PDA

View Full Version : Báo Echip vọc liền và LBVMVT báo nào nhuận bút cao hơn ?

hocmau20
27-07-2004, 19:07
Ở đây chắc cũng có nhiều bác được đăng bài rồi thử so sánh xem 2 tờ báo này báo nào dễ được đăng bài hơn ? báo nào nhuận bút sướng hơn ?

nguoitudo
28-07-2004, 13:14
Cái này tớ không rành nhưng theo suy luận logic thì cái nào dễ đăng thì nhuận bút thấp :D

solidsnack
31-07-2004, 03:46
Theo mình thì báo echip có nhuận bút cao hơn ,cỡ 200.000

hocmau20
31-07-2004, 05:57
200.000 cho 1 bài bao nhiêu trang ?

yuna_dung
19-08-2004, 09:57
Tùy theo số chữ, số trang mà người ta trả tiền, ở Chip kín một trang thì khỏang 200 - 300K, một cột nho nhỏ chừng vài trăm chữ giới thiệu một site hay một mẹo nho nhỏ khoảng 60 K ... LBVMVT no biết, hehee !

tkie
19-08-2004, 11:11
Báo LBVMVT cao hơn eChip. Mình viết cho cả 2, cùng 1 tờ A4 nhưng eChip cho ~250k còn LBVMVT cho 280k. Hình như nó còn phụ thuộc vào từng chuyên mục nữa.

Sawyer
19-08-2004, 13:15
Chưa viết cho LBVMT lần nào ... nhưng eChip thì đã từng viết một bài > bài đầu tiên và cũng là bài cuối cùng luôn .Nhuận bút cũng khá,được 400k cho bài dài hai mặt giấy A4. eChip củ chuối và coi thường cộng tác viên quá >>> không thèm viết bài nữa !

Ghost1982
21-08-2004, 07:20
Bài gì vậy Sawyer, type lại rồi post vào phần mềm cho anh em học hỏi đi lol.
Nghe quảng cáo hoài nhưng chưa 1 lần đọc được buồn quá :D

@nhtuan
22-08-2004, 06:44
Echip thì tùy theo chất lượng và chuyên mục.
Ví dụ: cũng là vài dòng giới thiệu phần mềm mới, có khi là 50K, có khi 60K, có khi 80K không chừng. Còn khi viết về đồ họa có khi viết chút xíu mà đến 200K.
=======
Bác Sawyer nói Echip coi thường CTV ở điểm nào vậy? Có thể nói rõ hơn không?
Còn theo tôi Echip là tờ báo quan tâm CTV bậc nhất. Trường hợp của tôi:
- Khi bạn gửi bài, khi nhận được echip gửi phản hồi: "Đã nhận được bài..."
- Viết bài quên... đề tên, echip gửi mail nhắc điền thêm tên.
- Đến hạn nhận nhuận bút chừng 3 ngày không đến lãnh, echip gọi điện nhắc lãnh. Có khi nhắc đến vài lần nếu vẫn không chịu đến.
- Tiền nhuận bút bỏ trong bao thư đàng hoàng, trong đó có cả thư cám ơn (cái này thì echip độc quyền phát minh). Báo biếu thì được bọc nylon sạch sẽ.
Các tờ báo khác có làm được vậy không?

Bim
23-08-2004, 11:27
Ặc ặc, mấy pác có đọc bạn Tạo trang phản hồi ý kiến trên Echip Vọc số 123 không dzị, có cái bài chút xíu mà sai pe pét. Pó tay, tui gửi mail góp ý rằng bài đó có 2 phần quan trọng thì sai sạch sành sanh mà giờ chưa thấy hồi âm nè. :D

hieusua
23-08-2004, 11:39
Tui cũng có viết cho echip vài bài, được cỡ 200k/1 mặt A4, còn LBVMVT thì chưa bít sao.

Hans Voralberg
23-08-2004, 15:12
Sao tui gửi hơn chục bài, bài nào cũng mấy trang A4 mà một cái thư nhận được cũng ko có là sao. Bảo đảm chất lượng hơn mấy bài thường thấy trên echip, chẳng có cái gì ra hồn.

@nhtuan
24-08-2004, 12:04
Ặc ặc, mấy pác có đọc bạn Tạo trang phản hồi ý kiến trên Echip Vọc số 123 không dzị, có cái bài chút xíu mà sai pe pét. Pó tay, tui gửi mail góp ý rằng bài đó có 2 phần quan trọng thì sai sạch sành sanh mà giờ chưa thấy hồi âm nè. :D

Bác nói đúng, thỉnh thoảng có mấy bài nhảm nhí cực kì, có lần đọc bài phát hiện invisible trong YM, toàn những chiêu dùng cho YM hồi xưa, cũ rích, rõ ràng phiên bản YM mới không dùng được nữa. Sau đó Echip đính chính mới bít thằng cha tác giả chép bài đó trên net mà chép bài hồi xưa, từ hồi những năm 2003.

Vậy mới biết có những tay chôm bài ở đâu đó, hiểu lơ tơ mơ mà dám đem đi gởi báo, ngán thật. Bác biết sai thì... thôi. Echip đa số gồm những bài dành cho những em mới học tin học, gặp các tay này đăng bài, bắt chước làm theo thì thật là... :confused:

Nhưng nói vậy cũng nên thông cảm cho mấy bác biên tập, duyệt bài vì không phải lĩnh vực nào họ cũng rành, lại đang làm biếng test, thấy viết suông sẽ quá thì cũng thấy... được, vậy là xong... :bored:

@nhtuan
24-08-2004, 12:11
Sao tui gửi hơn chục bài, bài nào cũng mấy trang A4 mà một cái thư nhận được cũng ko có là sao. Bảo đảm chất lượng hơn mấy bài thường thấy trên echip, chẳng có cái gì ra hồn.

Bác gởi địa chỉ nào? đây là 2 địa chỉ đúng:
echip@vasc.com.vn
congtacechip@vasc.com.vn

Thường thì khoảng 3, 4 ngày sẽ có thư trả lời rằng đã nhận được cho từng mail bác đã gửi, nếu bác gửi từ lâu rồi mà vẫn không thấy thì chắc chắn là thư không đến nơi rồi, xem lại hộp thư của bác đi hoặc bác vào forum hỏi xem sao: http://diendan.vietnamnet.vn/echip

DragonPhoenix
24-08-2004, 13:24
Các bạn gửi bài đừng nên tính là bao nhiêu trang A4, báo nào cũng vậy, TKTS chấm trên lượng kiến thức của bài viết và công phu viết bài, hai cái này khá trừu tượng, vì ko có rõ ràng như chấm trên số chữ các bạn type được.

Đừng nghĩ viết cho nhiều là sẽ có nhiều tiền, viết nhiều, biên tập cắt sạch thì liệu còn bao nhiêu tiền ?

Có thể bạn viết nhiều đấy, hay đấy, nhưng mà có lẽ là chủ đề đó :
- Đã được eChip đăng
- Hoặc đã được báo khác đăng

Thì sẽ ko được đăng đâu.

eChip có hẳn một người ngồi đọc mail và hồi âm cho các bạn đấy, cả việc phát nhuận bút và gửi báo biếu cũng vậy.

thanhthu
26-08-2004, 03:54
Biết thì viết mà đã viết thì phải viết cho kĩ. Ai đời đi chống magic ps mà nói như là giới thiệu magic ps vậy. Đơn giản nhất là pass thêm dấu cách. Bài đó đăng trên LBVMVT thì phải => viết theo kiểu góp ý bạn đọc là đủ. Nhiều bác túng bấn muốn viết bài nhưng lại chẳng biết viết chi thì sao ko viết về phần mềm nhỉ??????? Vừa dễ vừa ko đả động.

BabyOneMoreTime
30-08-2004, 05:35
Tớ cũng viết 2 bài cho e-chip, 1 bài có 1/4 trang A4 thì được 120.000 , còn 1 bài 1/2 trang A4 thì được 150.000 . Báo lbvmvt thì chưa viết lần nàeo . Nhưng tớ thấy echip đâu có gì là coi thường cộng tác viên đâu nhỉ , chỉ có thằng lbvmvt mới vậy . Mà xét về nội dung thì lbvmvt có nội dung hơi vớ vẫn , toàn giới thiệu "game nhỏ" gì gì đâu không .

tkie
30-08-2004, 10:32
lbvmvt nội dung cũng hay, các phần mềm họ giới thiệu cũng có ích (1 số thôi), còn có những bài chán ngắt. echip bây giờ mình cảm thấy nó chán quá, toàn những bài thủ thuật về word, excel. Đọc chẳng áp dụng gì được mấy.

babylearnit
30-08-2004, 12:09
Báo nào cũng là báo, nó vớ vẫn ko là do bạn, nếu nó vớ vẫn thì bị BộVHTT dẹp từ lâu, và bị phá sản lâu rùi!
Chu'a biết bạn đã gửi bao nhiêu bài,chất lượng tới đâu mà chê vớ vẫn!
Cũng giống như những website,báo như raovat hay muaban, nếu bạn hay tui sẽ cho nhảm nhí nhưng nhiều người coi đó là cái chợ để mua bán cái họ cần, theo bạn nhảm ko!!
----------
Theo baby thấy báo LBVMVT thì tốt cho những bạn nào biết sử dụng máy ko lâu, còn báo E-chip thì nói sâu hơn 1 tí, vd như Linux hay về Web,Photoshop chẳng hạn!, còn những báo như báo lập trình thì dân amatơ coi như rác, đúng ko!

transon
30-08-2004, 12:32
tui thì đã được đăng một tuần rồi mà kô thấy echip thông báo...vậy phải làm sao đây...tui đăng báo được nguyên một trang luôn vậy thì đươc bao nhiêu K ???

---------------
http://clbit.org
----
Nơi cung cấp các music, video, ebooks và software mới nhất.....đặc biệt là hoàn toàn miễn phí.....

Khoaxxx
30-08-2004, 12:36
Khà khà, không ngờ làm cộng tác viên kiếm cũng được khá đấy nhỉ, hôm nào tui hết tiền nhậu phải gởi bài viết để kiếm tiền mới được, nhưng muốn gởi cho báo LBVMT thì phải gởi theo địa chỉ nào, cách thức viết bài ra sao? Tôi chưa lần nào cộng tác nên không có kinh nghiệm lắm

@nhtuan
30-08-2004, 12:38
Chắc mail echip nhiều wá, chị H. check kô kịp chứ kô sao đâu, tui cũng bị giống vậy.
Echip và khpt chủ yếu dành cho người mới học tin học nên bài cao cao 1 chút cũng hiếm. Mấy bác ở đây trình độ cũng cao nên đọc chán là phải.
Phải chi những năm 96, 97 mà có những báo tin học như vậy thì đỡ biết mấy, thời điểm đó tui còn chưa bít lệnh format là gì, toàn làm liều..., lúc đó thì đọc PC Word thì thấy lơ lững gì đâu đâu không! :D

Khoaxxx
30-08-2004, 14:24
Ai có thể chỉ giúp tui tìm đọc thông tin về cộng tác viên cho các báo ở đâu thế? Tui biết nhiều phần mềm lạ lắm, đảm bảo khi đưa lên mặt báo không sợ bị đụng hàng :)

hieusua
30-08-2004, 22:15
Bác Khoa*** cứ mua đại một tờ báo LBVMVT or Echip mà xem, nó có địa chỉ email cho cộng tác viên trong đấy đấy. Tui nhớ ko lầm thì địa chỉ của echip là congtacechip@vasc.com.vn thì phải.
Thằng bạn tui nó nói, lên www.download.com mà down mí phần mềm về, ***** xong rùi viết báo, chả lo bị đụng hàng, nhưng nó thì ko thích làm, còn tui thì hổng bít chi về phần mềm hết ^.^ -> đưa ý kiến lên đây các pác có thấy hay thì làm chơi cho vui.

Khoaxxx
31-08-2004, 01:31
thì trước giờ tui cũng biết thế nhưng mà lười lên download.com mày mò lắm, nhưng giờ thấy nhuận bút cao quá nên cũng ham :) . Phải kiếm chút đỉnh để có tiền dẫn em đi chơi chớ, xin ông bà già hoài cũng ngại :)

yuna_dung
31-08-2004, 08:48
ai bảo là chip coi thường cộng tác viên ?? Thấy khâu đó của họ cũng tốt lắm mà, hơhơ, PeterPan mà được lên danh thì lần nào cũng gửi thư cảm ơn, mời cộng tác tiếp, gửi quà ( mỗi tội hay trùng nhau quá lần nào cũng áo thun với mặt dây chuyền), rồi báo có bài đăng thì họ cũng send báo bíu mới lại thư báo money về cho mình mà, đừng nói thía mà bà con bùn chớ ...!

Ấy gì nói đúng đấy, báo này dành cho cả người lơ ngơ lẫn dân cao cấp nên phải có cả bài trình độ cao lẫn thấp chứ .. Còn LBVMVT thì có nhiều bài còn amater hơn, lại chôm qua xào lại hết báo này đến báo khác ... Mình thấy Chip thì đa dạng hơn nhiều ... Nội dung cũng ổn đấy chứ !

Sawyer
31-08-2004, 09:01
Bài gì vậy Sawyer, type lại rồi post vào phần mềm cho anh em học hỏi đi lol.
Nghe quảng cáo hoài nhưng chưa 1 lần đọc được buồn quá :D

Hì,em còn giữ file Word mà ... hôm nào rảnh post lên chơi nhỉ ... nhưng cái soft đó không có "đồ chơi" post lên sợ anh em chưởi lắm :)

Tu yuna_dung : eChip coi thường bạn đọc hay không thì hỏi anh NETSPACE là biết liền thôi,nói nhiều hông hay lắm đâu bạn à !

red_kitty
01-09-2004, 13:19
có được đăng chưa mà đã quan tâm đến số tiền :D

Khoaxxx
01-09-2004, 14:55
Hì,em còn giữ file Word mà ... hôm nào rảnh post lên chơi nhỉ ... nhưng cái soft đó không có "đồ chơi" post lên sợ anh em chưởi lắm :)

Phần mềm gì mà khó tìm đồ chơi thế, có thể nói tên ra được không? Biết đâu tui tìm được đồ chơi cho nó thì sao

nt253vn
05-09-2004, 23:19
Tui thấy báo Echip làm ăn được hơn, mấy bài tui viết sau 1 tuần đều được đăng cả

Tui được đăng 4 bài gùi, thấy kiếm tiền bằng cách viết báo cũng dễ lém :)

Các bạn viết về những chủ đề giải pháp nó yêu cầu hiểu biết nhiều hơn thì tiền cao hơn.

1 tháng có 1, 2 bài được đăng cũng đủ tiền cafe thoải mái các bạn nhỉ ?

DragonPhoenix
06-09-2004, 00:44
Tu yuna_dung : eChip coi thường bạn đọc hay không thì hỏi anh NETSPACE là biết liền thôi,nói nhiều hông hay lắm đâu bạn à !

Hãy cho biết cụ thể, đừng nói chung vậy, là vô căn cứ !

Bản thân tôi trực tiếp làm trong nghề báo (và biết khá nhiều báo về CNTT hiện nay) thì tôi thấy eChip là báo quan tâm đến bạn đọc nhất (thử hỏi có báo nào dành cả một số báo cho bạn đọc chưa ?, dạng PeterPan đấy, bài gửi sẽ được thông báo nhận, viết bài thì có nhuận bút cũng ko tệ + báo biếu bọc trong giấy kiếng + thư cám ơn, PeterPan còn được mời dự buffet nữa, thử hỏi có báo CNTT nào hiện nay gửi thư cám ơn bạn đã gửi bài cộng tác + dành chuyên đề cho cộng tác viên và mời đi ăn như vậy không ?), chính vì vậy mà, quá nhiều thư + mail + phone đến nỗi ko xử lý kịp (vì còn việc chính là làm báo nữa mà). Do vậy chắc sẽ ko tránh khỏi việc bỏ sót một vài ý kiến của các bạn. Quan trọng là cái tỉ lệ này cao hay thấp mà thôi. Ngày trước khi tôi còn kiêm cả việc phân loại email (vì tòa soạn rất thiếu người - và đó cũng ko phải là nhiệm vụ chính của tôi, vốn là phòng KD-QC) thì tôi đã từng phải ngồi làm đến 20h tối mỗi ngày mà chưa ăn gì chỉ để trả lời email thắc mắc thôi đấy, ấy thế mà cũng không xuể ! (với đồng lương 400.000đồng/tháng đấy - bạn nào ko tin, có thể hỏi trực tiếp Vi Khoa sẽ biết) Mong các bạn hiểu rằng ai cũng muốn làm tốt mọi việc, nhưng sức người có hạn, các bạn à !

To TRANSON : mỗi ngày, echip có một đống email gửi đến, trong đó spam + ads không ít, lọc lại thì cũng trên 150 cái email đủ loại (chỉ tính riêng echip@vasc.com.vn và congtacechip@vasc.com.vn) và ngày càng tăng lên, liệu làm sao mà trả lời cho hết ! Thông thường một tuần thì chưa có nhuận bút đâu, còn phải chờ chấm, và gửi email hoặc gọi điện thông báo đến nhận.
Khi các bạn gửi bài đến, chị Hương sẽ trả lời email cho các bạn là đã nhận được, như vậy là an tâm rồi chứ gì. Hoặc khi thấy được đăng bài mà lâu quá trên 20 ngày (tính từ ngày bài được đăng, chứ ko phải ngày gửi bài nhé) chưa thấy thông báo nhuận bút, thì có thể call trực tiếp số tòa soạn 08-9104162/9104163/9104165 gặp Ms. Đào để hỏi

babylearnit
06-09-2004, 03:04
Tui da~ gui ba`i cho pa'c LBVMVT ma` ho'n nu'~a tha'ng ru`i ma` chỉ nhận được mỗi thư trả lời "đợi duyệt"!
Nghe pác nói chắc điệu này chuyển qua viết bài cho E-Chip quá!

solidsnack
13-09-2004, 04:01
Đúng thế vì ở báo echip cũng sẽ có nhiều người mua và đọc hơn lbvmvt ,bạn nên chuyển sang báo echip thì hay hơn

DragonPhoenix
13-09-2004, 08:30
Cho hỏi anh DragonPhoenix một tí nha, có phải U là nhân viên ở toàn soạn echip. Vậy thì trả lời giùm em tại sao em gửi gần 10 bài đến cho echip và đều đã nhận được hồi âm với nội dụng dạng như: "Bài viết đã được chuyển qua cho người có trách nhiệm xem xét và xử lý...".

Thế nhưng, gần nữa năm nay cũng chả thấy nói gì về các bài đó, cũng không có email thông báo là bài đó không được đăng. Vậy là sao???

Một cái lạ của echip là tại sao không xem xét thật kỹ nội dung nhỉ? Một bài rất dài, thế nhưng echip lại rút bớt đi quá mức, làm cho người đọc khó hiểu (nhất là các bài về lập trình và hướng dẫn sử dụng phần mềm).

Rất tiếc tôi không phải là người phát ngôn chính thức của eChip, nên ko thể trả lời câu hỏi của lkn được, thông cảm nhé !
Tuy nhiên guide một chút thế này : nếu bạn chờ lâu thì cứ gửi email tới "đòi" rút bài lại, :lol:.

Thông thường thì bài ko đăng nếu :
- Đã đăng chủ đề đó rồi, hoặc đã có báo khác đăng rồi
- Lỗi kỹ thuật, bài viết có nội dung chưa chính xác, phải edit nhiều.
Vụ cắt thì phải hỏi biên tập viên, tôi làm phòng QC, ko biết được, chỉ lưu ý bạn lkn là : trang báo có hạn và giới thiệu nhiều phần mềm ("giới thiệu phần mềm" chứ không phải "hướng dẫn sử dụng" nhé !)

Cũng xin nói nhỏ là nhiều bài viết gửi đến tôi được đọc ké thấy nhiều bạn viết "rất công phu" dài 4-5 trang A4 (mà lại ko gửi file kèm ! - Ai sẽ ngồi type lại đây ?) nhưng tiếc là cả 4-5 trang (xin lỗi ko phải nói là tất cả các bài gửi đến) bài viết đó bố cục lằng nhằng, đọc rất khó hiểu, kiến thức thì ko mới và thậm chí còn sai lệch về kỹ thuật nữa ...

BabyOneMoreTime
19-09-2004, 12:20
Đúng vậy em rất đồng ý với bác DragonPhoenix , các bác đâu thể vin vào cớ bài không được đăng mà nói echip không tôn trọng CTV . Còn về vấn đề thư hồi âm lần nào cũng có nội dung như nhau thì có lẽ bác cũng phải tự hiểu . Bản thân là 1 tòa soạn nên thư từ mỗi ngày chắc chắn rất nhiều , các bác đâu thể bắt người check mail mỗi lần nhận được 1 thư là phải ngồi nghỉ ra 1 nội dung khác nahu để trả lời cho bác được .
to DragonPhoenix : ngay 25/9 có em nữa đó ^_^ .

minhtuan8x
24-07-2007, 10:23
Echip gửi chục bài rồi nhưng chưa đăng... Còn LBVMVT thì đựoc chừng 4 bài - Nhuận bút đầu được 300. ngàn - sau giảm xuống còn 200 ngàn ..Humh... Có nhẽ do chất lượng bài haowcj là do lý do chi chi đó

future_star
30-01-2008, 09:44
Báo Echip thì em ko biết chứ LBVMVT thì em biết chính xác.
Trước đây nhuận bút cao lắm còn giờ thì giảm rồi. Nếu 1 bài dài 1 trang A4 thì được 250k (ko phân biệt chủ đề gì), được 1,5 trang thì 280k, được 2 trang thì 300k, được 0,5 trang thì 200k. Các bài giới thiệu web thì được 180k. Nếu bai được đưa lên trang bìa hay web thì cung ko được thêm tiền.
Từ khi bạn gửi bài đến khi có thông báo tòa soạn đang xem là khoảng 5 hôm (hình như kiểm tra thư vào thứ 2 hàng tuần). Nếu được đăng thì sau 1 tuần (thứ 2) sẽ có mail thông báo gửi nhuận bút (tránh trường hợp bài copy). Báo biếu thì có đóng dấu tòa soạn và ko được bọc nilon, chỉ có thư cảm ơn kèm theo mail báo gửi nhuận bút.

KO bàn về nhuận bút và quan tâm tới CTV nhưng xét về chất lwowngj thì em thấy LBVMVT hay hơn hẳn echip. Trước đây em đọc cả 2 nhưng giờ bỏ chíp rồi. Đọc chán và nhàm quá.

tan0304
25-07-2008, 13:22
usb của tôi khi cắm vào máy báo hỏi câu the dík in drive f í not fromalted do you want formalt is now , Tôi chọn ok và tiến hành format sau khi fromat xong thì may lại báo tiếp là không tim thấy usb .vậy thì usb của tôi bị sao vậy có khắc phục được không .xin cám ơn

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

lính mới đây các anh chị ơi rất mong sự giúp đỡ của các anh chị,để em có thể học hởi nhiều ở diễn đàn

ruckus
25-07-2008, 15:24
usb của tôi khi cắm vào máy báo hỏi câu the dík in drive f í not fromalted do you want formalt is now , Tôi chọn ok và tiến hành format sau khi fromat xong thì may lại báo tiếp là không tim thấy usb .vậy thì usb của tôi bị sao vậy có khắc phục được không .xin cám ơn

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

lính mới đây các anh chị ơi rất mong sự giúp đỡ của các anh chị,để em có thể học hởi nhiều ở diễn đàn
hờ , ku này lạc đề ...
cái này trong ddth nhìu lắm bạn ạh ... hoặc là hư firmware-> mang bảo hành , hoặc là virus -> quét..
tình hình là khả năng hư firmware cao hơn bị virus...