PDA

View Full Version : Lỗi MAINBOARD hay gì đây?

nb_kn
21-07-2004, 23:23
1. Khi tôi cài thêm Modem Motorola SM56 Voice modem vào máy tính thì nó báo lỗi như sau:
- Máy tính báo là bị xung đột phần cứng mà cụ thể là nó báo tồn tại 2 card màn hình. Nhưng khi vào My Computer/Properties thì vẫn chỉ báo 1 card man hình và báo lỗi (dấu chấm than màu đen trên nền vàng)
- Khi khởi động vào Windows nó báo cần istall cho PCI bridge ----> tôi không biết là gì.?
- Tất cả các lỗi trên đều biến mất khi tôi tháo modem ra.
2. Vấn đề thứ hai là khi tôi cài Win2000 (kể cả update hay cài độc lập hoặc hệ điều hành) thì màn cài đặt rất ngon lành. Chỉ đến khi bắt đầu vào màn sử dụng thì có vấn đề: Khi win khởi động được nửa chừng thì treo luôn (thanh status chỉ chạy được một nửa).
Cấu hình máy của tôi như sau: C466/Ram160Mb/20Gb/Trio3dx2/
3. Hiện tại máy tôi đang sử dụng nguồn AT, nhưng khi chuyển sang ATX thì không được. Cụ thể là: khi khởi động thì điện vẫn vào quạt chip, màn hình, bàn phím nhưng chỉ thế thôi. Kô thể khởi động được để vào CMOS hoặc bất cứ cái gì tương tự. Xem hướng dẫn ký thuật của main thi nó có hỗ trợ cả AT và ATX, khi chuyển đổi thì không cần phải thay đổi bất cứ cài đặt nào (kể cả jump)

Chi tiết Mainboard : http://www.pcpartner.com.hk/support...ia/c93000bv.pdf

Ai biết chỉ giùm. mail cho tôi nb_kn@yahoo.com
Thanks

demon312
23-07-2004, 01:11
1. Bạn ko nói modem cài trên win nào (theo tui biết thì modem Motorola chỉ chạy trên win2000 trở xuống ko chạy trên winXP)
2.Do driver Trio3dx2 đó, tui cũng từng bị với con Geforce3 Ti 200 rui
3. Check lại nguồn đi,có thể là không đủ điện đó

ktvnguyenchien
23-07-2004, 04:05
Tôi biết con PCPARTNER, đó là do BIOS của nó kém, nên khi cắm thêm thiết bị, nó không cung cấp đủ ngắt, dẫn đến bị hiện tượng như của bạn.
Trường hợp cài Win2000 cũng vậy, BIOS bị thay đổi thông số giữa khi bắt đầu khởi động, và khi trao quyền cho HĐH.
Muốn cắm nguồn ÃT, bạn phải thiết lập lại Jump trên Main, bạn xem kỹ lại. Nếu không có thì là hàng nhái, tính năng không đầy đủ.
Tóm lại là Main của bạn có vấn đề.

nb_kn
23-07-2004, 04:44
Máy tôi trước đây cũng đã từng cắm SM56 vào và vẫn sử dụng được bình thường (98SE), nhưng bây giờ cắm lại thì không được. Tôi vẫn sử dụng 98SE . Tôi đã thử cài lại Win 98SE nhưng vẫn không được. Có lẽ tôi thấy ý kiến cho rằng nguồn không cấp đủ điện cho các thiết bị nên dẫn đến vấn đề này. Đồng thời khi sử dụng thỉnh thoảng màn hình của tôi lại bị cong --> nên có thể là do lỗi card màn hình.
Còn về main PCPARTNER, theo như MANUAl USER thì không hề hướng dẫn về cách đổi jump để chuyển sang ATX (tôi đã kiểm tra).
Mong mọi người góp ý thêm

nicholastse127
23-07-2004, 08:18
1. Bạn ko nói modem cài trên win nào (theo tui biết thì modem Motorola chỉ chạy trên win2000 trở xuống ko chạy trên winXP)
2.Do driver Trio3dx2 đó, tui cũng từng bị với con Geforce3 Ti 200 rui
3. Check lại nguồn đi,có thể là không đủ điện đó

Em vẫn xài được modem Motorola trên Win XP... :)

demon312
24-07-2004, 03:32
vụ này bạn hãy vào www.vozforums.com mục phần cứng, vào đây sẽ được mọi người chỉ rất cặn kẽ
tui cũng bị cái vụ modem đó,cái modem đó dùng phần mền để điều khiển vì vậy rất khó tương thích với phần cứng, cách giải quyết là hãy mua modem mới đi, tui cũng giuc só nó rui