PDA

View Full Version : [Q] tui bị spam hoài, làm sao đây???!!!

vth_bk
20-10-2002, 21:15
có bác nào cứu tui với, tui bị spam liên tục, cứ nhận được những thư có nội dung xấu mà không biết cách nào ngăn được. Mail này có địa chỉ thì tui không nhớ nhưng đuôi của nó là: ...@yahoogroups.com, nếu mình gửi mail vào hộp thư này thì nó sẽ gửi nội dung mail của mình đến hàng trăm địa chỉ mail khác được chứa sẵn...
Do đó có tình trạng: nhiều người không biết nên khi nhận được thì gửi ngược lại vào ...@yahoogroups, và công việc đó cứ tiếp diễn: mail của họ lại được gửi đến những người khác,...
Bác nào có cách ngăn lại không, chứ tui dùng blockmail của yahoo cũng vô ích...

Old Shark
21-10-2002, 11:27
Bộ cái group đó không cho bạn bỏ đăng ký sao?

teanhatrang
24-10-2002, 18:28
chắc là bị mail nặc danh rùi!!

anhlong
02-12-2002, 23:58
Bài viết được gửi bởi vth_bk
có bác nào cứu tui với, tui bị spam liên tục, cứ nhận được những thư có nội dung xấu mà không biết cách nào ngăn được. Mail này có địa chỉ thì tui không nhớ nhưng đuôi của nó là: ...@yahoogroups.com, nếu mình gửi mail vào hộp thư này thì nó sẽ gửi nội dung mail của mình đến hàng trăm địa chỉ mail khác được chứa sẵn...
Do đó có tình trạng: nhiều người không biết nên khi nhận được thì gửi ngược lại vào ...@yahoogroups, và công việc đó cứ tiếp diễn: mail của họ lại được gửi đến những người khác,...
Bác nào có cách ngăn lại không, chứ tui dùng blockmail của yahoo cũng vô ích...

Ban thu dung filter cua Yahoo thu xem !

Mail Options --> Filters

hôi truoc tui cung bi, co ngay bi nhan duoc ca 100spam nhung tui tao mot thu muc toCheck roi dung 2 cai filters :
1. "Header" co chua chu "free"
2. "Body" co chu "unscription"
...
là tui cho vô toCheck luôn, hồi nào check mail ghé vô xem thu no có lọc lộn thư không, nếu tốt là tui xoá luôn.

Vậy mà bây giờ tui an toàn rồi đấy, spam bị bắt hết vô toCheck rồi xoá một phát 100spams, sướng tay dễ sợ !

tunghnt
08-12-2002, 11:29
hotmail cho bạn khoá luôn những địa chỉ nào có phần đuôi từ sau dấu @, còn yahoo chỉ cho bạn khóa chỉ địa chỉ đó mà thôi.

CrazyKing
08-12-2002, 12:24
Bạn đọc thử bài sau :
Làm thế nào để ngăn chặn các spam
Những kẻ tạo ra bom thư hoạt động thế nào? và làm thế nào để ngăn không cho chúng xâm nhập hòm thư ?
Thư điện tử của các Spam tương tự như hình thức chào hàng qua điện thoại. Cách thức này đôi khi khiến chúng ta khó chụi. Sau đây là một số phương pháp giúp bạn làm giảm số lượng các spam trong hộp thư của mình.
Chiến dịch ngăn chặn Spam
Một bài báo có tiêu đề "Spam Begone" (pcworld.com/howto/article/0,aid,80604,tk,sbx,00.asp) đã giới thiệu một vài mẹo nhỏ rất thông dụng của tác giả Jim Welp. Vấn đề đầu tiên mà bạn nên làm là không nên trả lời các spam. Nhưng bằng cách nào đó, các spam vẫn tìm được địa chỉ e mail. Chúng liền gửi các tin nhắn được ngụy trang một cách khéo léo, tương tự như các tin thư đáng tin cậy. Chắc bạn đã từng thấy chúng hiện diện trong hộp thư của bạn - chúng không hề loè loẹt và chứa rất nhiều biểu hình. Chúng không bán bất kỳ thứ gì cho bạn, thậm chí chúng còn hướng dẫn bạn cách thức để tránh các tin thư không mong muốn. Bên cạnh đó, chúng có thể lôi kéo bạn vào các trang khác, nhưng bạn nên cẩn thận: Đó có thể là những dụng ý không tốt. Bạn chỉ nên mở nhưng tin thư mà bạn biết rõ về nguồn gốc và đã đǎng ký chúng. Cách duy nhất bạn có thể thực hiện được là hãy học cách lọc các tin thư.
Lọc các Spam
Sau đây là một vài bài báo viết về cách thức lọc các tin thư, hình thức hoạt động của chúng và một vài đặc điểm sử dụng. Chúng ta hãy bắt đầu với "Mẹo vặt cho Office XP. Tổ chức Outlook E-Mail" (pcworld.com/howto/article/0,aid,65886,tk,sbx,00.asp), hướng dẫn điều chỉnh các thư mục và quy luật. Một bài báo khác có tiêu đề "Thuần phục hộp thư" (pcworld.com/news/article/0,aid,47516,tk,sbx,00.asp), giới thiệu về cách thức lọc thư tại Outlook, Outlook Express, Eudora, AOL và Netscape. Tiếp đến là bài " Có Spam ư? Đây là phương pháp để ngăn chặn chúng " (pcworld.com/howto/article/0,aid,47324,tk,sbx,00.asp) cũng viết về đề tài này.
Các Spam thường được gửi đi với phương thức giả mạo tên miền theo địa chỉ cũ cùng với tiêu đề linh tinh. Ví dụ, một chuyên gia tin tặc đã gửi các spam với tiêu đề "Một người đàn ông ở nơi hoang dã". Ông ta muốn "truy cập Internet, biết về sự tiến bộ của mạng TCP/IP và bảo mật Internet ". Đọc tin này, chúng ta sẽ biết cách ông ta tạo các spam đắt giá như thế nào. Bên cạnh đó, chúng ta còn thấy được một cái nhìn khác biệt- với các chi tiết đựơc tìm hiểu một cách rõ ràng- trong thế giới của Spam.
Nhân tiện nói về thư điện tử, bạn có thể chưa bao giờ nghĩ rằng ai đó lại coi thư của bạn như là Spam. Hãy cân nhắc vấn đề này. Nếu như bạn gửi thông báo với nhiều tập tin gắn kèm hoặc đưa thêm địa chỉ của một số người bạn vào danh sách trêu trọc của mình, bạn có thể làm hỏng một trong những nguyên tắc quan trọng của "Nguyên tắc cơ bản trong giao tiếp thư điện tử" của tác giả Laurianne McLaughlin.
Công cụ chống lại Spam
Một trong những công cụ hữu hiệu nhất là chương trình Sam Spade. Món quà này rất có ý nghĩa. Chương trình này sẽ giải mã các URL, tìm kiếm các chủ nhân trang Web và kiểm tra các địa chỉ thư điện tử.
Bạn có thể tải chương trình này taị địa chỉ: pcworld.com/downloads/file_description/0,fid,4709,tk,sbx,00.asp
Bên cạnh đó, một công cụ khác có tên là SpamKiller, giá 50USD, cũng sẽ giúp bạn ngăn chặn các Spam. Chương trình này hoạt động như một siêu nam châm. Nó sẽ loại bỏ hết các Spam trước khi chúng xâm nhập vào hòm thư của bạn. Bạn có thể dùng phiên bản thử nghiệm tại địa chỉ:
pcworld.com/downloads/file_description/0,fid,5155,tk,sbx,00.asp
Thanh Hà
(Theo Pcworld.com )

tdk
03-01-2003, 15:38
nếu dùng Yahoo thì phối hợp cả 2 chức năng Filters và Block Address ( trong Mail Options)thử xem, chắc cũng ngăn ngừa được bọn spam đấy!

harrypotter_hcm
28-02-2003, 10:48
to: tunghnt
Yahoo không cho ta Block phần đuôi sau @ hay sao chứ. Sao tui làm đựơc mà.
Bạn thử xem trường hợp của tui nhé.
Lúc trứơc tui bị hơn 10 cái mail như thế này:
25065_11490_2003028011203@mdmg.currentmail.com
26065_11490_2003028011203@mdmg.currentmail.com
27065_11490_2003028011203@mdmg.currentmail.com
v.v.....
tui thấy nó có phần sau @ giống nhau, thế là tui vô Mail--->Options--->Block Address, trong phần Add Block tui chỉ gõ vô cái đuôi sau @. Thế mà từ đó tui không còn nhận mail từ đây nữa í.
Thế tức là vẫn làm đựơc như bạn nói chứ, phải không?
Bạn thử xem, cho mình biết kết wả nhé!

hoangson
01-03-2003, 14:47
anhlong có thể chỉ cụ thể hơn 1 chút không?