PDA

View Full Version : 365 ngày trở thành CCNP

6513bv
19-10-2002, 22:12
Tôi nói thật các bạn đừng buồn, hiên nay tôi đã làm việc với hệ thống CISCO được 3 năm rồi CCNA,CCDA được 2 năm rồi đang cố hết năm nay thi xong CCNP nhưng nói thật cho các bạn biết con đường để thành CCNP thì cực kỳ dễ và nhanh nhưng thật ra các tài liệu về CCNP thì chỉ ở mức cho bạn biết sản phẩm CISCO căn bản có những chức năng gì thôi, chứ còn nếu bạn muốn làm được thì phải làm trên môi trường thực sự, gặp nhiều tình huống cần phải xử lý thì mới trở thành CCNP xịn đuợc

theo tôi thì với 1 người mới bước chân vào Network thì nên đi theo con đường như sau:

vào SGTTC hoc CCNA cho có bạn và được khai phá kiến thức về mạng, làm quen với mọi người có chung sở thích.

sau dó mua tài liệu thi CCNP của sybex và cisco press của VIKHOA, đăng ký 1 ACC của selftest hoặc ***** boson thì có thể rẻ hơn, nhưng theo tôi nên mua selftest cho nhanh và chất lượng.
hiện tại tôi dang học theo seltest " không nên hi vọng ai đó post lên mạng đâu vì selftest bản mới chưa có *****" nên mua mỗi phần mất khoang 100 usd thôi nhưng kết hợp với sách thì khoản 2 tháng bạn có thể thi 1 chứng chỉ dễ dàng " đấy là bạn có FULL thời gian cho việc học"

theo tôi : nên bỏ tiền ra mua tài liệu cho nhanh và hiệu quả và tiểt kiệm thời gian nhất: chờ free tài liệu mất thời gian và không liên tục" nhất là nhiều tài liệu quá học bị " tẩu hoả nhập ma thì không ai cứu được đâu" theo tôi nên bám vào CISCO press là học nhanh nhất + selftest là ok
1 năm để thành CCNP và sau đó xin vào 1 công ty thực hành tay nghề là con đường nhanh nhất và hiệu quả nhất vì bạn đã có kiến thức cơ bản sau đó đi làm rất nhanh không mất thời gian đọc sách nhiều và làm việc bài bản hơn nhiều, nói chung khoảng 3 năm là bạn đã có vị trí trong làng CISCO rồi

yuna_admirer
20-10-2002, 01:02
Đồng ý với anh , nhưng nếu đã quyết tâm lên cao thì phải nhắm tới ít nhất là CCIE , chứ không là CCNP đâu . Anh học một năm để lấy CCNP ,, theo em chỉ cần 10 tháng là đủ . Nhưng nếu anh nhắm mức written CCIE thì lâu đó mà nên làm như vậy hơn . Anh thì may mắn vì đã có lab làm , còn em thì xin xỏ lắm mới được đụng tới cái rack cisco CCIE training của Cisco .
Anh cũng giúp tụi em viết Tutor về Routing đi . Nghe anh nói chắc anh đã làm lab nhiều , có gì thì chỉ giáo !

Bri-Dennis
20-10-2002, 01:25
Chào mọi người,

Quả đúng là học CCNP theo như của CISCO press thì chỉ là giới thiệu sản phẩm như anh "6513bv" nói, vì nó chỉ đưa ra một đống khái niệm còn các bài lab, mặc dù là có chất lượng hơn của CCNA nhưng mà cũng chỉ giới thiệu phần nổi của vấn đề thôi, còn những thứ cụ thể thì mình phải tự tìm hiểu lấy trong giáo trình lab của CCIE.

Vì vậy theo mình học lý thuyết để có bằng CCNA+CCNP+CCDP chỉ cần 12 tháng thui. Còn để có trình độ đúng với bằng cấp đó thì phải trả qua ít nhất 2 năm kinh nghiệm thực tế.

Còn chuyện này nữa, theo mình biết thì cơ hội làm lab cũng như làm việc thực tế của các bạn SV mình không nhiều (hầu như không có) nhưng không hẳn là vô vọng. Mình có từng biết có người trên "LIST" có thể lấy CCNP+CCIE wri+lab chỉ trong vòng 2.5 năm, và lấy CCIE lab ngay trong first attemp, điều đặc biệt là anh đó không hề có "home lab" thứ mà bất cứ ai theo đuổi CCIE lab đều biết và phải có.

yuna_admirer
20-10-2002, 13:15
híc , CCIE lab first attempt mà past thì quả là.....Siêu quá .

Neo
20-10-2002, 14:20
6513bv wrote: 365 ngày trở thành CCNP
yuna_admirer wrote: Anh học một năm để lấy CCNP , theo em chỉ cần 10 tháng là đủ
Bri-Dennis: theo mình học lý thuyết để có bằng CCNA+CCNP+CCDP chỉ cần 12 tháng thui. có người trên "LIST" có thể lấy CCNP+CCIE wri+lab chỉ trong vòng 2.5 năm, và lấy CCIE lab ngay trong first attemp

Tớ tin lời của các bác!
Tớ học Cisco chỉ 1 tháng thôi, mà lại ko có điều kiện đến trung tâm nên đành phải tự thân vận động, giống như thầy bói xem voi í.

6513bv wrote:nếu bạn muốn làm được thì phải làm trên môi trường thực sự, gặp nhiều tình huống cần phải xử lý thì mới trở thành CCNP xịn đuợc
Hic hic, so sánh kiến thức + kinh nghiệm với các bác hiện nay thì tớ là bét nhứt :(, vì chả có kinh nghiệm quái gì hết

Sắp tới tớ làm 1 đề tài về MPLS. Nội dung tập trung vào công nghệ (cấu hình trên Router chỉ là 1 phần nhỏ thôi).
Tớ bói được vấn đề này tới đâu thì sẽ post lên đây cho các bác theo dõi để xem tớ bói trúng trật thế nào ha. Hy vọng các bác CCNA, CCNP, pre-CCIE hỗ trợ giúp.
hic hic, chắc phải từ bỏ sự nghiệp bói toán này wá :(

Timer
23-10-2002, 11:28
Vâng các Bác qủa là tài thật ,,,, em cố gắng đi theo gương các Bác ...mong các bác post bài đếu đều cho tụi em học hỏi

Neo
23-10-2002, 13:43
Hi, đừng bi quan thế, chẳng ai giỏi hơn bạn đâu!
Nếu bạn học cấp 2 mà nói mấy anh cấp 3 học giỏi, cao siêu quá thì do bạn chưa học tới tích phân, đạo hàm đó thôi!
Mấy anh cấp 3 lại khen sao mấy anh chàng SV học giỏi thế, chỉ vì sinh viên thì được học qua toán cao cấp!

Timer wrote: Vâng các Bác qủa là tài thật ,,,, em cố gắng đi theo gương các Bác ...mong các bác post bài đếu đều cho tụi em học hỏi
So sánh của bạn khập khiễng rồi đó!
Giữ lại vế sau được rồi. Bạn nào biết rồi thì chỉ lại cho bạn chưa biết :)

hungtv
08-11-2002, 12:43
Thấy các ông trao đổi rôm rả quá mà không biết các ông học để làm gì.
Kể cả các ông có bằng CCIE mà làm việc không ra gì thì chỉ loè được mấy xếp dỏm thôi. Anh em tiếp xúc với nhau một lần là coi thường ngay.
Các khoá học này là để học viên có trọng tâm phấn đấu, mục tiêu là để phục vụ công việc chứ đâu phải mấy cái bằng cao học giấy lộn của Việt Nam.

Chúc mọi người có kế hoạch hợp lý!

:eek:

yuna_admirer
08-11-2002, 14:40
Bạn nói thế đúng mà không đúng .
CCIE bạn có hiểu được giá trị của nó như thế nào không mà nói "có bằng CCIE mà làm việc không ra gì " ? Bạn có thử làm 1% của CCIE chưa ? Có biết nó khó đến thế nào không ?
Có được CCIE , hoặc thậm chí chỉ là CCNP thôi cũng là cả một quá trình phấn đấu rồi , và việc làm bảo đảm rồi , ai bảo "học để làm gì" .
Người ngoài cuộc không hiểu rỏ thì đừng nó thế !!!

hungtv
08-11-2002, 14:49
nghe bác yuna_admirer nói như quảng cáo thuốc dạo quá.
mấy ông có bằng CCNP, CCIE ở Việt Nam trình độ kém xa cả mấy bác mới có bằng CCNA thì mấy chú làm công nghệ cao ai chả biết.
Chắc bác yuna_admirer là nhân viên của một cò có bằng CCIE "cheet" đang ra sức bảo vệ thầy hử!
Xấu lắm .. Xấu lắm!
diễn đàn là để đưa thông tin lên cho anh em biết mà tham khảo sao bác lại quảng cáo thuốc dạo tùm lum vậy!

vthien
09-11-2002, 06:24
HIc ..
Nghe mọi người bàn mà thèm muốn đươcị như mọi người quá dù chỉ 1 phần .

yuna_admirer
09-11-2002, 10:19
Trước tiên , cám ơn bác Hungtv đã trả lời . Yuna không làm cho công ty nào có "CCIE" để quảng cáo cả . Đây là lần thừ 2 Yuna đã bị hiểu lầm là quảng cáo rồi !
Bác Hungtv bảo rằng người có CCIE , CCNP ở VN "trình độ kém xa " CCNA ? Bác cho ví dụ đi được không ? Ai thế ? Thế bác có biết ở VN chỉ có một CCIE ở TPHCM không ? Có biết rằng chỉ có gần 10.000 CCIE trên thế giới so với 6 tỷ dân không ?
Nghe bác nói , tui biết là bác đã có một kiến thức nhất định rồi , và không quan trọng chuyện bằng cấp . Nhưng đối với CCNP thì tu công nhận là bác nói đúng . Nhưng khi bác nói đến CCIE thì thật sự là SAI LẦM hoàn toàn . Tui không phải là một nhân viên của một CCIE nào cả . Bản thân tui là một người đang nghiên cứu , học và làm LAB CCIE , nên tui hiểu rất rỏ độ khó của nó . Có lẻ bác chưa đụng đến bài lab của CCIE nên việc bác bảo CCIE "trình độ kém xa" thì cũng ok thôi . Nhưng mà hảy là một người trong cuộc đi rồi hả bình luận này kia .

sskkb
18-11-2002, 15:23
Bà con ơi, mất bao nhiêu xiền để thi cái CCIE lab ấy nhỉ

ospf
18-11-2002, 16:02
Lệ phí là 1250$ cho một lần thi LAB, các trung tâm thi gần VN nhất bao gồm: HongKong, Sydney và Bắc Kinh.

Tính cả chi phí đi lại ăn ở , sẽ khoảng 3000$

Nhưng khoản tiền này nhỏ hơn nhiều nếu so sánh với công sức và chi phí bỏ ra để ôn thi.

yuna_admirer
19-11-2002, 10:05
Trước đây 1 hay 2 năn thì còn cho thi ở Sin , nhưng bây giờ thì hết rồi . Bác Ospf nói đúng , thi chi là một phần nhỏ trong quá trình "luyện thi" mà thôi .
Khi thi CCIE , trước tiên là phải qua kỳ thi Written , lệ phí là 300$ , cò thể thi ở Vn thông qua một trung tâm Prometric . Sau khi thi đậu , bạn có 18 tháng để thi Lab .
Học luyện thi CCIE để thi Lab thì phải dành dedicated thời gian cho việc học mà thôi . Tức là ở trên Lab suốt ngày , suốt tuần , khoảng 9-->10 tháng thì đi thi Lab và rớt về học tiếp 2->3 tháng nửa thì đi thi . Lần này không chắc , nhưng xác xuất đậu cao hơn xáx xuất 5% so với lần đầu . Hiện nay các Partner của Cisco đang rất cần CCIE để được hưởng ưu đải , do đó nếu thi đậu Written-CCIE , bạn ssẻ được tài trợ đến răng bởi một trong những công ty đó (TPCHM là HPT, FPT, DTS, Sao Bắc Đẩu) . Sẻ được trả lương , tiền đi thi , và tạo điều kiện cho bạn như Lab (selfequiped or rent).Nói chung là bạn được thuê để thi đậu CCIE và làm cho nó lại 2 năm .

Bài thì CCIE Lab , sẻ có khoảng 10 con Router và cấu hình từ 6->7 con . Số còn lại đã cấu hình sẳn và vô số bẩy ở trong đó . Phần Routing sẻ chiếm khoảng 70% và switching là 30% . Bạn thi được 80% là xem như đậu . Tuy nhiên , nếu sai dù chỉ một lỏi trong phần core Routing thì xem như là rớt , dù có trên hay dưới 80% .

Thi nhửng gì : Với kỳ thi CCIE routing-switching , những chủ đề đề thi là : tất cả những gì có trong Cisco IOS (trừ IGRP ) .

linhdt
19-11-2002, 14:50
:(
ối xời ơi, nghe Yuna nói mà sởn hết cả gai ốc. Thế thì chả biết đến đời ông tổ nào mình mới có CCIE nhở ?
Đường đời thật lắm gian truân ...

yuna_admirer
19-11-2002, 14:59
Bạn yên tâm đi , còn trẻ cứ học từ từ là được . Học thì kiến thức trong đầu mình mà htôi .

linhdt
19-11-2002, 15:37
Nhưng mà học rồi mà ít được thực hành thì chả mấy chốc lại quên ngay... Có ai có cách gì học mà nó ngấm vào đầu không ?

ospf
19-11-2002, 15:43
Trừ trình độ cơ bản ban đầu như CCNA, còn đâu từ CCNP trở lên cần phải có điều kiện cọ sát thực tế.
Tự học không thì rất khó , và học xong cũng không thể nào nhớ được.
Muốn học sâu về Networking. Nhất thiết phải làm cho một công ty làm nhiều Networking hoặc co homelab.

sinhvienngheo
23-12-2002, 23:20
Bài viết được gửi bởi 6513bv
1 năm để thành CCNP và sau đó xin vào 1 công ty thực hành tay nghề là con đường nhanh nhất và hiệu quả nhất vì bạn đã có kiến thức cơ bản sau đó đi làm rất nhanh không mất thời gian đọc sách nhiều và làm việc bài bản hơn nhiều, nói chung khoảng 3 năm là bạn đã có vị trí trong làng CISCO rồi

có vị trí trong làng cisco nghĩa là sao?:question:
anh có thể cho biết hiện giờ trong làng đó có những ai??lol

blackdot
11-01-2003, 16:38
VietNam ba^y gio*` co' 1 CCIE a` but he old, over 30.
CCIE luong <100k/nam

yuna_admirer
11-01-2003, 22:50
Anh Phúc lương tháng là khoảng 2000$ ( khoảng thôi ) , lương chính được trả ở EIS , ngoài ra anh có thể làm thêm ở ngoài . CCIE trên thế giới không phải là chỉ CCIE không , đa số là người có kinh nghiệm , BA .v.v. nên mức lương đạt đến gần 100.000$.

Bri-Dennis
12-01-2003, 16:25
Học không lo học mà cứ đi tính lương của người ta không hà. Chán yuna ghê. Nhân tiện cũng nói luôn, bên USA có người có CCIE rùi mà vẫn phải đi lái Taxi kiếm cơm đó.

yuna_admirer
13-01-2003, 13:04
haha . Thì cứ nhắm mục tiêu là Mr Brian Dennis phải không hở Bri ? hehe . Nói vậy thui , lương bổng là chuyện ...phụ(ít ra đối với Yuna bây giờ) , quan trọng là mình học , làm những điều mình đam mê mà thôi .

canhcut
02-02-2003, 14:01
chao cac ban!
Minh thay cac ban noi ve CCNA, CCNP, CCIE vui qua. Cac ban dua ra ca y kien cung hay lam.
Nhung moi nguoi mot quan diem, khong ai giong ai. Hay cung nhau dua ra nhung y kien ma cung nhau hoc tap. Dung nen doi nghic nhau nhu vay. Neu ban nao co sach gio thieu cho moi nguoi, neu co kinh nghiem thi chia se voi nhau.
Co the chung ta khong bang ai, nhung phai biet mot dieu la moi ngay ta phai hon ngay hom qua. Nhu vay ta chung ta qua gioi roi.
chac cac ban thanh cong:)

nghiahieu
21-05-2003, 21:29
Các cậu có biết răng ngừời có bằng CCiE( Viẹt Nam có 4 người còn ĐNA có 104 người )

red_kitty
28-05-2003, 12:25
Chuyện, khổ thật, muốn học thì phải di cư lên cái thành phố này sống, mà bây giờ đang giữa cấp 3, Red không chấp nhận ra khỏi trường Chuyên để vào 1 trường bán công hoặc dân lập học đâu, đành để tương lai tươi sáng đến năm I ĐH mới thực hiện được

yuna_admirer
04-11-2004, 04:35
Hi Jeffer

Bản thân Yuna cũng đã trượt một lần mặc dù lần ấy nắm chắc là thi đậu (dù là lần đầu). Mình làm chỉ có 4 h là xong, còn dư 4 h để dò lại tưởng chừng như chắc mẫm rồi nhưng cuối cùng lại bị đánh rớt mà không hiểu lý do vì sao mình lại bị đánh rớt nửa.

Tình ra thiếu khoảng 7%, (cở 73/100), và cho tới tận bây giờ tui chỉ mới biết được khoảng 20% là tui sai cái gì thôi :)

Nhưng thực sự thì thi 1 lần rồi thì thấy nó cũng kô khó lắm đâu.

ospf
04-11-2004, 05:06
Trong 11 CCIE ở mà tôi biết
Đỗ ở lần đầu có 5 người
Đỗ ở lần thứ hai 5 người
Đỗ ở lần thứ ba 1 người

Theo tôi việc thi bao nhiêu lần không đánh giá được năng lực thực sự của người đó, tôi có thể khẳng định một vài người giỏi nhất network trong số các CCIE ở Việt Nam chính là anh Long - mặc dù anh Long phải thi đến 3 lần.
Còn sau khi biết mình thi trượt thì là cả một nỗi buồn to lớn. Trong cuộc đời, các bạn có thể gặp nhiều sự thất vọng, nhưng một trong những thất vọng lớn nhất mà tôi đã gặp là lúc thấy thông báo mình fail ở lần đầu. Tiền bạc là một vấn đề, vĩ mỗi lần thi ở Úc sẽ đánh vào túi tiền của bạn 3000 USD, nhưng thất vọng hơn nếu như bạn đã bỏ ra cả một năm trời để học, làm lab, trao đổi, tìm thông tin ... cuối cùng fail. Tất nhiên mỗi người có thể có những phản ứng khác nhau, nhưng tôi tin là tất cả đều shock và buồn ... Có thể vì thế những người pass sau khi đã nếm mùi thất bại như tôi đều cảm thấy ngọt ngào và sung sướng hơn những ai pass lần đầu ;-)

Có rất nhiều người thi 1,2 lần chưa đỗ. Cá biệt có trường hợp 4 lần, ước tính tối thiểu có khoảng 7-8 ứng cử viên đã thử sức nhưng chưa thành công. Chưa kể những người tôi không quen biết. Xin chúc các ứng cử viên của chúng ta sẽ đạt được thành công ... không chỉ là CCIE mà còn xa hơn thế