PDA

View Full Version : Cứu ổ DVD -Rom của tôi với ,gấp lắm

winxp
20-07-2004, 10:57
Cái ổ DVD Rom của tôi tự nhiên đang chạy ngon lành tự nhiên tốc độ chép file từ DVD vào ổ cứng chỉ còn 20% so với truớc kia ,tôi tửong nó bị hư liền đi mua cái khác thay vào thì tốc độ vẫn chậm như cũ (chỉ =20 % so với truớc kia ) các bạn làm ơn cho tôi lời khuyên nào với ,tôi đang mong chở từng phút đây vì việc chép file từ DVD vào ổ cứng đối với tôi rất gấp (mấy trăm GB nên tôi cần tốc độ cao )
Xin hãy cho tôi lời khuyên càng sớm càng tốt ,cám ơn rất nhiều

volamcaothu
21-07-2004, 12:03
troi oi ban thao ra & lam lai tu dau..truoc khi lam hai don dep may tinh lai

demon312
21-07-2004, 12:29
bạn sài bao nhiêu năm rùi, nếu lâu rùi thì giảm tốc độ là phải đạo rùi còn gì thắc mắc nữa, còn nếu mới thì đi bảo hành đi

quang_ngoc2006
21-07-2004, 12:33
Mua cai khac roi gan vo van vay ha ? Coi lai cai may cua ban di , nhat la o cung do ..

phivan2
21-07-2004, 12:50
Chào các bạn
DVD-Rom đa số kén dĩa nên bạn cứ chọn loại da dụng mà dùng thì đỡ bực mình,hiện nay tôi có hai DVD-ROm vẫn còn dùng được nhưng đọc dở nên đã cho vào xó dự phòng.đó là hiệu Samsung và LG. Vì tôi đốt nhiều dĩa DVD nên cần DVD-Rom khá đọc được nhiều loại dĩa.Và tôi đã hội ý với các bạn tôi cũng là nhóm hay copy dĩa media,thì chỉ có hiệu AOPEN là đọc dĩa bá cháy kế đó la Lite-on còn các hiệu khác đọc dở lắm lại kén dĩa.Còn đầu đốt dĩa DVD thì tất cả các hiệu đều có đặc tính tương tự,riêng hiệu Plextor và Lite-On được nhiều người ưa chuộng hơn các hiệu khác.Khi mua DVD-ROM hay DVD-Record chúng ta phải tìm Driver mới mà update để nâng cao đặc tính (Flash).

PMT
22-07-2004, 01:03
Cái ổ DVD Rom của tôi tự nhiên đang chạy ngon lành tự nhiên tốc độ chép file từ DVD vào ổ cứng chỉ còn 20% so với truớc kia ,tôi tửong nó bị hư liền đi mua cái khác thay vào thì tốc độ vẫn chậm như cũ (chỉ =20 % so với truớc kia ) các bạn làm ơn cho tôi lời khuyên nào với ,tôi đang mong chở từng phút đây vì việc chép file từ DVD vào ổ cứng đối với tôi rất gấp (mấy trăm GB nên tôi cần tốc độ cao )
Xin hãy cho tôi lời khuyên càng sớm càng tốt ,cám ơn rất nhiều
Đầu tiên bạn phải coi coi ổ cứng của bạn có xài chung cáp với ổ CD/DVD nào không. Nếu có thì đừng xài chung nữa.
Thứ 2 bạn phải coi tốc độ ổ DVD là bao nhiêu, dùng trình test của Nero để test. Nếu thấy tốc độ cao nghĩa là cái ổ đó tốt, vấn đề nằm ở chỗ khác.
Nếu ổ tốt và nếu bạn đang dùng win9x/me, bạn xem thử bạn đã enalbe chức năng DMA lên chưa. Win2K/XP thì khỏi.
Nếu vẫn chưa được, bạn thay sợi cáp khác cho ổ cứng thử xem, dùng loại cáp tròn 30K/sợi bán ở Phong Vũ á.
Cuối cùng là disable chương trình quét virus đi trong lúc bạn đang chép.
Nếu vẫn cứ chậm, thật tiếc là tôi không thể giúp gì cho bạn.