PDA

View Full Version : [Q] Cách xóa Master Boot Record....

hongvu
20-10-2002, 09:34
Mình cài System Commander (SC ) để quản lý nhiều hệ điều hành nhưng không may máy mình bị virus xóa sạch ổ cứng. Mình phải Fdik, Format và cài lại Windows nhưng không thể nào Boot được từ ổ cứng. Vừa bật máy lên là chương trình SC cũ chạy (hình như một lệnh gọi chạy chương trình SC thì phải ) và treo máy máy luôn. Mình nghĩ cò lẽ SC đã ghi cái gì đó vào MBR nên mới như vậy. Các bạn có biết cách khắc phục hay có phần mềm nào để xóa MBR không giúp mình với nhé.

thinkfar
20-10-2002, 13:15
Đơn giản, giống như khi bạn cài Linux cũng sẽ bị nó ghi vào MBR, để xoá nó có nhiều cách, đơn giản nhất là dùng lệnh của DOS
fdisk /MBR là okie rồi!

hongvu
26-10-2002, 09:52
Mình xem trong option của FDISK không có tham số /MBR, không biết DOS bạn nói version là bao nhiêu vậy, mình sài DOS trong WINME không thấy được tham số này.

thinkfar
26-10-2002, 20:09
Cái này là hướng dẫn riêng, đặc biệt của Microsoft thế nên ko có trong hướng dẫn, bạn cứ đánh lệnh này thì biết ( sẽ ko có lỗi hiện ra)

cao_gia_gian_ac_nhat
26-10-2002, 22:16
fdisk /mbr co kha nang khoi phuc masterboot record theo phien ban cua fdisk .Neu ban cai sc Thi luc dung lenh nay se chi con co the su dung duoc mot he dieu hanh thoi .do la he dieu hanh ma ban dung lan cuoi cung truoc khi chay lenh nay .Ban chat cua sc la chuyen doi tinh chat cua cac phan vung cho nhau la dat lai thuoc tinh active . Neu thuc su hieu ban co the lam bang fdisk cung co the cai va chay da dieu hanh .Chuc ban may man