thứ hai tôi nghĩ có ổ cứng của bạn bi bad.
Trước khi đụng chạm đến phần cứng bạn dùng NAV quét xem có phải do virus không.

MrWater
07-08-2004, 09:59
Có thể do lỗi Win đấy, lần trước tôi dùng XP cũng bị như vậy.
Xóa hết ổ cứng đi cài lại Win thì được.
Ngoài ra có thể do virus, bạn chạy Norton AntiVirus 2004 thử xem.

TieuLongNhan
10-08-2004, 07:15
Mình đã cài win 2000 SP4 chạy ổn định khỏang mấy tháng nay
Tình trạng shut down lại restart chỉ xảy ra cách đây mấy ngày nay
Bởi vì mình đi làm suốt tuần. chỉ ngày chủ nhật mới chạy mà thôi. còn về virus thì mình đã test rồi, không có gì xả

msdos
11-08-2004, 09:53
Cha`o Ban..! Toi cung nghi la` do phan cung gay nen ban thu kiem tra bang cach muon do 1 thanh Ram khac cung loai gang vao xem nhu the nao.

Angel222
11-08-2004, 17:50
cái này bạn nên cài lại thử window coi như thế nào. Tui cũng từng bị như vậy và khi cài lại thì hết. Còn nếu cài lại mà vẫn bị thì bạn hãy kiểm tra lại thanh ram và ổ cứng của bạn

XacUopDoiMoi
12-08-2004, 02:56
Mình có máy cài win 2000 SP4, CPU PIII 933, Ram 256, chạy ổn định. Buổi sáng hôm qua khi mình shutdown máy thì máy lại restart. Sau đó mình chọn shutdown thì nó tắt thực sự. Nhưng đến chiều mình làm việc định shutsown thì nó lại restart lại liên tục. khó hiểu làm sao
Có phải do mainboard hay do win hả các bạn
mong các bạn giải thích
Cái lỗi này mình cũng đã gặp nhưng mình dùng win98se , sau khi cài lại win thì hết , có thể nó bị hỏng 1 số file hệ thống nào đó . Nhưng cũng không loại trừ khả năng lỗi phần cứng ( có thể lỗi Ram , lỗi main , lỗi ổ cứng , lỗi nguồn ...) trong đó khả năng nhiều nhất là do main và nguồn . Nhưng lỗi phần cứng ít khi xảy ra cho nên tốt hơn hết là bạn sao lưu ổ bạn đang dùng lại ( có thể dùng ghost tạo 1 file ảnh của ổ cứng đang dùng hoặc partition cài HDH ) sau đó format và cài lại HDH để kiểm tra .

Lord_of_monsters
12-08-2004, 05:12
hầu như không lỗi phần cúng mà do phần mềm nó bị hỏng thui cài lại cái coi, chắc 98% là được

ibmthinkpad600x
12-08-2004, 12:44
Đó là do bản Win của bạn đó , cũng có thể bị nhiễm virus đó bạn a

TieuLongNhan
07-09-2004, 00:39
xin chào mọi người
Mình đã cài lại bản win 2000 rồi
nhưng ban đầu thì OK nhưng vài ngày sau thì tình trạng lại tiếp diển
khó hiểu làm sao (riêng dĩa cài win thì mình đã cài nhiều lần và cài trên nhiều máy khác nhau đều không bị lỗi)