PDA

View Full Version : Du học HàLan

teoteoteo
21-10-2002, 06:35
:arrow: Các bạn nào cò muốn đi du học ở Halan thì chạy lien he với mình nhá. Có gì thắc mắc thì qua forum cua tụi mình va post bài thì tụi mình sẽ cố gắng trả lời cho (chỉ trong lĩnh vưc du học tại Halan thôi nha.) Hiện giở thì bạn chưa thể tìm kiềm thông tin nào trong đó đâu .Nhưng khi bạn post bài thị tụi mình sẽ cố gắng trả lời cho ....

lol lol lol

teoteoteo
21-10-2002, 06:37
Forum của mình là: www.nlforum.onlyhere.net

:D :D :rolleyes: :.( :eek: :arrow:

sunnygirl
28-12-2002, 00:43
Du hoc ha lan có thốt ko ? Mình cũng đang có ý định nè , mà có học bổng nào ko ?

williamjax2002
20-01-2003, 20:28
Hi , Mình cũng có ý định Du học Hà Lan , bạn giúp mình tìm thông tin về trường Đại học CHN ngành QTKD khách Sạn du lịch được ko
Mình muốn biết điều kiện được vào học va no nằm ở thành phồ nào cua Hà Lan
cam on bạn nhieu

dungsigiacdau
26-01-2003, 17:17
Mình định đi du học hà lan nè,,,bạn có thể cho mình biết vài thông tin được không???
1-Có học bổng không???nếu có thì phải cần điều kiện gì?
2-CNTT ở đấy được không vì mình định học IT mà.
3-nếu học ở đấy thì có những uu đãi gì không??
4-học phí trung bình là bao nhiêu đối với nganh cong nghe thông tin
Cám ơn trước nhé

teoteoteo
30-01-2003, 00:56
du học hàlan thì không hề có học bổng chỉ có chuyện là giảm học phí thôi nhưng năm tới thì sẽ không giảm học phí nữa, trừ nhưng SV đã học tại trường rồi.IBMs hay quản trị khác sạn sẽ khoảng từ 4500- 6000euro/ năm tùy trường . mỗi năm ăn ở khoảng 8000. KHó có khả năng kiếm việc làm. Vỉ rất khó , thủ tục phức tạp, đòi hỏi tiếng dutch( part time job). IT năm tới sẽ khoảng 7000-8000euro /năm. Nói chung với 1 lời khuyên chân thành thì hãy nghiên cứu thật kỹ trước khi đi nhé bạn. Bởi vì đi du học ở Châu âu không thể bằng châu mỹ hay úc. ( đó là theo kinh nghiệm của mình.

to williamjax. nếu bạn muốn đi hoc quản tr5i khác sạn thì quên chuyện đi học ở CHN nhé, Trường đó tệ lắm.( theo kinh nghiệm và nhưng người ở đâu nói thôi.) Có một trường ở denhage( hague) trường đó là trường về quản trị khách sạn nổi tiếng tại hàlan. RẤt là tốt, Nhưng cũng rất khó vô, Thường thì bạn nên học ở bên này tại một trưởng nào đó rồi hoc kỳ tiếp theo bạn sẽ nhảy sang học trường khác hay trường ở den hage.

trường CHN nằm ở leiwaden( mình không biết viết có đúng không nhưng đọc là như vậy đó.)

từng đó có đủ không bạn.. cứ hỏi nhé mình sẽ trả lời...
enjoy urself, good luck and success.

soothsayer
30-01-2003, 09:59
Chào các bạn, tôi là thành viên mới, chủ đề này hấp dẫn thật đấy.
Hiện giờ tôi đang làm thủ tục để đi du học HL, tôi học CNTT ở Frontys, không biết có được đi học không, nhưng mà tháng 2 có phỏng vấn rồi.
Bạn nào biết nhiều về trường đó thì post lên đây cho mọi người biết với, nhưng đại thể nó cũng là một trong những trường tiêu chuẩn Châu Âu về đào tạo IT đấy. Ở đây có ai học Frontys không thế ?
Bạn teoteoteo ơi, sao HL lại không có học bổng nhỉ ? Mà hình như mấy người đi học về bảo đấy không phải là giảm học phí mà thực chất, học phí của nó cũng chỉ có vậy.
Còn về vấn đề việc làm, hình như họ có bố trí việc làm cho mình trong thời gian học mà.
Ah, còn một điều mình muốn hỏi nữa là nếu sang đấy học được thì học bổng khoảng bao nhiêu 1 tháng nhỉ ?

teoteoteo
30-01-2003, 18:37
Bạn di học fontys trường đó là trường CNTT tốt nó nằm ờ EInHOven. Trường đó thì oki rồi bạn , không thành vấn đề đâu, nhưng bạn phải biết rằng Halan không có học bổng, tiền học mà tụi mình đóng hiện giờ là được chính phủ tài trợ 80% nên mới có chuyện chính phủ sẽ không tài trợ hoc phái trong năm tới nữa. CHuyện đó thì chưa có quyết định thật chính xác nhưng 90% sẽ xảy ra. Còn chuyện họ bố trí việc làm cho mình trong thời gian học thì là chuyện bốc phét 100%( nếu bạn nghe những lời nói này từ phía trung tâm tư vấn thì hãy chửi thằng vào mặt tụi nó về chuyện bốc phét đó.) Mình năm tới phải đi làm mà hiện giờ mình vẫn chưa kiếm được viêc làm. Trường sẽ không giúp đỡ bạn đâu, mà bạn phải tự làm mọi chuyện hết. có giúp thì rất là nhỏ quan trọng là bạn không biết tiếng hàlan. đi làm ở đây yêu cầu tiếng Hàlan. Còn học bổng nói thật thì có nhưng chỉ cho MBA. Và một số những ngành thật đặc biệt và dành cho một số những sinh viên thật xuất xắc....etc... Mình khuyên bạn hãy chuẩn bị tinh thần là không có học bổng , khó kiếm việc làm( part time lẫn thực tập).

okie guys, that's about your question, anyway, ask me if you want. it's my pleasure.....see ya

soothsayer
31-01-2003, 14:41
Thế này chắc là phải bỏ ý định thôi. Hic, không biết ở VN có chỗ nào dạy tiếng Hà Lan không các bác ơi ?

rescuede
01-02-2003, 00:28
Teoteoteo co hoc ra truong o Ha Lan chua ma dam noi dai hoc o chua au do.?

Ma di hoc cu kieu nhu cuon chieu o Viet nam thi lay gi ma tien noi,co collect duoc chut work experience nao chua de mai mot nguoi ta nhin vao resume ma con cho diem nua.

Sorry vi may loi noi thang nhung ma de so sanh chuong trinh dai hoc cua chau au va chau my thi kho day .

An thua la hieu qua,cai knowhow co vo dau duoc khong ??

teoteoteo
01-02-2003, 00:42
Hien gio mình đang học hosgeschool Zeeland tại Vlissingen.. Mình học chuyển ti61p năm thứ 2 không học năm thứ nhất tại đây. hối ở việt nam mình có 2 năm kinh nghiệm part time ở sân bay tân sơn nhất. Làm ờ kho vận quốc tế trên đường trường sơn, sang đây học thẳng năm thứ 2 tại vì đã học hết năm thứ 3 tại trường đại học kinh tế tp Hcm k24 khoa tài chính tiền tệ. Còn về chuyện work experience thì mình bắt đầu đi làm thêm tứ năm mình học lớp 11 lận. Theo bạn thế thì có đủ không??? Vậy mà mình bây giờ xin việc làm thực tập chưa có chỗ đây....

soothsayer
01-02-2003, 15:16
Thoi cac anh oi, chang dong vien em thi thoi, cu doa nhau the nay thi chet mat

rescuede
02-02-2003, 00:00
HI teo teo teo

"2 năm kinh nghiệm part time ở sân bay tân sơn nhất,đi làm thêm tứ năm mình học lớp 11 "

Cho res xin hoi vay di lam nhu vay thi work experience co dinh dang toi nganh cua u dang hoc khong ??

Neu ban dang xin lam internship trong hoc trinh chinh cho mot cong ty o day thi it nhat ban ta co the danh gia phai co mot reference nhu the nao de ma nguoi duoc.(chang han lam practical cho mot cong ty nao o ha lan hoac science assistant cho institution.Co thenco nhieu cach khac nhung res nhung gi biet duoc la nhu vay..!!)

teoteoteo
02-02-2003, 03:47
Mình học IBMs và mình xin làm cho Philip trong năm tới. Xin vô bộ phận xuất nhập khẩu. tại vì mình làm ở vietnam ở kho xuất quốc tế. Dĩ nhiên khi mình xin việc làm thì phải rely on những experience mình collect duoc chu. Di nhien la co nhieu cach khac nhau nhung ban co hoc ben halan chu res. ban hoc o ger thì bạn học bằng german, và đó là tiếng bản xứ. còn như mình hoc tiếng Anh, tiếng Hàlan thì not enough, vấn đề là đi xin việc người ta yêu cầu Dutch not English. Mình bàn ở đây là vấn đề ngôn ngữ. Đi học ở một nước mà tiếng anh không phải là ngôn ngữ bàn sứ trong khi mình phải học tiếng anh thì có gì là tốt không?Tiếng đức còn thông dụng chứ tiếng hàlan nào có thông dụng đâu... Mà bằng cấp thì thật ra mình cũng không biết nữa. Hogeschool đâu có phải trường đại học đâu... Nó la professional uni thôi. nó tương đương với college của nước khác. nghe nói năm nay sẽ đổi lại nhưng không biết có thật không!!!!!!

soothsayer
02-02-2003, 12:31
Bực mình thật, thế mà em đọc cái giới thiệu về Frontys, nó dám bảo Philips sẽ sẵn sàng nhận những người như mình đi làm thêm, tuấn 10-12 tiếng gì đó.

teanhatrang
04-02-2003, 20:31
a

TinyToon
05-02-2003, 05:24
Bài viết được gửi bởi teoteoteo
Mình học IBMs và mình xin làm cho Philip trong năm tới. Xin vô bộ phận xuất nhập khẩu. tại vì mình làm ở vietnam ở kho xuất quốc tế. Dĩ nhiên khi mình xin việc làm thì phải rely on những experience mình collect duoc chu. Di nhien la co nhieu cach khac nhau nhung ban co hoc ben halan chu res. ban hoc o ger thì bạn học bằng german, và đó là tiếng bản xứ. còn như mình hoc tiếng Anh, tiếng Hàlan thì not enough, vấn đề là đi xin việc người ta yêu cầu Dutch not English. Mình bàn ở đây là vấn đề ngôn ngữ. Đi học ở một nước mà tiếng anh không phải là ngôn ngữ bàn sứ trong khi mình phải học tiếng anh thì có gì là tốt không?Tiếng đức còn thông dụng chứ tiếng hàlan nào có thông dụng đâu... Mà bằng cấp thì thật ra mình cũng không biết nữa. Hogeschool đâu có phải trường đại học đâu... Nó la professional uni thôi. nó tương đương với college của nước khác. nghe nói năm nay sẽ đổi lại nhưng không biết có thật không!!!!!!
Fontys chỉ là trường đào tạo IT dạng lìu phìu ở Hà Lan thôi bạn ạ.
Nổi tiếng nhất về ngành Computer Science và Engineering là trường Free, sau đó là ba trường: UvA, Twente, Delf. Hơn nữa Fontys chỉ là trường Hogess thui.

teoteoteo
05-02-2003, 07:24
Bây giờ đi học ở Halan có mấy người học ở đại học hả bạn. Mình không biết sao chứ , học tại university của hàlan thì không có nhiều người đâu. Chủ yếu đi học tại hàlan bây giờ là học ở Hogeschool. Trường free bạn nói thì nó nằm ở trên đường từ Haarlem lên Arm. Dĩ nhiên học ở UNiversity phải hơn hẳn cái professional school rồi. bằng của Uni ra la 2 bằng master mà chứ đâu phải bachelor( BA ) đâu... Vấn đề ở chỗ từ VN đi có trung tâm nào giới thiệu chô vô uni đâu, tại vì uni nó đâu co accept students bừa bãi như thằng hoges đâu, Nói chung thì Hàlan cũng củ chuối lắm.

teoteoteo
05-02-2003, 07:29
mà nè. nếu cần thông tin về các trường các bạn có thể tham khảo www.nuffic.nl . Đầy đủ thông tin hết đó. almost , not all..hehehe

rescuede
07-02-2003, 23:27
NOI chung lam sao bay gio trach duoc ,thi do ben Viet nam minh thieu thong tin nen hieu sai hoac khong du thi khi qua bennnay moi biet may canh nhu vay.

Thi cai truong School gi cua teoteteo gi do cung bang Fh ben nay va cung nhu college thi tat nhien da so kho duoc chap nhan hon cai mark hoc UNi.Tho buoi bay gio hoc BA kho ma kiem viec lam.

Res quen may co nguoi Anh, MY co bang MAs hay BA gi do khi xin lam o Germany khong duoc vi may tui hang doi phai co practical.

Nat
11-02-2003, 14:27
các bạn trao đổi về work experience thật helpful.Hồi đó mình cũng học K24 cùng ngành với bạn teoteoteo (tên nghe hay quá ;) ) ,lớp TT1,không biết có quen bạn không?Mình qua đây sau khoảng 2.5 năm tại VN và cũng vào thẳng năm 2.Thật là trùng hợp.Còn anh bạn rescuede có phải cùng một người bên forum LHP không nhỉ?

Lời khuyên của bạn teoteoteo thật là chân thành.Đúng là vào uni ở HL khó,cả về yêu cầu tiếng Anh và học lực nữa.Mình có người bạn đang học U of Am và cũng than như bạn về việc làm,tuy đã kiếm được việc part time do có bằng DH và kinh nghiệm làm việc ở VN (bạn đó lớn tuổi hơn tụi mình).hehe rescuede ơi kinh nghiệm mà họ đòi đó là kinh nghiệm làm việc thật sự,thường là full time trong ít nhất 2-3 năm,và không nhất thiết phải cùng ngành học hay cùng lĩnh vực của công ty mình xin vô.Đó chủ yếu để demonstrate khả năng làm việc,thích ứng với sự thay đổi,hòa nhập môi trường teamwork,meet deadlines,dù phần khác là nói lên khả năng chuyên môn của bạn(nhưng không phải là chính yếu nhất như mình vẫn tưởng).Vậy mới khổ cho SV tụi mình,mà SV bản xứ cũng vậy thôi à.Cho nên dù có đi làm thêm trong thời gian làm SV thì khi apply job mình vẫn là loại entry level thôi,lúc đó mới bắt đầu tích lũy kinh nghiệm.Tất nhiên nếu đã có chút experience sẳn rồi thì quá tốt,chủ yếu là giúp mình get cái job đó.Còn work experience nói ra thì buồn chứ họ không consider seriously đâu bạn à,vì chỉ ở trong môi trường làm việc trong thời gian ngắn thì không exposed to tất cả những ongoing problems,không bị áp lực phải meet deadline,không phải kiên trì theo một project từ đầu cho đến hoàn thành,nên công bằng mà nói thì không reveal much about the person.Nat đã có 3 work experience rồi,tất cả đều cùng ngành học,ở các segments khác nhau nên mình học hỏi được nhiều và cũng cảm thấy may mắn.Nhưng khi bắt đầu xin việc thì doesn't matters,vị trí nào người ta cũng cần train fresh graduate lại hết á,và người ta sẽ coi như mình không biết gì hết(dù đã có bằng Bachelor) nên các công ty không hay nhận fresh graduate là vậy.Dù sao tụi mình cũng phải cố gắng thôi há,ai có part time job hay full time job thì hú lên 1 tiếng cho bà con chia vui với nhe.

good luck.

soothsayer
22-02-2003, 16:44
Sang hom nay di xem hoi thao du hoc Ha Lan, cu chuoi bo xu, chan den noi cha buon di ve nua

teoteoteo
22-02-2003, 19:45
Toàn là củ chuối thôi.. TIn làm gì mấy thằng cha agency....toàn là lừa đảo lấy tiền thôi... Mà nè có thằnng cha nào tên là Hanh ở trong hội thảo không?

it_email
22-02-2003, 20:19
hừm!Không có học bổng thì những người như tui sao có tiền mà học!

teoteoteo
22-02-2003, 20:31
TUi cũng thế thôi, sang đến đây rồi mới ngỡ ra mình bị lừa, tiếc tiền mới học tiếp chứ không thì về đi nước khác học cho khỏe rồi...

rescuede
25-02-2003, 17:50
Hi all!

Lau roi moi quay lai viet bai tiep,cai chuyen may thang cha agency lua dao thi chac la co thoi nhung tuy nhieu hay it thoi .Tai vi ben Vietnam internet cham nhu rua di surf tim info muon chet roi con hung dau nua. Voi lai cai chinh khi o ben nuoc ngoai cung do minh nhieu nua,nhieu khi sinh ngu khong chiu trau doi thi chi co dam chan hoac thut lui thoi.

Ma teoteoteo hinh nhu moi xin co vai hang de lam internship thoi.
NOi cho u biet res moi bat dau vo hoc ,tieng duc cung loe ngoe may chu,tieng anh cha bao nhieu, ma cung phai xin di lam practical (bi bat buoc).Res nho goi khoang "20 " la thu (duy nhat mot la duoc dong y))OK!!Van de khong don gian nhung ma nhut chi la met!Come on! Doi con dep .

Co nguoi chi dan van tot nhung ma cung phai tu minh tim toi hieu info chinh xac thi moi tot duoc..

res la nguoi ben Forum LHP day,chan chet cai vu hop mat cha nguoi nao muon lam cho dang hoang (minh muon lam thi bi coi la thieu so,can cho qua ben khac thi day toi day lui),chan chet ba noi lam an kieu nay co ma an cam.

teoteoteo
25-02-2003, 18:55
res không biết cái cảnh mà khi ngày đầu tiên tui đặt chân tới halan đâu... Trước khi đi thì mình cứ nghĩ rằng ít nhất nó là châu âu nó cũng phải giống mĩ even a little bit, ai dè đâu , chẳng có gì hứng thú cả... Nó khác hẳn với cái mình nghĩ, nhà cửa thì giống như cái chuồng heo, nói chung là thất vọng nặng nề. Res học bên đó là học bằng german, dân cũng là german, tui bên này thì học tiếng anh, dân thì noi tiếng Halan, mà nó có hấp dẫn gì đâu,
Tui đâu có phải là không muốn xin nhiều cty đâu mà tại có xin cũng không được, Người ta require dutch,, mình đâu có khả năng đó. res hiểu ý tui không????
tui nói thệt chứ tui bị hâm tui mới học ở HàLan...hichichic :((

soothsayer
26-02-2003, 18:04
Khong biet truong hop cua em co nguoi nha o ben day thi co sang sua hon khong nhi ? Em thuc su that vong qua, the ma hom viet cai thu xin hoc cu phai gia vo ca ngoi nay no, buc ca minh.

lqtquay
01-05-2003, 06:03
Cac ban muon biet thuc chat ve truong Fontys u. Truong Fontys chi manh ve cac khoa day lien quan den kinh te. Cac khoa nay da thanh lap duoc 8 nam va giao vien cung kha la vung ve chuyen mon, va ngoai ngu. Con ve khoa IT, thi hien nay nam thu nhat chu yeu la sinh vien Trung quoc va sinh vien Viet Nam. Ho tach ra thanh 2 lop, 1 Viet Nam, 1 Trung Quoc vi ho so se mau thuan ve chinh chi xay ralol . Thu te la lop trung quoc so voi lop VN la mot troi mot vuc, va khi cac ban hoc lop trung quoc con duoc tan huong them mui thom tu cac ban Den. Nhung noi chung la khoa IT tuy giao vien co hoi ban ron, va thieu kinh nghiem day hoc sinh quoc te(vi chi moi thanh lap mot nam) nhung ma duoc cai rat nhiet tinh, va ho san sang giup do ban neu ban gap rac roi. Chung toi rat don chao cac ban nam sau ra nhap IT Fontys, dac biet la cac ban nu. Cac ban co the tham khoa trang web ma chung toi lam trong block 3 va ask them question
http://62.195.51.124

rdbanquet
09-05-2003, 22:22
Bài viết được gửi bởi teoteoteo
. Bởi vì đi du học ở Châu âu không thể bằng châu mỹ hay úc. ( đó là theo kinh nghiệm của mình.

Hừm, sao lại có cái kiểu so sánh khập khiễng thế không biết nữa!!!
Chả hiểu gì về việc học ngành công nghệ thì đừng có mà nói bừa!!!