PDA

View Full Version : Ý tưởng Thư Viện E-book FREE cho mọi người. Thấy sao ?

Cận
29-07-2004, 02:01
Tại sao chúng ta ko kiếm 1 cái host nào đó xịn xịn, rồi mỗi người cùng nhau góp sức, ai tìm được e-book hay thì up lên để cùng nhau down. Không những e-book, mà còn cả script, template,... nữa. Được ko nhỉ ?
đại khái là vậy, còn config hosting thế nào thì boy không biết.
Chủ yếu là có đơn vị hosting nào đứng ra tài trợ ko thôi.

Thân :)

updatesofts
29-07-2004, 02:18
www.updatesofts.com đang thực hiện ý tưởng này, rất mong mọi người giúp sức. mọi người cùng nhau trao đổi tại đây nhé.

Cận
29-07-2004, 02:35
Chào bạn, ý mình ở đây ko phải là link sang site khác để down, vì như dzậy thì e-book sống được bao lâu, lỡ site nó down thì sao ?
ý mình là tạo 1 host chuyên up e-book, script,... lên thôi ( tất nhiên bw và space phải rất lớn ), hosting thì mình dĩ nhiên ko có rồi. đang kiếm ai tài trợ đây nè :), và kiếm cả ng` ủng hộ nữa :yes:

zoom
29-07-2004, 02:56
TRời ạ, lấy đâu ra host để mà chứa, nhưng website của tui chỉ đủ chứa ebook mà mọi thứ trên lĩnh vực Graphic thôi, ngoài graphic như lập trình , asp, hack ... thì không chấp nhận chứa :d heheh vì không đủ nguồn tài nguyên. Có thể vào website của tui để đownloa template và đồ nghề phục vụ cho thiết kế.

updatesofts
29-07-2004, 04:34
Bọn mình ko link sang site khác, tất cả là phần mềm của bọn mình và các thành viên up lên và host là host xịn. Hiện tại mình đang chia sẻ hơn 3GB và tiếp tục upload lên, đợi khi nào host chết đã hẵng hay :))

thch
29-07-2004, 07:34
lam`the' nao` thi` biet' host la`xin ?? tui co' ong anh cho cai' subdomain cua? ong?
nhu*ng khong xai` , thay' nhu* the' cung phi' , neu' duoc thi` share cho anh em , lo*i ca? doi duong` , hehe , tui duoc ebook free ha .
Xem cho*i nha , cai' nay` cua? ha` lan , cua? rieng ong anh tui luon , nen khong so bi die dau . http://chuong.swis.nl

Cận
31-07-2004, 13:38
Nhưng bạn có đảm bảo host của bạn sẽ ko die không ?

thch
01-08-2004, 10:23
chuyen do' thi cha'c , nhu*ng khong biet' cai' host chu*a' duoc bao nheiu thoi .

mungocu
03-08-2004, 23:31
Day la mot y tuong Rat Rat Hay, de nghi cac ban cung dong gop, Ban Quan tri dien dan dac biet quan tam. Neu thanh cong, chung ta se tao duoc mot kho tri thuc do so cho mai sau.

Cận
04-08-2004, 03:41
Day la mot y tuong Rat Rat Hay, de nghi cac ban cung dong gop, Ban Quan tri dien dan dac biet quan tam. Neu thanh cong, chung ta se tao duoc mot kho tri thuc do so cho mai sau.
Thế ai chịu trách nhiệm wản lý ?

HoPro
04-08-2004, 08:42
Ý tưởng hay đấy nhỉ ... Mình cũng đang làm thử các bạn vào xem http://21vn.org/dd/

international
04-08-2004, 09:03
mình cũng có vài ebook khá hay , có điều mạng chỗ mình hơi chậm nên chắc sẽ khó khăn trong việc upload

Cận
04-08-2004, 09:03
Ý tưởng hay đấy nhỉ ... Mình cũng đang làm thử các bạn vào xem http://21vn.org/dd/

Bạn ơi, ebook bạn ơi :)

Thật ra hình như hồi trước vikhoa cũng có 1 ý định làm 1 cái, mà ko biết sao giờ im re hà :(

vikhoa
04-08-2004, 10:48
Im re vì không đủ tiền thuê server chứa ebooks chứ sao. Đã làm thì phải làm lâu dài, làm vài bữa rồi die thì vikhoa không làm.

Bạn thử nghĩ, servers chứa khoảng 30-40GB ebooks (là ít nhất), rồi cho vài ngàn thậm chí chục ngàn người download, mỗi tháng chắc tốn gần 4000-5000GB bandwidth :) liệu ai có thể tài trợ cho nó FREE được lâu dài?

Còn nếu chỉ chứa 2-3GB ebooks, được vài bữa thì server down, vậy thì nói làm gì nữa, cái đó trên Net nhiều lắm. Cái mà vikhoa muốn làm là 1 thư viện thật sự, ít nhất đáp ứng được 80-90% nhu cầu ebooks của dân VN mình, search là ra, hoặc sách hiếm thì có thể request để có 1 đội ngũ đi tìm v.v... Đó mới là cái mà vikhoa đang làm, và sắp xong rồi :)

Cận
04-08-2004, 10:58
Im re vì không đủ tiền thuê server chứa ebooks chứ sao. Đã làm thì phải làm lâu dài, làm vài bữa rồi die thì vikhoa không làm.

Bạn thử nghĩ, servers chứa khoảng 30-40GB ebooks (là ít nhất), rồi cho vài ngàn thậm chí chục ngàn người download, mỗi tháng chắc tốn gần 4000-5000GB bandwidth :) liệu ai có thể tài trợ cho nó FREE được lâu dài?

Còn nếu chỉ chứa 2-3GB ebooks, được vài bữa thì server down, vậy thì nói làm gì nữa, cái đó trên Net nhiều lắm. Cái mà vikhoa muốn làm là 1 thư viện thật sự, ít nhất đáp ứng được 80-90% nhu cầu ebooks của dân VN mình, search là ra, hoặc sách hiếm thì có thể request để có 1 đội ngũ đi tìm v.v... Đó mới là cái mà vikhoa đang làm, và sắp xong rồi :)
Nếu được như vậy thì hay quá. Ít ra cái topic này cũng có ý nghĩa chứ :) :angel_not

quang_ngoc2006
04-08-2004, 12:03
Oh good ! Vậy chừng nào thì xong vậy bác Khoa . Dược như vậy thì tốt wá , mình hay search trên google nhưng cực khổ wá . Anh em cứ cố gắng nha , nếu có thể thì mình sẽ phụ giúp .

Cận
04-08-2004, 12:14
Oh good ! Vậy chừng nào thì xong vậy bác Khoa . Dược như vậy thì tốt wá , mình hay search trên google nhưng cực khổ wá . Anh em cứ cố gắng nha , nếu có thể thì mình sẽ phụ giúp .

Hổng phải vậy, phải hỏi là: Đã có bao nhiêu người đóng góp rồi lol

quang_ngoc2006
04-08-2004, 12:25
Hì hì ! Ý mình nói là về mặt tài chính đó mà , hiện tại thì mình đang nghèo , nhưng anh em cứ tiến hành đi , vài tháng nữa ra trường có việc làm tui sẽ phụ giúp mà .

updatesofts
04-08-2004, 12:34
Chao moi nguoi,
Tôi nghĩ là chúng ta nên chia ra nhiều server, mỗi server phụ trách 1 mảng thì mới giảm tải được. Chỉ cần khoảng 10 anh em, mỗi anh em đóng góp 1 con là tạm ổn thôi mà. Nếu chỉ trông chờ vào 1 con server thì tôi nghĩ là không khả thi lắm còn việc đóng góp thì mình nghĩ việc đấy quá bị động.
Một ý kiến đóng góp, có gì anh em bỏ qua
Thân