PDA

View Full Version : Hỏi: Những kiến thức cần biết khi mua máy tính?

Real Madrid
29-07-2004, 05:06
Thú thật với các nị trên đây, khi nói về chiếc máy tính thì ngộ nghĩ ngay đến một cái máy có cái màn hình giống giống ...cái tivi, và có thêm một ...cái thùng vuông vuông để bên cạnh (chắc là đề người dùng gối đầu nghỉ ngơi sau khi làm việc căng thẳng đấy mà!), chưa kể còn có cái "cục gạch" dùng để "rê rê", hình như người ta gọi nó là con chuột thì phải và cuối cùng là một bộ "phím đàn" để gõ gõ nữa. Đúng là cái "thằng cha" Bill Gate này tài thật, "nó" sáng kiến ra một cái máy vừa ...coi tivi, vừa dùng để ...gối đấu mà còn vừa để ...đánh đàn, quả là một cổ máy kỳ diệu.
Và một ngày đẹp trời, ba ngộ bảo ngộ ra ngoài "chợ" mua cho ba một cái máy vi tính về để ba ...coi tivi. Thú thật là nói về cái PC thì ngộ còn biết hình dạng của nó là tròn hay méo, nhưng nói đến việc mua máy thì ngộ ...mù tịt. Vì thế trên đường ra chợ, ngộ lén lên đây cầu cứu các nị, mong các nị cho ngộ biết chút đỉnh về những món "phụ tùng" cần thiết khi mua một cái máy tính. Nghe nói là nó gồm có main board, rồi con chíp, rùi card gì gì nữa đó ngộ hổng biết. Mong các nị giúp ngộ dzới!!!
Đọc xong bài viết trên các bạn thấy thế nào, chắc là hết ý kiến lun phải hông, nhưng quả thật tui hiện đang lâm vào tình cảnh trên. Bắt tui sử dụng máy tính thì tui còn sử dụng được, chứ bắt tui mua một chiếc máy tính mới cho cả nhà thì thú thật tui chịu thua. Vì thế tui lên đây mong các bạn chỉ cho tui biết khi mua một chiếc máy tính thì chúng ta phải chú ý về cái gì, phải có những kiến thức về linh kiện gì, mua ...bao nhiêu linh kiện là đủ? Mình đang cần một chiếc máy tính có giá <= 5tr, chấp nhận hàng second hand. Yêu cầu của mình khá đơn giản: Phải có tính đồng bộ(để tránh những hư hỏng không cần thiết), cấu hình tương đối, đừng quá yếu là được. Các bạn có thể kê cho mình một menu về cấu hình của chiếc máy tính này được không? (về main board, chip set, card, ram v.v... với giá cụ thể). Rất mong sự góp ý của các bạn!!! Xin cám ơn các bạn rất nhiều!!!
À quên, mình đang có ý định "đầu quân" qua bên đồ họa như Corel, Maya, Photoshop, ACAD. Nếu cái máy trên có thể đáp ứng được thì càng tốt. Mình nghĩ các chương trình đồ họa này khá là nặng nên nếu có một cái ổ cứng tương đối "rộng rãi", "thoáng mát" thì hay biết bao!!! Liệu ý kiến trên có thể thực hiện được?