PDA

View Full Version : Việc làm sau khi tốt nghiệp ĐH

mini_bestboy
10-12-2010, 11:07
Mình đang học ngành CNTT, và thích bên CS (phần mềm) hơn là phần cứng. Nhưng mình không biết vậy sau khi tốt nghiệp thì mình ra làm cụ thể sẽ làm những gì. Mình chỉ biết sơ sơ là lập trình viên thì coder gì đấy, nhưng không hiểu nó code về gì. Ai đã có kinh nghiệm rồi thì hướng dẫn cho mình với, ít ra phải biết chút về cái ngành mình sẽ làm chứ !

Và khi đang học thế này thì có thể làm việc gì để sau khi tốt nghiệp có kinh nghiệm tốt hơn không ? Khi đang học cần bổ sung thêm những gì ?

Cám ơn !

tabvn
10-12-2010, 11:14
Thường là người đang học là họ đã biết làm , và đang làm gì rồi, Như bạn là trường hợp hơi lạ. :D, cố gắng yêu nghề, và học hỏi nhiều. và chúc may mắn tìm được việc làm khi ra trường .

Kimvomenh
10-12-2010, 11:52
Thân coder gõ phím bình thiên hạ
Phận gamer click chuột định giang sơn lol lol lol . Tìm các script về mở nó ra xem là cậu biết phải làm j

mini_bestboy
10-12-2010, 22:27
Mình mới chỉ học năm nhất CNTT thôi, không biết gì hết (tụi bạn học chung cũng ít đứa biết lắm chứ ko phải chỉ riêng mình). Bên ngận hàng hay kinh tế thì dễ rồi, nhìn là biết làm gì ngay(thực tế lẫn phim ảnh =)) ), nhưng CNTT thì mình hiện chưa từng thấy làm như thế nào cả.

À, thế thì ngoài làm coder còn có thể làm gì không ? Bạn có thể mô tả 1 chút về làm coder cho mình hiểu không ?

tranngoclan1987
11-12-2010, 23:01
Nhiều sinh viên cũng giống như bạn, không hiểu nghề lập trình phần mềm là làm gì, code,phân tích, thiết kế và nếu code thì thực sự code cái gì. Nhiều người đi trước nói lập trình là đi code và không bao giờ nói thêm 1 điều gì nữa

truongvotuan
12-12-2010, 10:02
Nhiều sinh viên cũng giống như bạn, không hiểu nghề lập trình phần mềm là làm gì, code,phân tích, thiết kế và nếu code thì thực sự code cái gì. Nhiều người đi trước nói lập trình là đi code và không bao giờ nói thêm 1 điều gì nữa

Các anh làm code là các anh ít nói mà, lập trình là code

xuantruongit89
12-12-2010, 10:39
Một công ty phần mềm thường có các vị trí như là: developer, designer, tester(chủ yếu là nữ), cao hơn thì có leader và manager.
Với những sinh viên CNTT (phần mềm) khi ra trường thường làm Developer về một nền tảng như: .Net hoặc Java, ngoài ra còn có lập trình PHP, lập trình ứng dụng cho iPhone và các thiết bị di động khác v.v... hiện nay cũng khá hot.
Nói chung là hiện tại là sinh viên bạn cứ học và tìm hiểu tất cả, đến năm cuối hãy suy nghĩ xem mình thích lập trình về gì thì theo đuổi cái đó.
Đó là suy nghĩ của mình, có gì sai xin các cao thủ bổ xung thêm. Vì mình cũng vừa mới tốt nghiệp Aptech ra làm được 1 tháng nên còn non và xanh lắm :D

mini_bestboy
14-12-2010, 20:55
Một công ty phần mềm thường có các vị trí như là: developer, designer, tester(chủ yếu là nữ), cao hơn thì có leader và manager.
Với những sinh viên CNTT (phần mềm) khi ra trường thường làm Developer về một nền tảng như: .Net hoặc Java, ngoài ra còn có lập trình PHP, lập trình ứng dụng cho iPhone và các thiết bị di động khác v.v... hiện nay cũng khá hot.
Nói chung là hiện tại là sinh viên bạn cứ học và tìm hiểu tất cả, đến năm cuối hãy suy nghĩ xem mình thích lập trình về gì thì theo đuổi cái đó.
Đó là suy nghĩ của mình, có gì sai xin các cao thủ bổ xung thêm. Vì mình cũng vừa mới tốt nghiệp Aptech ra làm được 1 tháng nên còn non và xanh lắm :D

Mình cũng thấy thế, nhưng PHP, .Net và Java là về mạng à ? Còn môn học lập trình hướng đối tượng C++ thì để làm gì vậy ? Có ngành nào nghiên về phía C++ hơn không ? (phần mềm hình như cũng phân ra ngành quản trị mạng riêng thì phải).

Và mình muốn cụ thể hơn nữa nha các bạn ^^ !

anthihoa
16-12-2010, 22:27
e ku nghe ku noi sao ma giong tui den the nhi nhung nghe thi vay thui ko jiong dau vi to lai nghi nghanh cntt sau nay hoc xong thi co wa nhieu cong viec de chon ma ko chon dc thui vi do la nghanh cong nghe thong tin ma cho nao ma tra co thong tin dang cho chung ta mang di ban day la cong viec do no nhieu vay thi moi khien minh thich chu ai lai cu nghi may cai nghanh nghe co ve thuc te ma cao xa kia thui rut cuoc la yeu nghe nay con hoc nghanh nay rui thi lam cai ji cha co le dan cntt ko bit sao?

hah_group
16-12-2010, 23:40
Nói chung là khi đi làm rồi ,những gì e được học trong trường không có tác dụng mấy đầu ,hầu như học nhiều nhưng chẳng để làm gì cả,vì học nhiều nhưng không sâu,đó là thiếu sót rất nhiều ở các trường đào tạo IT,vì thế các công ty tuyển dụng hầu như phải đào tạo lại hết,việc quan trọng bây giờ không phải lo ra trường làm gì ,mà là ra trường màu bằng là màu gì,màu càng đẹp e sẽ được trọng dung hơn nhiều và có nhiều cơ hội lên nữa!!:D

motthoangquehuon
16-12-2010, 23:45
Bạn đừng có lo gì hết,lúc năm thứ 2 mà vẫn chưa bít học lập trình ra sẽ làm gì,bây giờ còn 1 học kì cuối thì mình hiểu hết,bạn chỉ cần nắm vững 1 cái là ok,đó là giải thuật kinh điển trong lập trình,vì đi làm phần mềm cũng là phân tích quản lí yêu cầu,test,thiết kế,code...tất cả chỉ là kinh nghiệm,rất dễ,quan trong là bạn phải biết giải thuật mới học các ngôn ngữ để lập trình

Kimvomenh
17-12-2010, 00:23
Thường là người đang học là họ đã biết làm , và đang làm gì rồi, Như bạn là trường hợp hơi lạ. images/smilies/biggrin.gif, cố gắng yêu nghề, và học hỏi nhiều. và chúc may mắn tìm được việc làm khi ra trường .

Download Phần mềm (http://soft444.com), Dịch vụ Thiết kế Website (http://dvthietkewebsite.com)

:w00t: tôi tưởng mắt mình có vđ chứ #2 .
Coder là viết mã, viết mã như làm thơ, nếu người viết nó là thi sĩ

christianle
17-12-2010, 00:29
Mình mới chỉ học năm nhất CNTT thôi, không biết gì hết (tụi bạn học chung cũng ít đứa biết lắm chứ ko phải chỉ riêng mình). Bên ngận hàng hay kinh tế thì dễ rồi, nhìn là biết làm gì ngay(thực tế lẫn phim ảnh =)) ), nhưng CNTT thì mình hiện chưa từng thấy làm như thế nào cả.

À, thế thì ngoài làm coder còn có thể làm gì không ? Bạn có thể mô tả 1 chút về làm coder cho mình hiểu không ?

Bạn là một Webmaster hay là một nhân viên Marketing? Bạn là sinh viên cần trang bị thêm kiến thức như là một ưu điểm vượt trội với nhà tuyển dụng? Bạn muốn trang bị kiến thức cho một lĩnh vực hoàn toàn mới trong ngành CNTT? Hay bạn đang chán nản với mức lương hiện tại của mình và mong muốn một mức lương khởi đầu phải ít nhất là 5.000.000 đồng... Hãy tham gia lớp học SEO (Search Engine Optimization) tại TTTH Hoàng Nguyễn sẽ giải quyết những vấn đề nêu trên cho dù bạn có thuộc đối tượng nào!

fnddiego
17-12-2010, 05:21
Các bạn Sinh Viên CNTT nào ham học hỏi về quảng cáo có thể zô đây kiếm việc nhé: www.Work24h.com

link bài viết: http://ddth.com/showthread.php?t=433785

supernova00708
06-01-2011, 01:32
Mình cũng thấy thế, nhưng PHP, .Net và Java là về mạng à ? Còn môn học lập trình hướng đối tượng C++ thì để làm gì vậy ? Có ngành nào nghiên về phía C++ hơn không ? (phần mềm hình như cũng phân ra ngành quản trị mạng riêng thì phải).

C++ là môn lập trình cơ bản nhất bạn chỉ cần học giỏi nó thì sau này bạn sẻ tự nghiên cứu mấy ngôn ngữ khác 1 cách dể dàng chứ tiền đâu mà ngôn ngữ nào cũng đi học.Còn C++ mà bạn thật sự giỏi ra trường làm lương cao ngất đó bạn lập trình chip, bản mạch điện tử, robot... còn ngôn ngữ cấp cao không lập trình mấy cái đo dc đâu.Trong công ty cùng làm coder như nhau nhưng coder cho C++ là lương cao nhất.

thuhong83
11-01-2011, 17:09

Em đã chịu khó lang thang diễn đàn thế này là good rồi....1 ngành đào tạo ra trường có rất nhiều nghề....có thể theo đúng cái mình học, nhưng cũng có thể không!

Trước mắt, em học cho tốt chương trình ở ĐH để xem mình thích cái gì, năm 3-4 thì xin vào làm công không lương (nôm na là thực tập) của mấy cty nằm trong lĩnh vực mình thích và có quen biết......để biết thực tế nó như thế nào.

Rồi nhìn xem các bản đăng tuyển dụng, để vào vị trí đó, cần chứng chỉ gì thì mình đầu tư đi học.

Vậy thôi, chứ năm 1 mà em đòi biết nghề tương lai của em thì không có đâu!

phan_bk
11-01-2011, 22:35

C++ thì có lập trình nhúng, chịu khó nghiên cứu thêm cấu trúc máy tính nữa

delphi.about
12-01-2011, 10:24
C++ là môn lập trình cơ bản nhất bạn chỉ cần học giỏi nó thì sau này bạn sẻ tự nghiên cứu mấy ngôn ngữ khác 1 cách dể dàng chứ tiền đâu mà ngôn ngữ nào cũng đi học.Còn C++ mà bạn thật sự giỏi ra trường làm lương cao ngất đó bạn lập trình chip, bản mạch điện tử, robot... còn ngôn ngữ cấp cao không lập trình mấy cái đo dc đâu.Trong công ty cùng làm coder như nhau nhưng coder cho C++ là lương cao nhất.

Tùy thôi bác không đánh đồng được. Bác có thể là trùm C (xì trum) nhưng đó chỉ là xuất phát điểm thôi. Quan trọng là cách mà bác giải quyết một vấn đề của khách hàng đưa ra như thế nào là nhanh nhất và chính xác nhất. Còn bạn nói các ngôn ngữ lập trình cấp cao không thể lập trình DSP ..vv.. là một sai lầm. Lương cao hay thấp là tùy thuộc vào khả năng giải quyết vấn đề chứ không phải trùm một ngôn ngữ nào đó. Nếu không may cty bạn mất dự án C++ và có dự án .NET hoặc Java hoặc Pascal họ bắt bạn làm, bạn nói "Xin lỗi, tôi trùm C không làm ngôn ngữ khác" ???. Và cuối cùng là bạn làm ngôn ngữ gì cũng được, miễn thu lợi nhiều nhất cho cty thì bạn sẽ có lương cao.

Ngoài kỹ thuật ra nếu các bạn muốn lương cao thì phải học hỏi nhiều thứ ngoài Tin Học ra nữa, ví dụ như kế toán, nhân sự. Đó là lý do tại sao một số cty nước ngoài họ thuê PM, teamleader ... toàn là mấy tay thạc sỹ, tiến sỹ quản trị kinh doanh, tài chính.... họ đâu có cần biết về chi tiết từng dòng code nhưng họ biết chắc là mỗi yêu cầu và cách xử lý của dự án nó như thế nào và sẽ thực hiện ra sao để đạt hiệu quả cao nhất trong thời gian ngắn nhất mà ít rủi ro nhất.

chiltq
12-01-2011, 11:04
Trong quá trình học thì bạn thường xuyên tham gia thảo luận, hỏi những điều bạn thắc mắc.Mình nghĩ bạn sẽ biết nhiều hơn.