PDA

View Full Version : Web Thương mại điện tử

Minh Toàn
27-07-2004, 00:07
Các bạn ơi cho mình hỏi cái này.

Mình muốn làm 1 website bán hàng có thanh toán bằng Creadit Card. Hiện thì mình đã làm xong phần đặt hàng. Tuy nhiên mình không biết phải làm như thế nào để khách hàng sau khi đặt hàng có thể thanh toán tiền bằng thẻ giống như những website thương mại của nước ngoài.

Mong bạn nào biết chỉ dẫn giúp nhé.

Cám ơn nhiều

gate2vn
27-07-2004, 00:15
bạn phải có 1 credit card processing engine. Nếu lưu lượng sử dụng ko lớn, bạn có thể sử dụng dịch vụ như PaySystems hay 2CO. Nếu lượng tiền giao dịch nhiều, bạn có thể mở 1 account tại Authorize.net để có thể tự xử lý.

kingdomvn2003
27-07-2004, 05:20
Neu ban co hung thu ve thanh toan thi lien lac online voi Q.Vuong(kingdomvn2003@yahoo.com).Toi dang tien hanh viec nay.

Minh Toàn
28-07-2004, 02:46
Bạn Gate2VN ơi. Bây giờ mình không có credit card. có cách nào mình có thể làm được không?

mars04011986
28-07-2004, 02:55
Bạn có thể làm credit card ở VCB, ACB. Tham khảo ở:
VCB: http://www.vietcombank.com.vn
ACB: http://www.acb.com.vn

gate2vn
28-07-2004, 04:34
Bạn Gate2VN ơi. Bây giờ mình không có credit card. có cách nào mình có thể làm được không?

bạn cần phân biệt cái tôi đã nói: credit card (cc) và cc proccessing engine.
- cc cần để bạn trả các khoản tiền bạn thuê dịch vụ bên nước ngoài. Nếu họ chấp nhận trả bằng cách khác, như wire transfer thì bạn ko cần có cc cũng được
- cc proccessing engine: để xử lý các thông tin về cc. cái này để bạn thu tiền của khách hàng xử dụng cc trả tiền cho bạn.

như vậy, với trường hợp của bạn, tôi nghĩ, bạn cũng nên có 1 cc, có thể đăng ký tại Vietcombank, để trả tiền cho dịch vụ cc proccessing engine mà bạn sẽ thuê (như PaySystems hay 2CO, hoặc Authorize.net)

Minh Toàn
28-07-2004, 04:34
Cảm ơn bạn Mars04011986. Nhưng ý của tui là tui không đủ tiền để làm Creadit Card. Như vậy nếu không có card thì có cách nào để mình làm Web thương mại điện tử không. Khi nào có tiền thì mình làm thiệt luôn. Lúc đó khỏi bỡ ngỡ.

Minh Toàn
28-07-2004, 04:42
Gửi bạn gate2vn

Vậy nếu mình nhờ người nào đó có CC trả tiền dịch vụ cho mình thì mình làm cũng được phải không? (Nhờ người quen thôi, không phải xài CC chùa đâu.)

Bạn cho mình hỏi, trong các nhà cung cấp dịch vụ đó, cái nào chấp nhận thanh toán từ những CC được cấp tại Việt Nam.

Các bước để làm như thế nào?

Mong bạn chỉ giúp.

Cám ơn nhiều

gate2vn
28-07-2004, 04:53
PaySystems đã bắt đầu ko chấp nhận VN :(
2CO vẫn ok, nhưng tôi nghe nói rằng việc chuyển tiền qua séc về VN hơi khó khăn, ko sure lắm, bạn có thể check lại.

bạn có thể xem lại các topic trước. Tôi đã post 1 file so sánh các cc processing engines. Bạn có thể chọn lựa

insightbb
15-12-2004, 10:59
Bạn có thể tham khảo http://www.swreg.org miến phí khi bạn là merchant nhưng rate khá cao, $1 per transaction + 6%

hackertnf
15-12-2004, 21:06
Nhu vay thi cau co the mo tai khoan tai vietcombank di, noi day chap nhan thanh toan qua the tin dung luon. Chi phi phat hanh the chi 100.000d thoi ha cau a. Con neu cau khong co du tien mo tai khoan nua thi thua, kinh doanh khong duoc dau vi bay gio thanh toan hau nhu thong qua tai khoan het. Ma toi khuyen ban nen su dung dich vu the ATM connect 24 cua vietcombank di, the nay rat tien dung cho ban day.
Ban co the cho to tham khoa source shopping uc aban duoc khong vay qua email nhe, hackertnf@yahoo.com.
Chuc ban thanh cong giao dich tren mang nhe. Toi cung co y tuong nhu vay tu rat lau roi day. Chi hoi dang tic mot dieu la o VN minh cac ngan hang chua kien thong duoc voi nhau nen viec thanh toan gap nhiue kho khan.

Cảm ơn bạn Mars04011986. Nhưng ý của tui là tui không đủ tiền để làm Creadit Card. Như vậy nếu không có card thì có cách nào để mình làm Web thương mại điện tử không. Khi nào có tiền thì mình làm thiệt luôn. Lúc đó khỏi bỡ ngỡ.

gate2vn
15-12-2004, 22:38
Nhu vay thi cau co the mo tai khoan tai vietcombank di, noi day chap nhan thanh toan qua the tin dung luon. Chi phi phat hanh the chi 100.000d thoi ha cau a. Con neu cau khong co du tien mo tai khoan nua thi thua, kinh doanh khong duoc dau vi bay gio thanh toan hau nhu thong qua tai khoan het. Ma toi khuyen ban nen su dung dich vu the ATM connect 24 cua vietcombank di, the nay rat tien dung cho ban day.

ATM connect24 ko phải là thẻ tín dụng. Còn nếu muốn open thẻ tín dụng (credit card), thì phải đặt cược 125% giá trị thẻ (tối thiểu là 10 triệu -> phải đặt vào đó 12.5 triệu, ko được tiêu gì vào đó hết). 1 giải pháp nữa là debit card. cái này thì tùy ngân hàng, phải check chính xác xem họ có cấp ko, và có khả năng thanh toán toàn cầu ko

totalwar
16-12-2004, 13:54
source code có thể vào trang www.comersus.com để download phiên bản demo 5,09 - nghe vậy chứ chương trình hoạt động khá tốt - thanh toán qua 2CO. Hoặc bạn có thể vào trang www.1aspin.com để tìm kiếm source code của nhiều phiên bản e-commerce có trên mạng. Mình đã thử vào đó và down được khá nhiều source code ở đấy.

traiHanoi
13-01-2005, 15:53
to gate2vn: khi đã tạo được thẻ thanh toán ,có thể kiểm tra sự tồn tại của mã thẻ đó không (auto check)
to totalwar : php thì tải ở đâu vậy

acevn
18-01-2005, 19:52
Tui đã và đang dùng Paypal merchant bank để bán hàng trên nhiều web của mình rất tốt. Vấn đề là:
- Bạn fải có Credit Card phát hành tại nước ngoài.
- Bạn fải có account trong bank ở nước ngoài
- Tốt nhất nên nhờ 1 người thân nào ở Mỹ hoặc Canada làm hộ là số 1.
- Lưu ý, mấy cái thẻ như Connect 24 hoặc e-Visa, e-Master của VN là... Debit card, không dùng được gì đâu.
Bạn nào muốn tư biết rõ về cách đăng ký, thông tin của Paypal, thậm chí cả về kỹ thuật viết code để tích hợp cho Paypal work well với web thương mại điện tử của bạn thì cứ fone cho tui: 0903.751.150 (HCMC)

keepsmiling
19-01-2005, 06:55
Acevn cho hỏi là nếu ở VN , khi mình login vào paypal để mua đồ hoặc nhận tiền (mình có thẻ đăng kí ở Mỹ) , nghe nói họ thấy IP mình ở VN nên sẽ ko cho thực hiện transaction và có thể lock account mình lại . Thông tin như vậy có đúng ko ạ ?

acevn
21-01-2005, 12:04
Về nguyên tắc, PP chỉ không chấp nhận khi mở account với IP của VN hoặc dùng CC của VN. Còn về việc truy cập, sử dụng và thanh toán bằng IP ở VN (nhưng đã có acc trong PP rồi) thì "no star where". Nhưng có thể là lần đầu tiên khi truy cập bằng IP từ VN thì PP sẽ gửi email, fax về cho người chủ acc đó, thông báo là có IP truy cập từ VN và chờ confirm là có đồng ý cho tiếp tục như vậy hay không thôi. Như đã nói, PP sẽ không bao giờ chấp nhận CC của VN dùng để send or receive money, VÀ không chấp nhận register từ IP ở VN cho dù bạn dùng CC của US.

traiHanoi
23-02-2005, 13:13
Như vậy là không thể đăng ký acc ở VN nhưng có thể thanh toán từ VN với acc đã có (đăng ký ngoài VN) nếu được cho phép. :(
to dnthanh: http://www.saigondaugia.com/saigondaugia/index.php is problem, please try it again

cyber5000
23-02-2005, 13:29
cái trang web saigondaugia.com không có vấn đề gì nhưng còn ít sản phẩm quá, lại không thấy thông tin về sản phẩm 1 cách chi tiết cũng như xuất xứ của sản phẩm