PDA

View Full Version : help me !!!! giúp tui với

hooliganvn
31-07-2004, 10:07
Tui mới mua một máy vi tính . Các bạn có thể giúp tui cách kiểm tra CPU, xem thử nó có bị ép xung hay kô, CPU 2,4 GHz / 1MB sao nó khởi động vào HĐH WinXp Pro rất chậm , khoảng 1 phút, làm cách nào cho nó khởi động nhanh hơn, 15 giây trở xuống chẳn hạn . Cảm ơn nhiều nhé

david beckham
31-07-2004, 10:37
Khởi động chậm là do win co`n deteced các phần cứng, bạn có thể vào BIOS bỏ wa các bước này. (khiểm tra ổ A, kiểm tra virus .....)
Hình như CPU của bạn là Prescott phải ko??( L1 cache đến 1 MB)Zậy thì bạn zống tui rùi. Vào win chậm lém (gần 1 phút). ko bít có cách nào khắc pgục ko?

Nhuhuyen
31-07-2004, 10:48
có thì có .....bạn coi lại hết mấy cái dư thừa ra...trong win...

david beckham
31-07-2004, 10:55
có thì có .....bạn coi lại hết mấy cái dư thừa ra...trong win...
Chị này giỡn chơi giữ wá.
Có cách nào thì chỉ giùm, tại máy này của bà chị. Nó chạy chậm rùi bả kêu đồ zỏm!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:chair:

hnbt
31-07-2004, 11:56
Tui mới mua một máy vi tính . Các bạn có thể giúp tui cách kiểm tra CPU, xem thử nó có bị ép xung hay kô, CPU 2,4 GHz / 1MB sao nó khởi động vào HĐH WinXp Pro rất chậm , khoảng 1 phút, làm cách nào cho nó khởi động nhanh hơn, 15 giây trở xuống chẳn hạn . Cảm ơn nhiều nhé
CPU có ép xung hay ko thì Bios vẫn nhận đúng tốc độ của nó. Ví dụ : 2.4Gz - 3Gz nên ko thể nhầm lẫn được. Còn muốn Win khởi động nhanh phải tweak win thì mới được.
Vào registry tìm khoá HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEMP\Curentcontrolset\Cotrol \SessionManager\MemoryManagement\PrefetchParameter s\ Tìm mục EnablePrefetcher ở khung bên phải nhấn phải chuột chọn Modify đổi giá trị thành 5 xong Enter khởi động lại máy là lần sau khởi động rất nhanh.