PDA

View Full Version : eGold ?

tipt
18-07-2004, 16:19
Mình có nghe nói về eGold, vậy làm ơn cho mình biết về eGold và mọi thứ liên quan?
Cảm ơn trước hén

Busyman
21-07-2004, 00:43
Bạn chỉ cần truy cập vào site của egold hoặc chịu khó đọc các thread trong forúm

international
01-08-2004, 12:44
nó cũng tương tự như paypal , riêng cá nhân tôi thấy nó hay hơn paypal mà không hiểu sao lại ít thông dụng hơn paypal . Nó bảo mật khá tốt , dù bạn bị chôm account number và pass thì bạn cũng không bị mất tiền vì mỗi lần đăng nhập tài khoản cần đến số pin , số pin được gửi đến email của bạn nên an toàn lắm . Có điều hình như nó chưa có hệ thống thanh toán qua cc như paypal thì phải

NetCash
04-08-2004, 23:59
Thực tế nói vê bảo mật thì E-gold không hay như bạn nghĩ đâu. E-gold chỉ được cái là nó được sử dụng rộng rãi và không hạn chế số lượng đăng ký. Cho nên một người có thể đăng ký hàng chục cái tài khoản E-gold. Trong khi đó Paypal rất nghiêm ngặt, nó kết hợp chặt chẽ với người sử dụng thông qua địa chỉ, email , thẻ tín dụng, tài khoản ngân hàng. Chỉ tiếc là Paypal chưa chấp nhận Việt Nam.

Và Egold muốn đổi ra tiền thật hoặc nạp tiềnvào egold rất phiền phức, phải qua turng gian, không như Paypal : đã kết hợp với tài khoản ngân hàng hoặc Credit card thì bạn có thể sử dụng rất dễ dàng.

Bạn có thể vào đây để tìm hiểu thêm:

http://internet-cash.uni.cc

htlam
29-08-2004, 00:22
Khi đang kí, ở mục Country/zip/postal phai dien nhu the nao, giup toi voi

Offor
04-10-2004, 19:15
Sao cũng được, nó không có verify đâu.

3061519
08-10-2004, 13:30
Bạn nghĩ là e-gold không bảo mật à. Tôi có tìm hiểu rất kỹ về các hình thức thanh toán online. Riêng tôi thì e-gold là tuyệt vời. Có lần tôi quên passphrase, gửi email để hỏi thì họ nhất quyết xác nhận postal address. Tôi có liên lạc email nói là tài khoản e-gold này chưa có tiền, e-gold cứ việc gửi passphrase qua email, tôi sẽ đổi lại ngay lập tức. Nhưng e-gold đều từ chối; cuối cùng thì họ gửi temporary passphrase tới địa chỉ nhà. Tôi thấy e-gold rất là uy tín.
Bạn nói là e-gold không an toàn cũng không sai. Việc e-gold gửi PIN tới email address đúng là không an toàn, nếu email đó do là free và không hỗ trợ SSL. Tuy nhiên nếu bạn serious thì sẽ có nhiều cách để khắc phục. Còn nếu chỉ hỏi chơi chơi thì tự mình tìm hiểu nhé!
Thân

Offor
09-10-2004, 16:17
TPHCM là 70000 mới đúng. Còn Hà Nội thì không rõ.

dreamer
14-10-2004, 12:07
ai nói e-gold dễ dùng hơn paypal nào, tại ở việt nam paypal không thể sử dụng được nên mới vậy. Chứ e-gold thanh toán còn phiền phức hơn paypal, hơn thế, bạn còn bị charge tiền khi giao dịch hoặc chuyển gold... bao nhiêu là phiền phức. E-gold không cho thanh toán bằng CC , nhưng 1 số cty khác giống như e-gold lại cho phép (hình như chỉ có 1) bạn thử xem trong mục help của e-gold. Còn một số chi phí phát sinh cho việc nhận tiền và gửi tiền của e-gold nữa chứ (phí chuyển tiền của western union).

3061519
16-10-2004, 10:49
ai nói e-gold dễ dùng hơn paypal nào, tại ở việt nam paypal không thể sử dụng được nên mới vậy. Chứ e-gold thanh toán còn phiền phức hơn paypal, hơn thế, bạn còn bị charge tiền khi giao dịch hoặc chuyển gold... bao nhiêu là phiền phức. E-gold không cho thanh toán bằng CC , nhưng 1 số cty khác giống như e-gold lại cho phép (hình như chỉ có 1) bạn thử xem trong mục help của e-gold. Còn một số chi phí phát sinh cho việc nhận tiền và gửi tiền của e-gold nữa chứ (phí chuyển tiền của western union).
Để tôi nói cho bạn nghe vì sao tôi cho là e-gold phù hợp hơn. Tôi xin nói là, tôi không cho là e-gold (hay bất cứ loại e-currency or gateway) nào tốt hơn nó. Bạn cũng như tôi, chẳng là gì để có thể đưa ra đánh giá cái nào tốt hơn. Bởi vì dịch vụ của nước ngoài không như ở Việt Nam. Người ta xem trọng khách hàng. Khách hàng thích hay không thích thì cứ việc feedback cho họ biết. Hoặc có thể mở site "nói shock" riêng (như www.paypalwarning.com hay www.paypalsucks.com). Mỗi một khách hàng có TOÀN QUYỀN để quyết định và tự tìm hiểu trước khi sử dụng bất kỳ dịch vụ nào. Chứ không ai mà ở không rồi nghe người khác bày vẻ. Xin nói là tôi không đề cao e-gold (hay paypal), tôi chỉ đưa ra nhận xét/cảm nhận của riêng tôi. Tôi cũng không phủ định người nào đúng/sai. OK?
Đúng là muốn dùng e-gold thì có phiền phức một chút. Nhưng nếu suy nghĩ cho kỹ lưỡng mình thấy những cái thuận lợi như thế này: đăng ký hoàn toàn free, không có bất kỳ một chi phí nào nếu tài khoản của bạn bằng 0.) Bạn sẽ không bao giờ phải nợ e-gold (vì họ không có phí hằng tháng, thường niên.) Nếu bạn có tài khoản, thì mỗi tháng sẽ trả 1 khoản chi phí storage (1% năm), nếu trong tài khoản có một số tiền nhỏ thì tôi nghĩ phí này không đáng kể. Phí chuyển tiền hoàn toàn free, e-gold chỉ charge một khoản nhỏ về phía người nhận (phí chi tiết thì không nhớ, bạn có thể tự mình tham khảo.) Còn cách thức nạp tiền và rút tiền tuy phiền phức và phải trả 1 khoản dịch vụ cho một công ty thứ ba. Tôi chỉ tiếc là Việt Nam chưa có những công ty dạng này. Nếu mục đích của bạn là để thanh toán online thì có thể dùng e-gold để trả. Nếu bạn muốn rút tiền thì nên để một khoảng kha khá để khỏi uổng phí rút tiền. Điều tôi vui mừng là bạn hoàn toàn không cần phải có thẻ tín dụng để sử dụng dịch vụ. Và không có tiền charge back. Nếu bạn sở hữu thẻ tín dụng thì tội tình gì phải đăng ký paypal hay gateway (trừ phi bạn muốn thêm an toàn hay tiện lợi.) Thử nghĩ, nếu lỡ có người hack được account của bạn, bạn "chỉ cần" mất trắng khoản tiền trong tài khoản, không sợ phải nợ e-gold, hoặc phiền phức với credit card... Đây chỉ là một số đặc điểm mà cá nhân tôi cảm thấy nó phù hợp với mục đích thanh toán online của tôi. Đương nhiên là sẽ có nhiều mẹo nhỏ để sử dụng e-gold an toàn hơn, tiện lợi hơn. Tôi tôn trọng bạn có quyền quyết định dịch vụ nào tốt cho BẠN. Và bạn phải là người chủ động để nghiên cứu rõ ràng cách thức, chi tiết... để an tâm hơn khi sử dụng một dịch vụ nào đó của nước ngoài. Tôi nghĩ là không nên cái gì cũng nói "uỵch tẹc" ra hết. Peace!!! Hope this is useful!

applet
16-10-2004, 14:36
Cleared, sorry about that !!

3061519
18-10-2004, 11:36
Hi,

Thật sai lầm khi đem ra so sánh giữa Paypal và E-Gold. Bời vì mục tiêu hoạt động của hai hệ thống trên là hoàn toàn khác nhau (Nếu không muốn nói là đối nghịch nhau).

[...]

App rất muốn viết một bài so sánh thật dài về e-gold và paypal nhưng có lẽ App không viết vì hình như forum này bây giờ chỉ dùng để gây cãi và tự đề cao mình chứ không hoạt động như mục tiêu của nó.

Cheers,
Applet
Bạn nói đúng đó. Không bao giờ, và cũng không thể so sánh giữa những thứ khác nhau như PayPal vs. e-gold.
Tôi không biết bạn ám chỉ người nào sai lầm. Nhưng nếu bạn muốn nói tôi. Thì đúng là một người đáng xem thường. Tôi có đọc một vài posts của bạn ở những topic trong mục Thương mại điện tử này. Riêng tôi thì thấy được bạn hiểu biết nhiều về lĩnh vực này. Nếu bạn đọc lại bài post của tôi, nhất là phần đầu, bạn sẽ thấy rõ tôi state clearly là tôi không so sánh, cũng không chê bai anyone/any service. Tôi nói rõ đây là những đánh giá riêng cá nhân tôi về dịch vụ e-gold. Có cần phải đánh vần ra không?
Còn chuyện tranh cãi như bạn đề cập. Nếu bạn muốn nói đến tôi, thì tôi có ý như thế này. Đúng là giọng văn tôi không "nịnh nọt" lắm. Nhưng tôi rất tôn trọng người khác. Tôi chỉ look down on những cái xấu của người Việt Nam. Tôi không bao giờ đánh giá thấp bất cứ một ai khi tôi không biết về họ. Và xin khẳng định lần nữa: trong bài post trên, tôi không hề ám chỉ hay phủ định một ai. Nếu cần, tôi sẽ nêu tên ra, tội tình gì mà không dám. Nếu bạn có gì muốn trao đổi thì gửi email, private message hay trích tên tôi ra. Chứ cái kiểu mờ mờ úp úp, thì đúng là "không đáng mặt".

applet
18-10-2004, 11:55
Hello 3061519,

----
Nếu bạn có gì muốn trao đổi thì gửi email, private message hay trích tên tôi ra. Chứ cái kiểu mờ mờ úp úp, thì đúng là "không đáng mặt".
----

Bài viết của App chỉ đơn giản là "chúng ta không thể so sánh giữa e-gold và paypal", thế thôi. Đánh giá, nhận xét ai đúng, ai sai lầm có ích gì? Chỉ tổ mất thời gian.

OK, App đã clear bài viết của mình để khỏi thành mục tiêu bàn luận tiếp theo.

Thân
Applet

020
26-10-2005, 08:31
Các bác chỉ dùm em cách điền Zip code cái

kiamoto_85
29-11-2005, 13:52
Tui gởi tiền vô e-gold qua trang web kiếm tiền nhưng làmsao để biết là mình có tiền.

nhdongphuong
30-11-2005, 16:35
Bạn phải vào Account của bạn. Xem trong mục Balance!