PDA

View Full Version : Hỏi về luật DCMA

ddf
30-11-2010, 19:26
Cái này chắc nhiều bác pub hiểu rõ, em có thắc mắc như này :

Nếu mình copy (text và ảnh) 100% từ trang khác, rồi ghi nguồn ở cuối bài, thì có phạm luật bản quyền không, nó có quyền yêu cầu bên HostGator take down mình không ?. Không ghi nguồn thì thế nào, với cả nếu xào xáo lại cho chỉ giống 80% thì sao ?

Em thấy cái này ở Việt Nam mình đang rất loạn, các báo copy tùm lum của nhau, ông ghi nguồn, ông thì không, không biết thế có phải vi phạm ko nhỉ :rolleyes:

Với cả ghi nguồn thế nào cho đúng luật các bác, ví dụ chép từ vnexpress thì ghi đúng theo trường hợp nào :

Source : VNExpress
Source : Vnexpress (http://vnexpress.net/GL/Kinh-doanh/2010/11/3BA239DA/)
Source : http://vnexpress.net/GL/Kinh-doanh/2010/11/3BA239DA/

Em là lo mí thằng host nó cho mình tẹo lắm á :crying: Mà các bác chơi autoblog thì làm thế nào nhỉ :)

iamvietnam
30-11-2010, 19:57
Ghi kiểu gì nếu bị báo là toi cả

LNS
30-11-2010, 21:04
Cách 2 & 3 tạm ổn. Nếu chủ nguồn tin tức ko thích thì nó kêu bạn ngừng lại.

Còn cách 1 rất dễ lên đường.

ddf
30-11-2010, 21:11
thế mấy bác chơi autoblog thì đối phó như nào nhỉ :(

ddf
01-12-2010, 19:53
định làm cái site news mà thế này thì khó nhỉ :-?

LNS
01-12-2010, 21:56
Host thì chưa biết chứ GA mà dính dụ này cũng bị BAN
Hihi... Nếu leech bài mà chết hết thì sẽ ko còn khái niệm Auto Blogs đâu bạn.

@ddf: Bạn nên ghi source rõ ràng, cách 2 & 3 tạm ổn. Nếu bạn làm theo cách này thì càng ổn:
Original post on <link><title của bài viết từ trang nguồn></link>

Mình đã từng bị owner của site mà mình lấy nguồn warning, và mình sửa theo yêu cầu của người te là OK (vì dù sao ng te đc quảng cáo free mà), hoặc người te ko mún thì bỏ lun site đó (chưa gặp).
Lưu ý: ko có ghi rõ source thì bị warning bởi chủ nguồn & G! là bình thường (bị warning trước - từng bị rùi :) , chứ nó ko BAN acc của bạn ngay lần đầu - nên an tâm đi).

ddf
02-12-2010, 01:50
thank bác LNS đã giải thích, em sẽ làm theo như bác hướng dẫn. Không biết những site news lớn nó có quan tâm mấy vụ này không nhỉ ?