PDA

View Full Version : thực chất kiếm việc làm trong ngành CNTT (IT) dễ hay khó

diepdaihung
28-07-2004, 11:12
páo chí thì la rùm beng rằng thiếu nhân lực thiếu này thiếu nọ nhưng lại nghe người ta nói sinh viên tốt ngiệp DH xong kiếm việc làm khó hơn đốt đuốc bắt mũi , thật sự kiếm 1 việc làm trong lĩnh vực này là dễ hay khó ?
mọi người cho em 1 ý kiến , em đang rất phân vâng trước lựa chọn nghề ngịp cho tương lai

netwalker
28-07-2004, 11:33
theo tui thì là do năng lực của sv khi ra trường thôi, nếu có năng lực tốt thì sẽ kiếm được việc.

sear_2
29-07-2004, 04:49
Đây này hai bạn CNTT đòi hỏi rất cao về năng lực và tâm tính bởi lẽ sản phẩm của nó có hàm lượng chất xám rất cao. Ngoài những đặc điểm của các sản phẩm công nghệ truyền thống nó còn có những đặc điểm khác là từ một sản phẩm có thể nhân bản, sử dụng cùng một lúc nhiều nơi trên thế giới, không bị hao mòn và hư hỏng trong quá trình sử dụng, nó chỉ trở nên lạc hậu và được thay thế bởi một phiên bản khác cao cấp hơn.
Khi vận hành các máy móc thông thường, ta có thể sử dụng các giác quan của mình để tri giác, còn trong CNTT con người không thể tri giác trực tiếp mà phải dùng đến trí tưởng tượng kết hợp với khả năng tư duy logic để phán đoán và xử lý trong khi vận hành.
Một số sinh viên CNTT đang học hay đã ra trường đến phòng trắc nghiệm hướng nghiệp để tìm hiểu năng lực cá nhân. Kết quả trắc nghiệm cho thấy phần lớn các bạn đó đã chọn nghề chưa phù hợp với năng lực và tính cách của mình.
Tùy theo hoàn cảnh cụ thể, những giải pháp có thể lựa chọn: trước hết phải xem xét lại phương pháp, thời gian học tập đã đáp ứng với yêu cầu của môn học hay chưa, đối chiếu với các sinh viên khá giỏi trong lớp để khắc phục hậu quả.
Với những bạn SV sắp ra trường, nên chọn cho mình một chuyên ngành hẹp phù hợp với năng lực sở thích, tập trung thời gian, công sức đầu tư cho chuyên ngành đó, không nên dàn trải đều hậu quả là cái gì cũng biết nhưng biết không đến nơi đến chốn và sau khi ra trường sẽ không có được một nghề theo đúng nghĩa của nó.
Với những sinh viên quá yếu, thì nên chuyển bậc đào tạo cho phù hợp hay chuyển sang một ngành khoa học kỹ thuật khác có sử dụng trực tiếp CNTT để khỏi lãng phí thời gian và công sức đã học.
Hiện nay, có một số học sinh yêu thích CNTT, có điều kiện kinh tế đã đăng ký và đóng tiền theo học các khóa CNTT do các trung tâm hay các doanh nghiệp tư nhân mở, học phí rất cao, các em hy vọng sẽ có một nghề theo như nội dung quảng cáo. Các em đã nhầm lẫn: học phí cao góp phần cho các em môi trường học tập tốt, nó không thể khắc phục được sự yếu kém về học lực và năng lực cá nhân như đã trình bày ở trên.
Khi chọn trường, chọn nghề, các em cần chú ý ba nội dung quan trọng là trình độ học vấn để thi đậu, năng lực và tính cách để có thể theo học và sau này ra trường có được một việc làm ổn định đúng với bằng cấp và chuyên môn đào tạo. Đối chiếu với các tiêu chuẩn trên, em có thể chọn vào một trong ba bậc đào tạo: ĐH, CĐ hay TNCN.

(sưu tầm)

powerstar
29-07-2004, 08:29
Tui cũng zậy nè! sắp ra trường rùi mà chẳng bít phải làm chi nữa, tui cũng rất lúng túng trong việc chọn chuyên nghành của mình. Tui cũng muốn "cắm cổ" vào chuyên nghành của mình nhưng còn những môn kia nữa chứ ....hic hic hic! ko chú ý là rớt đài à.

suesi_tran
31-07-2004, 13:35
tui cũng đang run lắm đây, đang học lập trình nhưng vẫn muốn lấn sân đồ họa tại cũng có thời gian học qua đồ học rồi, mà giờ lại còn muốn lấn thêm sân của mạng nữa >_< cũng biết là chỉ nên chuyên 1 cái thôi, nhưng mà .... cứ muốn sản phẩm của mình fải hơn của người khác, nên cũng muốn tô vẽ cái giao diện tí, thế có gọi là lấn sân ko vậy?

daem0n
05-08-2004, 14:29
Kiếm việc làm, thật dễ, chỉ cần biết mình là ai và đang đứng ở vị trí nào là OK. Trình độ mình cao, sẵn sàng đòi lương cao, không nhượng bộ. Trình độ mình thấp: đừng có ở trên mây mơ tưởng mức luơng $500. Cố gắng xem mình đang đứng ở đâu là công việc khó nhất.

force
09-08-2004, 05:22
muốn kiếm việc làm trong ngành CNTT thì đừng trở thành cử nhân CNTT mà hãy trở thành chuyên viên (hay chuyên gia) về CNTT. lúc đó thì việc làm sẽ tự kiếm tới bạn
(cái này là do tui xem chương trình Sự lựa chọn cho tương lai trên VTV đó mà)

7604
10-08-2004, 12:44
CNTT hay IT cũng như mọi ngành nghề khác trong XH. Cái khác là hiện nay thế giới KHKT phát triển mạnh đòi hỏi con người phải đuổi theo và bắt kịp nó để có thể có chỗ đứng trong môi trường đòi hỏi khả năng làm việc mới. Những bài viết có tính cách đề cao nó chỉ nhằm phục vụ lợi ích, mục tiêu của tác giả hay người nhờ viết chứ không mang lại lợi ích cho thanh niên khi tìm hiểu thế giới IT, CNTT hay nói cách khác là tiếp xúc với nền công nghiệp, khoa học mới.

Trước hết ta nên hiểu rằng hơn 90% sinh viên và học sinh không thể có khả năng hiểu biết hay nhận ra năng lực của mình một cách chính xác. Nếu có thể nhận ra được một cách đơn giản thì XH đã chẳng cần trường học vì lúc đó con người đã tự biết xoay xở để thành công. Hơn nửa, trong lứa tuổi học sinh cũng như môi trường của HS-SV chỉ là một thế giới đơn giản nhằm tạo bước chân cho tuổi trẻ đi vào đời. Quan trọng hơn hết là con người sinh ra bình đẳng trừ một số cá biệt, còn đa số mọi việc điều cần học hỏi và thực hành để trở nên thông thạo một vấn đề, công việc nào đó. Bỏ qua những trường học cá biệt thì không ai sinh ra để là bác sĩ, kỷ sư thì cũng không ai sinh ra để làm IT hay không làm IT.

Một ngành giáo dục yếu kém, một cơ chế quản lý tồi không thể che dấu được bằng cách đổ lỗi cho cá nhân SVHS chọn lựa sai đường, sai năng lực. Đúng ra cái nền giáo dục chính là yếu tố đầu tiên giúp SVHS hiểu một phần nào về bản thân mình cũng như định hình khả năng của mình. Năng lực bị hạn chế nhưng vẫn có thể khắc phục bằng ý chí vượt khó và chăm chỉ. XH không phải là nơi chỉ dành cho thiên tài mà phải là nơi dành cho tất cả những ai muốn sống, muốn làm việc. Chính điều đó đòi hỏi nền giáo dục phải thóang đạt hơn và một cơ chế quản lý thích hợp hơn. Chỉ cần có ý chí và quyết tâm làm việc cộng với mong muốn được làm việc thì sớm hay muộn cũng sẽ có chỗ cho bạn một công việc vừa ý và thích hợp. Trừ một trường hợp duy nhất, đó là XH không công bằng thì chỉ còn một cách là phải biết cơ hội hoặc chờ đến khi XH được công bằng.

Tôi nghĩ rằng XH ngày nay luôn có việc để SV ra trường làm nhưng còn có nhiều bất công và điều này nơi đâu cũng có. Tuy nhiên toán học không phải chỉ là những con số mà nó có thể đựơc áp dụng linh hoạt vào đời sống thì ngành CNTT cũng như IT có địa bàn hoạt động rất lớn. Không dễ gì tìm được một công việc thích hợp ngay lúc ra trường nhưng với kiến thức và mong mỏi làm việc thì các bạn sẽ tự tạo ra khả năng áp dụng kiến thức của mình vào công việc hàng ngày hay chờ đợi được thời cơ thay đổi. Theo thời gian thì cái gì cũng sẽ xảy ra nhưng có chuẩn bị thì bao giờ cơ hội thành công cũng cao hơn.

Điều cuối cùng là không nên sống trên ảo tưởng. Hãy nhìn những người xung quanh mình sống ra sao hơn là mơ tưởng và so sánh với những người thành đạt hiếm hoi. Một SV 4 năm ra trường cộng với kiến thức phổ thông không khó tìm việc để nuôi sống bản thân mình nhưng để làm giàu thì rất khó. Với mức lương 1-2 triệu / tháng thì không biết đến bao giờ mới mua nổi xe tốt và nhà cửa để ra riêng. Nhưng XH VN là như vậy, vì quá nhiều người sống không bằng lương nên hoặc là các bạn phải chấp nhận lối sống như mọi người hoặc là sẽ bị XH đào thải. Muốn thay đổi, cần phải có sự đấu tranh nhưng những cái đó tôi không muốn bàn luận ở đây, tuy nhiên các bạn sẽ là những người trực tiếp bước chân vào cuộc chiến đó với một vai trò nào đó theo suy nghĩ của mình. Lúc đó bạn là một người trưởng thành và thực sự hiểu được năng lực cũng như nhược điểm của mình.
======================

daem0n
10-08-2004, 15:00
muốn kiếm việc làm trong ngành CNTT thì đừng trở thành cử nhân CNTT mà hãy trở thành chuyên viên (hay chuyên gia) về CNTT. lúc đó thì việc làm sẽ tự kiếm tới bạn
(cái này là do tui xem chương trình Sự lựa chọn cho tương lai trên VTV đó mà)
Cái này thì VTV sai bét, đừng tưởng báo hay đài lớn rồi nói gì cũng đúng. Tự nhiên cử nhân thì không kiếm được việc làm. Có muốn mình đưa dẫn chứng ngượi lại ra không?

sme
10-08-2004, 23:36
7604: cám ơn vì bài viết hay

yuna_admirer
11-08-2004, 00:55
7604,

Cho phép em quote bài đó ở nơi khác nhé.

Bài viết của anh hay và khéo lắm :), nói đúng những gì mà em cũng chợt một lần nghỉ qua.

7604
11-08-2004, 17:06
Tất nhiên là được rồi nhưng khéo khéo 1 chút...lần rồi Khoa nó cũng cho anh bị member "dũa" tơi tả một trận rồi....
============

7604,

Cho phép em quote bài đó ở nơi khác nhé.

Bài viết của anh hay và khéo lắm :), nói đúng những gì mà em cũng chợt một lần nghỉ qua.

LearningWise
11-08-2004, 18:50
Xin việc làm ? sao không nghĩ đến chuyện người ta mời mình đi làm ??

Học gì cũng thế, hãy học chuyên về 1 lĩnh vực và giỏi về nó, viết vài cái soft ngon lành người ta biết mời mình đi làm ngay.

Vậy thui

diepdaihung
12-08-2004, 08:44
cám ơn anh 7604 nhiều về bài viết trên
ai cũng biết có lẽ chọn lầm nghề cho mình là 1 nỗi đau , 1 sự sai lầm lớn trong đời nhưng tụi em , những người đang ngập ngễng truớc ngưỡn cửa của tương lai , ngưỡng cữa của ...... tấm bằng Đại Học thì ...đứa nào như đứa nấy hầu hết chưa hoàn toàn định hướng rõ cho tương lai của mình
thực chất nói rõ ra em cũng chưa biết rằng mình có thật sư thích máy tính hay ko ( hay la chỉ yêu game + net ), em chưa rõ được năng lực của chính mình , hoàn toàn có thể nói là mù , mù tịt ngay cả đối với bản thân ,em biết nếu lựa chọn sai có thể là sẽ thất pại nhưng ............
em đang định hướng tới học CNTT , tính sẽ thi vao` KHTN hay BK , nhưng nhìn lại bản thân ....... ngẫm mình còn quá thua kém với pạn pè cùng trang lứa ( về lĩnh vực này ) , 17 tủi 1 số người có thể hack , có thể viết chương trình thực hiện những dự định nóng bỏng của lửa trẻ , còn mình , 17 tuổi làm được gì ? , 1 ít tin học ứng dụng , 1 ít , 1 ít thui , chỉ là Word , Excel , Ms Dos , 1 ít về internet ......
ngẩm lại thực chất mình có thích IT ko ? mình có hợp với IT ko , mình có khả năng nuôi sống pản thân sau khi tốt ngịp ko ? bao nhiêu câu hỏi vồn dập , rối bời

7604
12-08-2004, 16:01
Diepdaihung,

Không nên chán nản bi quan, em chỉ mới bắt đầu vào đời thôi mà cuộc đời còn đẹp lắm. Bản thân anh khi rời khỏi VN đã 23 tuổi rồi nhưng cũng chỉ là một thằng thợ may, 1 thằng bán cà rem, 1 thằng phụ hồ, phụ điện...thậm chí bạn bè còn gọi anh là T. than vì sau mỗi buổi học anh đẩy xe than đi giao hàng cho Mẹ.

Tuổi 17 nóng bỏng trẻ trung với nhiều ước mơ mà em được biết nhiều như vậy là khá lắm rồi. Cứ mạnh dạn bước vào đời, đi theo con đường mình đã chọn. Anh sống tại VN hơn 23 năm nhưng chỉ có hết 3 năm thơ ấu trong trại gia binh còn lại 20 năm lang thang đây đó và sau cùng thì sống trong một chuồng heo dựng lại cho đến ngày lên máy bay mà giờ đây anh có thể mua nhà lo cho Cha, Mẹ cho bản thân và con cái mình. Anh tin rằng những ai chịu vào diễn đàn này trao đổi, học hỏi đều có ý chí vương lên và đều sẽ có cơ hội tạo dựng sự nghiệp cho mình và giúp đỡ gia đình. Hãy nhìn cuộc đời bằng chính đôi mắt của mình, bằng sự lạc quan của mình và bằng sự tin tưởng và lòng thương yêu của gia đình và người thân, em sẽ thành công.
===================

XacUopDoiMoi
13-08-2004, 01:37
Đây này hai bạn CNTT đòi hỏi rất cao về năng lực và tâm tính bởi lẽ sản phẩm của nó có hàm lượng chất xám rất cao. Ngoài những đặc điểm của các sản phẩm công nghệ truyền thống nó còn có những đặc điểm khác là từ một sản phẩm có thể nhân bản, sử dụng cùng một lúc nhiều nơi trên thế giới, không bị hao mòn và hư hỏng trong quá trình sử dụng, nó chỉ trở nên lạc hậu và được thay thế bởi một phiên bản khác cao cấp hơn.
Khi vận hành các máy móc thông thường, ta có thể sử dụng các giác quan của mình để tri giác, còn trong CNTT con người không thể tri giác trực tiếp mà phải dùng đến trí tưởng tượng kết hợp với khả năng tư duy logic để phán đoán và xử lý trong khi vận hành.
Một số sinh viên CNTT đang học hay đã ra trường đến phòng trắc nghiệm hướng nghiệp để tìm hiểu năng lực cá nhân. Kết quả trắc nghiệm cho thấy phần lớn các bạn đó đã chọn nghề chưa phù hợp với năng lực và tính cách của mình.
Tùy theo hoàn cảnh cụ thể, những giải pháp có thể lựa chọn: trước hết phải xem xét lại phương pháp, thời gian học tập đã đáp ứng với yêu cầu của môn học hay chưa, đối chiếu với các sinh viên khá giỏi trong lớp để khắc phục hậu quả.
Với những bạn SV sắp ra trường, nên chọn cho mình một chuyên ngành hẹp phù hợp với năng lực sở thích, tập trung thời gian, công sức đầu tư cho chuyên ngành đó, không nên dàn trải đều hậu quả là cái gì cũng biết nhưng biết không đến nơi đến chốn và sau khi ra trường sẽ không có được một nghề theo đúng nghĩa của nó.
Với những sinh viên quá yếu, thì nên chuyển bậc đào tạo cho phù hợp hay chuyển sang một ngành khoa học kỹ thuật khác có sử dụng trực tiếp CNTT để khỏi lãng phí thời gian và công sức đã học.
Hiện nay, có một số học sinh yêu thích CNTT, có điều kiện kinh tế đã đăng ký và đóng tiền theo học các khóa CNTT do các trung tâm hay các doanh nghiệp tư nhân mở, học phí rất cao, các em hy vọng sẽ có một nghề theo như nội dung quảng cáo. Các em đã nhầm lẫn: học phí cao góp phần cho các em môi trường học tập tốt, nó không thể khắc phục được sự yếu kém về học lực và năng lực cá nhân như đã trình bày ở trên.
Khi chọn trường, chọn nghề, các em cần chú ý ba nội dung quan trọng là trình độ học vấn để thi đậu, năng lực và tính cách để có thể theo học và sau này ra trường có được một việc làm ổn định đúng với bằng cấp và chuyên môn đào tạo. Đối chiếu với các tiêu chuẩn trên, em có thể chọn vào một trong ba bậc đào tạo: ĐH, CĐ hay TNCN.

(sưu tầm)
Phải nói là do việc đào tạo chưa đáp ứng được yêu cầu cho nên sinh viên ra trường vẫn không thể kiếm được việc làm . Làm sao sinh viên có thể đáp ứng được các yêu cầu của nhà tuyển dụng khi những gì họ học quá rộng và quá nông , lại lạc hậu nữa ? Họ muốn chuyên tâm vào 1 lĩnh vực chuyên sâu nào đó thì phải dành rất nhiều thời gian , nhưng cái thời gian họ cần đó thì lại rất hạn hẹp vì họ còn phải dành thời gian để học những môn học ở trên lớp nếu không thì họ phải thi lại , phải ở lại lớp , và việc học chuyên sâu cũng là tự học tự nghiên cứu không có ai trợ giúp trực tiếp và uốn nắn khi cần thiết . Vì vậy có thể nói là việc kiếm việc làm với sinh viên CNTT khi mới ra trường là rất khó khăn với đa số những sinh viên đó , chỉ có 1 lượng rất nhỏ là kiếm được việc làm phù hợp và họ là những sinh viên xuất sắc hoặc chấp nhận làm 1 số công việc gần như là văn thư ( tức là gõ văn bản , làm bảng tính Excel...) .

yuna_admirer
13-08-2004, 02:51
Cũng không nên đổ hoàn toàn cho SV.

Vẩn có người rất giỏi sau khi ra trường :),

Như thế thì những người không có việc làm ... thay vì đổ lổi cho nền giáo dục, có nên vặn lại chính mình ?

Ngày xưa tôi học, một ông thầy trình độ vừa phải dạy tôi... tôi quay như quay dế, có những câu không trả lời được, đến mức mà TT phải đổi thầy đưa một senior vào dậy.

Theo tôi nghỉ thì việc tăng chất lượng của mình lên sẽ kéo theo nhiều điều tốt khác.

quang_ngoc2006
13-08-2004, 03:20
Oh ! Cũng đúng lắm ! Nhưng ở bậc đào tạo ở đại học thì có nhiều người đã nói lắm rồi , vẫn u như kỹ , có thay đổi gì đâu . Bởi vậy tự học là chính thui , trên trường chỉ là nơi bổ sung thêm thui , kô nên trông mong wá nhiều . Còn kiếm việc làm á , đương nhiên là khó rùi !

duongdfd
13-08-2004, 04:19
Theo tui thì tui nghĩ rằng một phần là tại chế độ giáo dục thôi, chứ còn nghĩ suy cho cùng cũng là tại mình. Tiên trách kỷ hậu trách nhân mà. Còn về việc làm sau khi ra trường theo tui thấy việc làm về CNTT nhiều lắm chứ. Nhưng là việc gì mới quan trọng. Đối với tui, quan trọng là mình phải tìm cho mình một hướng đi cụ thể. Rồi chuyên sâu vào---->có việc là chắc. Ăn cây nào rào cây đấy mà. Đúng không? Nếu bạn chuyên làm lập trình thì hãy chọn một hoặc hai ngôn ngữ mà học thôi. Đừng tham. Nếu bạn sở trường về web thi chọn những công cụ liên quan đến công việc ấy mà học. Chứ không phải cái gì cũng muốn. Chúng ta chỉ cần biết cho đủ dùng thôi chứ không phải là Ebooks copy đầy ổ cứng(80 GB vẫn thấy thiếu). Hãy chọn cho mình một con đường.

tautuong
13-08-2004, 05:16
những lời nói của anh 7604 khiến em cảm thấy lạc quan hơn nhiều

diepdaihung
13-08-2004, 09:40
uh thì gạt bỏ cái pi quan đó ra khỏi cuộc sống , cố gắng cho tương lai nhưng có 1 điều em muốn hỏi nữa là làm sao có thể tự đánh giá mình về Ngành CNTT , thực ra các yêu cầu đề ra của nó trong các chuyên ngành là ra sao , ngoài niềm đam mê , nó đòi gì nữa ở người học ?
to 7604 : em ko biết nói gì , chỉ biết nói là em phục anh , trưởng thành từ trong gian khó và đam mê khiến người ta nhận định về cuộc đời cuộc sống và tương lai 1 cách thật đẹp

yuna_admirer
14-08-2004, 06:06
clap clap clap

hands for 7604...

Mong anh ... vẩn go steady để mà con post bài cho DDTH nhé :D

michael_huan
14-08-2004, 18:48
Ngày xưa tôi học, một ông thầy trình độ vừa phải dạy tôi... tôi quay như quay dế, có những câu không trả lời được, đến mức mà TT phải đổi thầy đưa một senior vào dậy.
Cái nì thì yuna và H tôi giống nhau. Lúc trước cũng có 1 lần tôi quay 3 ngườ thầy của tôi như dế. Thật ra thì chả biết gì hết mà dám đứng lớp dạy (mà dạy bình thường thì ai nói gì, cao quá chỉ là Word, Excel và một chút lập trình Pascal. Nhưng đằng này liều mạng đi dạy Bồi Dưỡng học Sinh Giỏi, trong khi những thuật toán được gọi là "căn bản" thì hoàn toàn mù tịt).. ặc ặc. tôi qụeo cho mấy câu .. hoàn toàn trả lời đựơc nhưng mà trả lời ở bên Đông trong khi mình trả hỏi ở bên Tây. Mà thật sự thì trình độ chả là bao....
Đời Là Thế Đó.
Hãy an tâm và vững tin với con đường mà mình đã chọn. Đừng bao giờ vì một vài lời nói bên ngoài mà thay đổi quyết định của mình.
Thân !

mù_chữ_Java
15-08-2004, 21:14
Chà, hoàn cảnh bác 7604 giống tui quá. Lúc trước tui qua bên này cũng 23 rồi, nên cũng phải tự đi làm để nuôi bản thân và để có tiền đi học. Tui làm đủ thứ việc hầm bà lằng, thượng vàng hạ cám gì chơi ráo. Người ta gọi là nghề đá cá lăn dưa, hay là thợ đụng, đụng đâu làm đó. Từ khuân vác đồ ở chợ cho tới khuân vác hàng hóa trong mấy hãng chuyển hàng hóa cho tới janitor, cái tên nghe cho hay vậy thôi chớ thật ra là đi chùi nhà bếp, buồng tắm, nhà tiêu cho mấy công sở sau giờ làm. Ngày nào cũng 2 giờ sáng mới về nhà, sáng 6 giờ phải dậy đi học.

Tuy nhiên, tui luôn tin tưởng mình có thể làm được một cái gì đó hơn là làm thợ đụng. Bởi vậy cho nên ngoài giờ đi học và đi làm, tui luôn dành một chút thời gian tìm tòi và học hỏi những cái gì mình nghĩ có ích cho ngành nghề của mình sau này. Tui nghĩ các bạn trẻ luôn luôn tìm tòi sáng tạo, bất kể bạn học ngành gì, thành công sẽ tự đến với bạn.

Nhưng cũng xin nói thêm là không phải cứ như bạn nào đó nói, cứ học cho giỏi, viết vài ba cái soft cho hay rồi người ta sẽ mời mình đi làm... Xin lỗi nhé, chuyện đó chỉ có một vài người (có thể là siêu giỏi, có thể là may mắn, có thể là trong giấc mơ) mà thôi, còn đại đa số mọi người đây thì chắc là phương pháp đó coi như không xong rồi. Khi ra trường (thậm chí trước khi ra trường), bạn phải năng động trong chuyện kiếm việc làm, chớ không thể ngồi chờ việc tới được...

chuppy
17-08-2004, 02:00
Ngày nay kiếm một việc gì đó điều khó cả (nếu như bạn không quen biết ai).
Nhiều lúc nhìn lại những phần mềm ngươi khác viết lại tức. Tui ví dụ như những phần mềm lưu hành trong nghàng giáo dục nhưng xử lý cũng ở mức độ bình thường, thế mà lưu hành trong cả nước ấy. Những chương trình đó tui có thể làm được thậm chí hơn thế nữa, nhưng một việc làm với tui thật xa vời. Đi đâu cũng đòi hỏi bằng ĐH (khổ nỗi tui chỉ là đứa sinh viên trung cấp thôi), nhưng có ai dám bảo đảm rằng những người có bằng đại học điều giỏi đâu chứ.

diepdaihung
20-08-2004, 07:51
thấy hiện nay xu hướng dẹp mấy cái bằng DH đi oi`
chủ yếu việc làm dựa vào thực lực

Tetsu81vn
21-08-2004, 15:59
sai , thực lực nhưng phải có bằng đại học . Thực lực có thừa mà không có bằng đại học thì lương rất là bèo.

mel
27-08-2004, 12:26
Làm gì có, nếu bạn tự tin thì vẫn có cơ hội đấy thôi. Nên nhớ, nếu bạn là LTV thì tuổi thọ của nghề sẽ không quá 45 tuổi(tuổi của LTV, đến tuổi đó là bạn gần như mất hết khả năng sáng tạo). Do vậy chẳng ai lại bắt bạn phải có bằng Đh này nọ làm gì, trừ phi họ cần 1 người quản lý.

sankienthuc
28-08-2004, 04:36
mình thấy rằng kiếm việc ở Việt Nam trong lĩnh vực IT mà lương thấp khoảng 1 triệu thì không khó nhưng tìm việc làm lương cao thì khó quá, mặc dù là có năng lực

bichduyen_nt
28-08-2004, 10:05
hm... nghe mấy bạn nói nghe cũng run quá chừng, mấy bạn là con trai mà còn khó khăn như vậy thì con gái tụi tui chắc chết quá, hic, nhưng Duyên nghĩ nếu cố gắng thì sẽ được thôi phải không, mới ra trường thì không thể kiếm ngay đựơc việc làm lương cao rồi, phải chấp nhận lương căn bản đủ sống là mừng rồi, để còn tích lũy kinh nghiệm chứ, khi đã có kinh nghiệm rồi thì việc tìm việc làm phù hợp chắc là sẽ dễ hơn, không biết Bích Duyên suy nghĩ như vậy có đúng không há?

mailaniemdau
28-08-2004, 10:39
uh, mình cũng nghĩ vậy đó nhưng có điều là phận nử tuy bất tiện 1 chút nhưng bù lại dể được sự thông cảm của mọi người hơn là nam giới và khi tiếp chuyện cũng được nhận những lời dịu dàng hơn. Mình cũnh như bạn đang tìm việc làm ngành mạng. Mong rang bạn sẽ sớm có được việc phù hợp với bạn. Chúc bạn thành công và gặt hái được nhiều kinh nghiệm.

Tuno
28-08-2004, 11:54
đung vayj, coong viecj IT laf rats khos timf, neus thuc. su. gioi thi cung~ k0 de~ chut' nao` dau

ma sao khong go duoc Tieng viet co dau the???

daem0n
28-08-2004, 14:27
Cái nì thì yuna và H tôi giống nhau. Lúc trước cũng có 1 lần tôi quay 3 ngườ thầy của tôi như dế
Ví thầy của mình như là dế thì không biết tên này giỏi được bao nhiêu? Có tài mà không có đức là "thằng" vô dụng.

Tetsu81vn
28-08-2004, 15:10
mấy công ty nhỏ thì không nói , nhưng nếu bạn nghị tới đại sự , nghĩ tới mức vĩ mô thì bằng cấp cực kì quan trọng (dĩ nhiên phải có thực lực), một công ty (ví dũ outsourching) muốn lấy được một hợp đồng lớn (chục ngàn/trăm ngàn / triệu đôla) thì để proposal của mình thắng thì phải có một đội ngủ nhân viên có trình độ và đẳng cấp , mà đều này phải được thể hiện qua bằng cấp, khách hàng thường đòi hỏi đối tác phải có một team nào đó thỏa một số đều kiện của khách hàng thì mới giao project cho giai công . Nói chung thực lực và bằng cấp phải đi đôi , không thể thiếu.
Cái vụ trò qua thầy thì thường , vì trong nghành IT này nếu mà không cập nhật kiến thức thường xuyên thì "hôm nay ta hơn người , hôm sau người hơn ta" là chuyện thường.

7604
31-08-2004, 19:30
Giáo viên đúng là có giỏi dở tùy theo trình độ và kinh nghiệm khác nhau. Tuy nhiên khi đứng trên bục giảng họ tập trung vào những vấn đề mà họ phải truyền thụ lại cho học sinh nên họ thường là người nắm vững hơn học sinh về việc họ phải làm.

Không ai bắt buộc giáo viên phải biết mọi vấn đề hay giỏi hơn học sinh mọi vấn đề mà chỉ cần họ truyền thụ đúng và đủ những cái họ cần phải truyền lại cho học sinh ở một mức độ nhất định. Học sinh hoàn toàn có khả năng hỏi 1 hay vài vấn đề khiến giáo viên không thể trả lời nhưng ngược lại giáo viên vẫn hoàn toàn có khả năng nói đến hàng trăm vấn đề mà học sinh chưa biết đến.

Không thể không thừa nhận có nhiều giáo viên rất kém nhưng vấn đề này thì đúng là chúng ta nên tế nhị vì biết đâu sau này có con cái nó hỏi một câu mà ngay cả người làm cha mẹ như chúng ta không thể trả lời. Thôi thì các bạn không nên nói về vấn đề mà hãy để mọi người tự suy nghĩ.
==================

Ví thầy của mình như là dế thì không biết tên này giỏi được bao nhiêu? Có tài mà không có đức là "thằng" vô dụng.

daem0n
03-09-2004, 09:53
Không ai biết được hết tất cả mọi thứ, cho nên nếu có vấn đề thầy không biết không thể nói là thầy dở (ví dụ hỏi ông thầy dạy lập trình viết một vòng lập mà ổng không biết thì đúng là yếu thiệt, nhưng nếu hỏi ông thầy dạy lập trình cách cấu hình Registry thì nếu ổng không biết cũng không có gì)

VoiCoi.NET
14-09-2004, 01:44
7604 viết dài và hay lắm :), chắc ở đây có nhiều SV IT, nói các bạn đừng buồn, tớ ko phải là đài, báo, tớ ko viết vì mục đích gì cho cá nhân, nhưng qua kinh nghiệm thực tế của tớ trong tuyển dụng, training lớp đàn em mới tốt nghiệp... thì đúng là SV IT của chúng ta người làm được việc thì ít, người không làm được gì thì vô tội và :D

đồng ý là sau một thời gian training thì những người đã được chọn lựa cũng làm được ở một mức trung bình, nhưng nếu các bạn tự khẳng định được mình ngay từ lúc ban đầu thì sẽ có "giá" khác :)

ở đây không nói gì to tát, nhưng nhiều khi tớ ngạc nhiên vì những SV biết mọi thứ nhưng cái gì cũng lơ mơ, nếu đã định làm phần mềm mà không nắm vững ít nhất 1 công cụ, 1 công nghệ cụ thể thật chắc thì họ sẽ làm bằng gì, thị trường cần cái đó, nếu định tham gia thị trường thì bạn phải bán cái nó cần.

Ok, còn nếu bạn giỏi nghiên cứu cơ bản, giải thuật, vậy thì hãy quay lại ĐH và làm research, phấn đấu lấy Ph.D, ở VN thì chưa có chỗ nào khác chỗ đấy nếu muốn theo đuổi con đường nghiên cứu.

Đừng đánh giá quá cao bằng cấp, bằng cấp là rất tốt, trong một số ít trường hợp nếu không có bằng cấp đúng là sẽ không giải quyết được việc, nhưng, trong tuyệt đại đa số trường hợp còn lại người ta cần cái khả năng của bạn, khả năng của bạn để đương đầu với những vấn đề của ngày mai mới là quan trọng nhất :)

Việc bạn nào đó trên kia nói ko có bằng cấp thì lương trả rất bèo là sai lầm, có lẽ đấy là do bạn chọn nhầm phải cty quá "bèo" thì đúng hơn :D

diepdaihung
18-09-2004, 05:32
Cho em hỏi Ph . D la` gi` vậy ?

daem0n
19-09-2004, 15:57
Cho em hỏi Ph . D la` gi` vậy ?
Là Tiến Sĩ đó em.

mù_chữ_Java
19-09-2004, 17:36
là... Phylosophiae Doctor (hay Doctor of Phylosophy)
hay cho méo mó chút:
là... Pizza Hut Delivery
là... Portable Handheld Device
là... Portable Hard Drive
là... Pre Hearing Detention
là... Professor & Head of Department
là... Push Here Dummy (for simple type of point & shoot camera)
...

suesi_tran
21-09-2004, 00:11
tự học là điều rất cần thiết đối với 1 lập trình viên, có ông thầy đã từng nói với bọn mình rằng: lập trình viên là người bỏ ra 6h 1 ngày để đọc coding của người khác, 6h tiếp theo để hiểu đoạn coding đó, 3h để viết lại 1 đoạn coding có chức năng tương tự nhưng ngắn hơn và 1h để làm công việc mà người ta thường nghĩ lập trình viên fải làm. Câu nói đó đúng bao nhiêu phần trăm thì mình ko dám chắc, nhưng mình hiểu việc đọc và tìm hiểu là rất cần thiết ko chỉ riêng đối với lập trình viên, tuy nhiên ở việt nam thì điều này hơi khó. Thứ nhất là sách ko được cập nhập thường xuyên, thứ 2 là điều kiện cho mượn sách hơi khó. Theo mình biết thì đa số thư viện các trường chỉ cho sinh viên trường mượn sách mà thôi. Còn nếu nói search trên internet thì ... hẳn ai cũng fải ngại vì ai cũng biết e-book tối thiểu cũng fải cả trăm trang, in ra thì đương nhiên là tốn tiền, mà ngồi đọc online cũng tốn ko kém, có những giải pháp tạm thời mà các bạn nghĩ ra nhưng ko fải là khả thi đối với tất cả mọi người. Dĩ nhiên trong điều kiện khó khăn thì cố gắng của các bạn đều là đáng khâm phục, nhưng nghĩ lại thì bọn mình vẫn chịu thiệt thòi nhiều quá, ko có điều kiện để tìm hiểu nhiều nhưng lại bị đòi hỏi fải có năng lực ngang với các lập trình viên các nước khác ... đó chỉ là 1 số suy nghĩ của mình thôi, ko biết các bạn khác nghĩ thế nào??

linhmoihochoi
25-02-2008, 15:55
Em đang học lớp 12 , tính theo ngành CNTT ! Nhưng qua 1 số ý kiến của mọi người trên diễn đàn thấy tương lai có vẻ mù mịt quá . Không biết sẽ ra sao khi theo ngành này

Bộ bạn không để ý là mấy cái bài ở phía trên tuốt hồi năm 2004 à, còn bạn đang ở năm 2008 rồi . Tương lai ngành này ai cũng thấy là ngày càng tươi sáng hơn chứ đâu có u ám đi(xét trên lũy tiến). Nếu bạn có đam mê và năng lực thì theo đi, cần gì thì hỏi mấy bác như mèotrắng7x, ngocquang, tennhoc... ở đây các bác ấy là người rất giàu kinh nghiệm.

meotrang7x
25-02-2008, 18:25
Em đang học lớp 12 , tính theo ngành CNTT ! Nhưng qua 1 số ý kiến của mọi người trên diễn đàn thấy tương lai có vẻ mù mịt quá . Không biết sẽ ra sao khi theo ngành này

Mờ mịt hay không là do mình chứ không do cái ngành.

(Dĩ nhiên cũng có vài ngành đặc biệt, nhưng rất hiếm).

langtukoty
29-02-2008, 01:16

Lớp tôi ra trường chưa ai thất nghiệp, chỉ thấy chê lương dưới 4 triệu không làm, quan trọng là khả năng của mình như nào, đúng là cntt hiện nay đang bị lép vế so với kinh tế rùi, nếu bây giờ thi lại đại học chắc tui thi kinh tế quá :)
cũng có lúc từng thấy u ám, nhưng quan trọng là đam mê.

meotrang7x
29-02-2008, 17:24
Lớp tôi ra trường chưa ai thất nghiệp, chỉ thấy chê lương dưới 4 triệu không làm, quan trọng là khả năng của mình như nào, đúng là cntt hiện nay đang bị lép vế so với kinh tế rùi, nếu bây giờ thi lại đại học chắc tui thi kinh tế quá :)
cũng có lúc từng thấy u ám, nhưng quan trọng là đam mê.

Nếu mà vẫn còn chê đến giờ chưa chịu đi làm là thất nghiệp rồi đó bác. :D

thuyngoc
01-03-2008, 16:55
Điều cuối cùng là không nên sống trên ảo tưởng. Hãy nhìn những người xung quanh mình sống ra sao hơn là mơ tưởng và so sánh với những người thành đạt hiếm hoi. Một SV 4 năm ra trường cộng với kiến thức phổ thông không khó tìm việc để nuôi sống bản thân mình nhưng để làm giàu thì rất khó. Với mức lương 1-2 triệu / tháng thì không biết đến bao giờ mới mua nổi xe tốt và nhà cửa để ra riêng. Nhưng XH VN là như vậy, vì quá nhiều người sống không bằng lương nên hoặc là các bạn phải chấp nhận lối sống như mọi người hoặc là sẽ bị XH đào thải. Muốn thay đổi, cần phải có sự đấu tranh nhưng những cái đó tôi không muốn bàn luận ở đây, tuy nhiên các bạn sẽ là những người trực tiếp bước chân vào cuộc chiến đó với một vai trò nào đó theo suy nghĩ của mình. Lúc đó bạn là một người trưởng thành và thực sự hiểu được năng lực cũng như nhược điểm của mình.
======================[/QUOTE]

xpwebrg
06-03-2008, 13:30
khó hay dễ là tùy từng người thôi

Alien
06-03-2008, 14:12
Kiếm việc không khó, quan trọng làm gì, thu nhập bao nhiêu. Tỉ lệ đào tạo/nhu cầu là 5:1, số này khá lâu rồi, bây giờ chắc là 10:1, bạn có dám mua cổ phiếu của công ty nào mà biết rằng 90% sẽ lỗ không, hãy suy nghĩ kĩ trước khi vào CNTT.

Coder_and_Trader
19-05-2008, 10:47
Kiếm việc không khó, quan trọng làm gì, thu nhập bao nhiêu. Tỉ lệ đào tạo/nhu cầu là 5:1, số này khá lâu rồi, bây giờ chắc là 10:1, bạn có dám mua cổ phiếu của công ty nào mà biết rằng 90% sẽ lỗ không, hãy suy nghĩ kĩ trước khi vào CNTT.

Nhu cầu hiện nay rất nhiều. Bạn cứ đăng một hồ sơ lên Vietnamwork, nếu đẹp thì đảm bảo một ngày bạn sẽ nhận được vài cú điện thoại mời đi phỏng vấn. Quan trọng là vào được rồi thì phải làm được việc (nhiều cty cần người quá nên họ phỏng vấn cũng chỉ qua loa thôi )

dangkhoi04
21-05-2008, 18:48
Tui cũng đồng ý với bài viết của anh 7604.
Hiện tại thì các bạn mới ra trường (mà tiêu biểu là thằng em của tui) thì cứ xem trên báo rồi khi xin việc đòi lương cao quá nên rất khó mà tìm được việc.
Nhiều khi tìm được việc rồi, nhưng do thiếu kinh nghiệm làm việc cũng như chịu áp lực công việc không tốt (do chọn công việc có lương tương đối cao) nên đã phải bị out mấy lần.
Sau cùng thì cũng đã rút được kinh nghiệm xương máu, phải tự luyện thêm ở nhà rồi mới kiếm được chỗ làm việc tốt :-)

Nói chung là tìm việc trong ngành CNTT theo tui biết (qua những người quen) thì không khó, tuy nhiên để tìm được việc làm thích hợp với mình (khiến mình có hứng thú trong công việc) thì mới là khó.

Chúc các bạn đang tìm việc kiếm được chỗ làm tốt nha :-D

zmt264
21-05-2008, 20:24
lập trình viên là người bỏ ra 6h 1 ngày để đọc coding của người khác, 6h tiếp theo để hiểu đoạn coding đó, 3h để viết lại 1 đoạn coding có chức năng tương tự nhưng ngắn hơn và 1h để làm công việc mà người ta thường nghĩ lập trình viên fải làm.

6 + 6 + 3 + 1 = 16h, con 8h de ngu, khoi an, uong, tam, giat, giai tri gi lun.

That's programmers.

Cty tôi va công ty mấy đứa bạn đang tuyển IT (about 10) mà tuyển hoài có được đâu.

smallAngle
22-05-2008, 10:58
Thực chất theo mình thấy, bạn là dân IT ra trường bạn sẽ có khả năng tìm việc cao hơn chủ yếu là nơi dó lương có cao ko thôi và có đáng dễ mình làm nơi đó ko?

tinhocsql00
22-05-2008, 11:02
hic hic,bít nhìu về IT thì rất dễ kiếm tiền nếu biêtd thêm chút ít về TMDT, MMO thì hái ra tiền thôi mà !

ngocquang19877
22-05-2008, 11:02
6 + 6 + 3 + 1 = 16h, con 8h de ngu, khoi an, uong, tam, giat, giai tri gi lun.

That's programmers.

Cty tôi va công ty mấy đứa bạn đang tuyển IT (about 10) mà tuyển hoài có được đâu.

Tuyển thì cũng có đấy nhưng kiếm người làm việc ngon thì khó. Bên mình cũng có offer vài cái project J2EE cũng thơm nhưng tìm người làm khó như hái sao trên trời nên cũng phải bỏ :buck:.

tanchau2002vn
22-05-2008, 11:10
+ Anh này nói hay lắm ! chỉ có niềm tin và tình yêu mới là vĩnh cữu. Em ẽ nghe lời anh. Thank for all !

lieuhoan
23-05-2008, 14:51
chán mấy bác quá lý giải dài dòng. Chỉ cần giỏi là có cơm gà ăn hoài thôi.ha ha

meotrang7x
23-05-2008, 15:33
chán mấy bác quá lý giải dài dòng. Chỉ cần giỏi là có cơm gà ăn hoài thôi.ha ha

Cơm gà ăn hoài chán chết đi được!

Phải nói là giỏi muốn ăn cái gì thì có cái đó để ăn. lol

tanchau2002vn
23-02-2009, 14:59
> Mot ngay vui nhe moi nguoi. Moi khi chieu xuong can co mot tieng cuoi :)

megafun.vn
23-02-2009, 15:07
Tặng các bác câu này: :)

"If you think you can, you can. And if you think you can't, you're right"
- Mary Kay Ash

vinhdong19822
23-02-2009, 16:27
Các pác có công nhận với em 1 điều là dân CNTT bây h cũng bùm tù lu kô ? Mỗi thứ biết 1 ít cuối cùng chả biết j :( . Hôm nọ em mới tuyển 2 ông em vào làm Kỹ thuật trong công ty . Hỏi j cũng bảo em biết , nói j cũng bảo anh yên tâm ,em làm OK hết . Cuối cùng tui cho con main Asrock P4i45GV ,chúng nó cũng kô cài đc driver , lúc minh ra hỏi làm xong chưa ? Trả lời : Xong rồi . Em test lại xin lỗi cả nhà : Hjx :( Cài đc mỗi Win và chấm hết ạh ! Hjx . Bùn ơi là bùn . Thà nó bảo kô biết đã đành :( .

hung3rd
23-02-2009, 16:44
Nếu mà thực sự giỏi thì bạn có thẻ tự xây dựng và phát triển cho riêng mình.

timondragon
23-02-2009, 22:39
Cảm ơn bài viết của anh 7604...rất hay..rất ý nghĩa.
cám ơn anh đã làm thay đổi suy nghĩ của em.,..thật sự cảm ơn anh.

tranvu007
23-02-2009, 22:41
giỏi thật sự thì có khi kiếm dc việc làm tốt, nhưng chắc sẽ ko bằng thằng hơi khá 1 tí, nhưng biết ngoại giao, quan hệ

minhnam87
24-02-2009, 12:06
Diepdaihung,

Không nên chán nản bi quan, em chỉ mới bắt đầu vào đời thôi mà cuộc đời còn đẹp lắm. Bản thân anh khi rời khỏi VN đã 23 tuổi rồi nhưng cũng chỉ là một thằng thợ may, 1 thằng bán cà rem, 1 thằng phụ hồ, phụ điện...thậm chí bạn bè còn gọi anh là T. than vì sau mỗi buổi học anh đẩy xe than đi giao hàng cho Mẹ.

Tuổi 17 nóng bỏng trẻ trung với nhiều ước mơ mà em được biết nhiều như vậy là khá lắm rồi. Cứ mạnh dạn bước vào đời, đi theo con đường mình đã chọn. Anh sống tại VN hơn 23 năm nhưng chỉ có hết 3 năm thơ ấu trong trại gia binh còn lại 20 năm lang thang đây đó và sau cùng thì sống trong một chuồng heo dựng lại cho đến ngày lên máy bay mà giờ đây anh có thể mua nhà lo cho Cha, Mẹ cho bản thân và con cái mình. Anh tin rằng những ai chịu vào diễn đàn này trao đổi, học hỏi đều có ý chí vương lên và đều sẽ có cơ hội tạo dựng sự nghiệp cho mình và giúp đỡ gia đình. Hãy nhìn cuộc đời bằng chính đôi mắt của mình, bằng sự lạc quan của mình và bằng sự tin tưởng và lòng thương yêu của gia đình và người thân, em sẽ thành công.
===================
Phục anh 7604 sát đất luôn.

qiqn15@gmail.com
26-02-2009, 16:44
theo tui bên lập trình cũng tốt nhưng bạn nên theo bên lập trình kỹ thuật hoặc theo web đừng theo bên ứng dụng giờ này khó khăn lắm

zerobuon
01-03-2009, 00:33
hien e la bo doi xuat ngu~,dang luong lu ko bik co nen hoc wang tri mang ko?tuy rang minh rat thik hoc nganh nay nhung ma thay sao kho xin viec wa,ma nhat la e ko co bang 12 nen chi dc hoc trung cap,may a chi lam on cho e 1 loi khuyen,va em nen hoc o dau bi h??

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

anh 7604 oi cho e hoi day chu hien h anh dang lam j a.bai viet cua anh hay lam lam.a lam e bai phuc a roi do.

lovelovebaby
06-08-2009, 09:15
mình cũng hoang mang giữa hai ngành mạng và thiết kế web đây.Cái nào cũng có cái hay riêng của nó.Khổ ghê :|

s.code
06-08-2009, 09:24
Dân coder nói chung phải cày nhiều hơn dân mạng, tốn chất xám hơn, khi làm việc cũng vất vả hơn. Nhưng nguồn việc thì dồi dào hơn gấp nhiều lần dân mạng. Lương lúc mới đi làm cũng cao hơn.
Dân mạng học phải bỏ tiên cho việc học nhiều hơn dân code (chỉ cần 1 PC + internet). Làm mạng nhàn hơn code (chỉ khổ kho có sự cố). Về kỹ thuật thì quyền lực hơn code.

ptm2106
06-08-2009, 10:11
Thật sự khi mới ra trường rất khó tìm được công việc phù hợp, nhưng khó hay không đều phụ thuộc vào chính năng lực và một chút may mắn nữa bạn!

thanh dat
06-08-2009, 22:27
dân mạng thì cũng tự học được mà, cần 1 PC + 1 VMWare + Boson Netsim + Internet ^___^
Nói thì nói vậy chứ phải có trí lắm thì mới ngồi nhà tự nghiền, còn trường lớp tạo môi trường tốt để ganh đua và học hỏi. Vote cho ĐH.
Có bằng khá + chịu đọc tài liệu thì kiếm việc ko khó. Kiếm việc độ 1000$ thì khó ^___^

zmt264
06-08-2009, 22:42
Kiếm việc thì dễ.

Kiếm việc hợp ý mình thì khó :)

Tương tự.

Tồn tại thì dễ.

Sống cho vừa lòng mình và người khác thì khó.

vydaubac
10-08-2009, 19:41
Làm gì có, nếu bạn tự tin thì vẫn có cơ hội đấy thôi. Nên nhớ, nếu bạn là LTV thì tuổi thọ của nghề sẽ không quá 45 tuổi(tuổi của LTV, đến tuổi đó là bạn gần như mất hết khả năng sáng tạo). Do vậy chẳng ai lại bắt bạn phải có bằng Đh này nọ làm gì, trừ phi họ cần 1 người quản lý.

Lập trình mà sáng tạo gì đâu! Copy paste thôi mà!

linhberos
10-08-2009, 20:11
dùng công nghệ C+V thì cũng phải biết copy chỗ này dán chỗ kia làm bừa được à.

zmt264
10-08-2009, 20:13
Lập trình mà sáng tạo gì đâu! Copy paste thôi mà!

lại có 1 người muốn bị anh em xúm vào chửi rồi đây. Tôi chẳng quan tâm bạn copy paste hay bạn nhờ người khác làm, tôi chỉ quan tâm là giao việc cho bạn. Xong việc, bạn giao tôi sản phẩm, tôi giao bạn tiền. Nếu bạn thấy số tiền tôi giao đáng để bạn bỏ công sức ra làm thì bạn nhảy vào làm, không thì bạn bỏ qua.

Nói thật , nếu nói mấy câu ngu ngu mà có tiền tôi cũng nói suốt ngày :D

ngocquang19877
10-08-2009, 20:50
Nói thật , nếu nói mấy câu ngu ngu mà có tiền tôi cũng nói suốt ngày :D

Ý tưởng lớn gặp nhau :w00t:.

AnhTuanKB
10-08-2009, 22:03
Coder mà chỉ C&V thì hầu như lương không cao, tại vì gặp mấy cái paste không chạy thì vò đầu bứt tóc, không biết giải quyết sao, nhiều khi bỏ việc chạy mất dép.
Túm lại là phải biết copy + paste nhưng nhớ bỏ trong try catch, nếu không chạy thì nói do system của client có vấn đề .
Ngồi xem cãi nhau tiếp :eat::eat:

vydaubac
26-08-2009, 17:10
Trời đất!
Không ngờ một phát biểu không có hàm ý gì sâu xa (đơn giản là chỉ ra một thực tế) mà lại đụng chạm tới tự ái anh em lập trình quá!
Chân thành xin lỗi!

freshgraduate09
26-08-2009, 17:15
Coder mà chỉ C&V thì hầu như lương không cao, tại vì gặp mấy cái paste không chạy thì vò đầu bứt tóc, không biết giải quyết sao, nhiều khi bỏ việc chạy mất dép.

nhớ hồi mới học aptech có tên kia đi thi mang theo source từ usb copy vào copy paste để chạy, mà nó cũng ko biết đường copy nữa, chạy lỗi tùm lum còn debug nhiều hơn tự viết code. kết quả khóa đó ai cũng đậu, có mỗi thằng copy paste rớt lại.

AnhTuanKB
26-08-2009, 17:32
nhớ hồi mới học aptech có tên kia đi thi mang theo source từ usb copy vào copy paste để chạy, mà nó cũng ko biết đường copy nữa, chạy lỗi tùm lum còn debug nhiều hơn tự viết code. kết quả khóa đó ai cũng đậu, có mỗi thằng copy paste rớt lại.
Tại vì hắn không biết bỏ trong try catch.

phantanhiep
27-08-2009, 13:53
theo tôi thì chuyên về 1 ngành không phải là không tốt nhưng các bạn có từng nghỉ là ra trường chắc gì mình được làm công việc mà mình theo , cũng phải tùy theo hoàn cảnh nữa bạn ah. Công việc đâu có ở đó chờ mình đâu!.Tốt hơn là các bạn chiệu khó học nhiều tí để theo được nhiều hướng.Tùy theo sức của mỗi người mà học đạt hiệu quả của bộ não giống như là dùng đúng sức của CPU.

senseivn
27-08-2009, 15:50
theo tui bên lập trình cũng tốt nhưng bạn nên theo bên lập trình kỹ thuật hoặc theo web đừng theo bên ứng dụng giờ này khó khăn lắm

Thế lập trình kỹ thuật là lập trình những cái gì vậy bác? Từ "kỹ thuật" có vẻ rộng quá nhỉ?