PDA

View Full Version : Hỏi về Sata RAID O-RAID 1

KinAn
25-07-2004, 05:53
Tui định mua một cái ổ Sata 120G chạy trên main hỗ trợ Raid nhưng không hiểu cái này lắm vì đọc báo thấy ngay cả setup của XP cũng không nhận ra HDD ở cấu hình raid.Vây khi sử dụng phải làm sao.Ghost được không .vào Dos từ CD có nhìn ra HDD không.Bạn nào đang sử dụng xin hướng dẫn

mathiencusi
26-07-2004, 00:13
Tui định mua một cái ổ Sata 120G chạy trên main hỗ trợ Raid nhưng không hiểu cái này lắm vì đọc báo thấy ngay cả setup của XP cũng không nhận ra HDD ở cấu hình raid.Vây khi sử dụng phải làm sao.Ghost được không .vào Dos từ CD có nhìn ra HDD không.Bạn nào đang sử dụng xin hướng dẫn

Muốn chạy Raid phải có 2 ổ đĩa vật lý........1 ổ lấy gì mà chạy 3 ....:(

LXH
29-07-2004, 08:12
2 HDD đó phải hoàn toàn giống nhau và Mainboard phải hỗ trợ .
Có thể xem chi tiết về việc này tại đây :

Tìm hiểu về RAID cho ổ cứng

http://www.amtech-vn.com/forum/showthread.php?t=329

volcanored98
29-07-2004, 09:51
Bạn phải vào BIOS trong phần Advance đó, chuyển tuỳ chọn RAID thành BASE là nhận được ổ đĩa liền.
Còn nếu muốn chạy RAID bạn phải có 2 ổ đĩa. Trong phần cài đặt XP ban đầu có cho bạn bấm F6 để chọn boot từ RAID đó.

quang_ngoc2006
29-07-2004, 09:58

Bạn đọc báo nào dzậy..ai lại nói dzậy , vì hầu hết các ổ cứng hiện có ở thị trường vn hiện nay đều dc các loại main hỗ trợ hết mà...bạn đọc kô kỹ đó,,coi lai đi nha...

LXH
30-07-2004, 15:48
Ặc ặc , mấy pa chán quá .
Đi kèm theo Mainboard hỗ trợi Raid là 1 cái đĩa mềm Driver cho Raid , lúc cài XP lôi ra mà dùng , có vậy mà cũng cãi nhau .

tieutu007
01-08-2004, 02:20
Tui thấy bên VOZ có bài viết về cách chạy RAID khi chỉ có một ổ cứng nhưng không nhớ tên bài bác qua đó seach thử xem !

Crash_0verride
01-08-2004, 07:13
Raid thi lam sao chay duoc 1 o , neu duoc thi bac tim bai viet cho toi xem voi , chay XP thi luc thu dau tien fai an F6 roi cho dia mem driver vao thu , con Win98 thi chang can driver , no co san roi .