PDA

View Full Version : Cách kết nối Desktop với Emulator qua ActiveSync.

CrazyKing
03-08-2004, 06:43
Lập trình với PocketPC,nếu không có máy Pocket PC thật bạn có thể dùng Emulator 2003 để kết nối với máy Destop thông qua ActiveSync 3.7, khi kết nối thành công, Emulator của bạn bây giờ giống y chang một máy Pocket thật sự. Nhứng gì bạn muốn làm trên Pocket thật bây giờ có thể thực hiện trên Emulator này(Cài đặt các software,game,copy file...)
Một số forum hướng dẫn cách kết nối thông qua lệnh "emuascfg.exe /ppc" nhưng mình làm hoài đều báo lỗi, theo như cách này thì không thể config với Emulator 2003.
Bây giờ công việc của bạn thật đơn giãn. Search trên mạng và download file "EmuASConfig.msi" từ trang của MS. Sau khi install xong, bạn làm theo các bước sau :
(Chắc rằng ActiveSync3.7 trở lên đã được cài đặt trong máy bạn)
1---Chạy Visual Studio .NET 2003.
2---Click "Connect Emulator with ActiveSync" trên Tools menu.
3---Từ "Connect Emulator with ActiveSync" dialog, Chọn một trong các Emulator image trong dropdown list(nên chọn 2003).
4---Chắc chắn rằng Emulator đó chưa được chạy trước đó.
5---Click Connect button. Emulator sẽ start với ActiveSync.
6---Một kết nối đã sẵn sàng.
Bây giờ bạn mởi explore lên.... bạn sẽ thấy có thêm Mobile Device trên cây Folder của bạn.Emulator đã được kết nối với desktop thông qua activeSync...
OK... bây giờ bạn đã có một Pocket PC "thật" rùi đó.... Bạn có thể dùng installShield(download) để tạo bộ setup (chạy từ máy destop hay chạy từ Pocket tùy ý)... rồi thử cài đặt xem... chẳng khác nào một Pocket thật sự....
Good luck ...

clairsang
12-02-2007, 14:34
Ui quý hóa quá, tự nhiện lại đọc được bài mình đang cần.

clairsang
14-03-2007, 03:34
Nhưng bác ơi, mình cài .Net xong thì nó ra Emulator PPC 2002 .
Làm gì có 2003 hả bạn?

linhlv84
14-03-2007, 14:23
Đây là cách kết nối từ cái Emulator trong VS 2003/2005 với ActiveSync chuẩn, để có thể dùng PDA giả lập này như thật (như cài đặt phần mềm, File Explorer...):
1. Sau khi cài Visual Studio, nhớ Option khi cài đặt để lập trình Mobile, thì cài ActiveSync
2. Khởi động Emulator bằng cách chạy (default): "C:\Program Files\Microsoft Device Emulator\1.0\dvcemumanager.exe"
3. Chọn loại HĐH cần test, rồi Connect (right-click). Sau khi khởi động xong PDA giả lập, vào chương trình Emulator (bứoc 2), chọn Cradle (right-click) thì khi đó ActiveSync sẽ nhận ra cái PDA giả lập này.
Từ đây mọi người có thể lập trình PDA vô tư.

phuong_dy
04-09-2007, 11:31
Chào các bạn.
Mình mới bắt đầu tìm hiểu về lập trình PDA. Mình đã thử làm theo các bước hướng dẫn trên Emulator khởi động ok, nhưng ActiveSync vẫn không nhận ra device. Trên menu Tool của MS cũng không có mục Connect with ActiveSync. Bạn nào có thể giải thích kĩ hơn một chút giúp mình được không? Nhân tiện cho mình hỏi cách cấu hình, kết nối CSDL SQL Server qua TCP.
Mình dùng VS 2005, Win mobile 5.0 SDK, Windows Mobile 5.0 Emulator Images for Pocket PC - JPN (bản tiếng Nhật) và ActiveSync 4.5.

whalelovely
18-01-2008, 13:00
Sau mình làm theo các bước trên nhưng khi sử dụng PDA giả lập để duyệt web local thì không connect được, cái PDA đó bắt phải khai báo My ISP và My Network gì đó.
Bro nào biết thì chỉ dùm mình với, thanks a lot

mo dung phuc
23-01-2008, 22:13
vô File>Configure...>Network
check vô checkbox Enable...
thế là đc thì phải
:D

KhangBKIT
30-03-2008, 21:45
Thế có ai có kinh nghiệm lập trình giao tiếp wifi trên PPC không? Có tài thì share cho mình với! Thanks

dalmate
30-05-2008, 10:28
đây là cách kết nối chuẩn nhé,áp dụng cho tất cả các emulator luôn:
-mở vs .net lên
-bấm tool->manage device emulator lên
-trong cửa sổ manage đó chọn thiêt bị cần kết nối,bấm phải chọn connect
-sau khi connect->bấm phải tiếp vô cái tên thiết bị đã connect ấy và chọn cradle là xong
-nhiệm vụ còn lại tự activesync nó giải quyết nốt