PDA

View Full Version : Chống phân mảnh ổ cứng, bạn đang dùng phần mềm gì ?

digitalknight
22-07-2004, 08:42
Tui đang dùng Norton Disk Doctor, còn bạn ?

vnbigboy
22-07-2004, 10:34
System Suite
Tunup utilities

TheFriends
23-07-2004, 04:48
dùng chương trình Vote Xp để defrag, nhưng thường 6 tháng hay 9 tháng tui bung ghost lại 1 lần để chạy cho nhanh

truongphatson
23-07-2004, 07:43
2 năm nay tôi luôn sử dụng Perfect disk của Raxco, thằng này theo tôi là best vì nó làm kỹ và nhanh hơn các chương trình khác mà tôi đã xài (Norton, O&O và tính luôn cả chương trình defrag của win xp,2K.

netwalker
25-07-2004, 01:24
2 năm nay tôi luôn sử dụng Perfect disk của Raxco, thằng này theo tôi là best vì nó làm kỹ và nhanh hơn các chương trình khác mà tôi đã xài (Norton, O&O và tính luôn cả chương trình defrag của win xp,2K.
quá đúng, không còn gì nói nữa, tui cũng thấy thế

Macon202
25-07-2004, 13:09
À cho mình hỏi tý ngoài đề, mình nghe các cậu "khen" Perfectdisk nên down về nhưng chưa có s3ri@l nên có thể PM cho mình được ko?

Còn về chống phân mảnh thì trước nay đều dùng của XP, thấy nó cũng hỗ trợ tốt lắm tuy là hơi lâu cho nên cũng muốn sử dụng các phẩn mềm khác để tham khảo.

isa
25-07-2004, 16:19
Hì hì, nghe các bác bàn luận sôi nổi quá nên em cung muốn nêu nên vài ý kiến nho nhỏ như thế này, nếu không phải thì các bác bỏ qua cho em nhé.Thứ nhất sau khi defag các bác thấy máy tính chạy có nhanh hơn thật không ?. Thứ hai là bác Friends nói là "dùng chương trình Vote Xp để defrag, nhưng thường 6 tháng hay 9 tháng tui bung ghost lại 1 lần để chạy cho nhanh" cho nhanh ở đây là "nhanh" cái gì cơ ? tốc độ truy suất "hình như chữ này mình viết sai" của ổ đĩa cứng à ? Thứ ba là sau khi defag bác nào thấy máy tính của mình chạy nhanh hơn hẳn thì giơ tay và trả lời hộ em là nó-cái ổ đĩa của bác ấy chạy nhanh hơn trước khoảng bao nhiêu %.Và thứ tư là nếu các bác có thường xuyên theo dõi báo pcworld thì cách đây khoảng 3 tháng báo có đưa một bài với tiêu đề là "Defagmenter có thực sự cần ?" bác nào đọc rồi thử nghĩ mà xem, người ta nói thế có dúng không ? Còn riêng về bản thân em, từ khi mua máy tính về đến giờ chưa mội lần nào em chống phân mảnh cho ô đĩa cả mà máy tính chạy vẫn nhanh, tốc đổ truy suất của ổ cứng vẫn không khác so với lũc mới mua về

Sun_Moon
25-07-2004, 20:46
hihihi, em nghe các bác nói thì cũng có người đúng nguời sai, nhưng em xin nếu ra ý kiến của chính em : thứ nhất là chương trình defag thì đúng là perfect disk ngon thật, nhưng theo báo echip và microsoft nói thì sau khi defag tốc độ truy xuất chỉ tăng có 12%, echíp thì ưuái nói là hơn 30%, vậy thì hóa ra chẵng có lợi nào sao? theo em thì cũng nên defag, nhưng lâu lâu mới defag thui, và nên dùng chính defag của XP vì Bác bill nói " sản phẩm của tui làm mà lại dởm à..." và nếu bác nào dùng hd d của maxtor thì nên tải thêm soft maxtorboots cho nó tăng speed truy xuất, ok?

VHHX
25-07-2004, 23:11
Tui xài một đống các phần mềm mấy bác nói chẳng thấy cải thiện được gì :D Thôi thì xài cái có sẵn của XP, đỡ tốn ổ cứng !!! Ngày nay, defrag ko còn là phương pháp tối ưu đâu :)

tigerpro
25-07-2004, 23:58
đúng vậy
defrag chỉ còn tác dụng cho các máy đời cũ thôi
bây giờ tốc độ đã cao rồi nên defrag không còn tác dung nữa

Ghost1982
26-07-2004, 07:05
Theo tôi thì Defagmenter là thực sự cần thiết và tôi chạy khá thường xuyên. Tuy nhiên ko dùng soft nào ráo chạy cái có sẵn là được rồi, cũng đâu có chậm bao nhiêu đâu. Nếu bạn thường xuyên Defagmenter thì ko phải chờ lâu đâu.

phivan2
26-07-2004, 09:00
Tôi thường dùng Diskeeper 7 server cho windows 2000 và Diskeeper 8 cho windows xp để dọn dẹp và sắp xếp các files trên các sector trong hard disk vào trật tự. Dùng window washer 5.5 để xóa những files vô dụng dư thừa.Dùng WashAndGo 6.5 để xóa những files tạm dư thừa và files tạm của service pack,của phần update.Mailwasher 3.1 để kiểm soát và xoá bỏ mail trong pop server.

smd2006
13-07-2008, 00:26
Hì hì, nghe các bác bàn luận sôi nổi quá nên em cung muốn nêu nên vài ý kiến nho nhỏ như thế này, nếu không phải thì các bác bỏ qua cho em nhé.Thứ nhất sau khi defag các bác thấy máy tính chạy có nhanh hơn thật không ?. Thứ hai là bác Friends nói là "dùng chương trình Vote Xp để defrag, nhưng thường 6 tháng hay 9 tháng tui bung ghost lại 1 lần để chạy cho nhanh" cho nhanh ở đây là "nhanh" cái gì cơ ? tốc độ truy suất "hình như chữ này mình viết sai" của ổ đĩa cứng à ? Thứ ba là sau khi defag bác nào thấy máy tính của mình chạy nhanh hơn hẳn thì giơ tay và trả lời hộ em là nó-cái ổ đĩa của bác ấy chạy nhanh hơn trước khoảng bao nhiêu %.Và thứ tư là nếu các bác có thường xuyên theo dõi báo pcworld thì cách đây khoảng 3 tháng báo có đưa một bài với tiêu đề là "Defagmenter có thực sự cần ?" bác nào đọc rồi thử nghĩ mà xem, người ta nói thế có dúng không ? Còn riêng về bản thân em, từ khi mua máy tính về đến giờ chưa mội lần nào em chống phân mảnh cho ô đĩa cả mà máy tính chạy vẫn nhanh, tốc đổ truy suất của ổ cứng vẫn không khác so với lũc mới mua về

Nhanh hay ko thì chưa biết, tùy cảm nhận. Riêng tôi thấy việc chống phân mảnh là thực sự cần. Bạn cứ thử như tôi, chơi 1 vài game thôi, sinh ra biết bao nhiêu rác, dùng yourUninstall quét ra cả đống, cộng thêm chạy ứng dụng nặng như CAD, Etab, Sab, PTS, hay 3Dsmax cho file lên đến cả Gb, hay đơn giản chỉ là down soft, phim hay game xem. Cái ổ cứng ko đỏ lòm mới lạ.

khuongcong
13-07-2008, 01:46
Hic, đào cái topic từ 2004 lên :emlaugh:
Các bạn chú ý ngày post bài chứ :chris: