PDA

View Full Version : Help Help Ghost

ruydo
18-07-2004, 10:55
Mình cài 2 window me ở ổ c và win xp ở ổ e khi cài xong thì nó hiện lên menu boot để chọn hệ điều hành nhưng khi mình dùng ghost cho win me thì mất tiêu nó vô trực tiếp luôn win me vậy là sao??muốn cài 2 hệ diều hành mà vẩn có thể ghost được tùy ý thì phải làm cách nào??
Ngoài ra khi dùng ghost nếu mình dùng paration magic(ko biết viết đúng ko) để xóa ổ cứng mà ko phải format cho nhanh khi dùng ghost lại thì nó ko khời động được muốn khởi động được thì phải làm như thế nào??

quang_ngoc2006
18-07-2004, 11:05
Trước hết , bạn cài win vào như thế nào : cài win me trước rồi mới cài win xp đúng không ? rồi sau đó bạn này mới tạo bản ghost của win me hỉ . Nếu như bạn tạo bản ghost của win me trước khi cài win xp thì co thể bị trường hợp như vậy đó. Vì khi cài win xp vô sau nó sẽ tự động khi thông tin của nó vào phần đầu của ổ cứng , ở ổ C , nếu bạn format ổ c xong rồi nó cũng xóa hết thông tin boot rồi.Bây giờ bạn có thể cài thêm 1 chương trình hỗ trợ boot nào đó , như Boot magic chẳng hạn để có thể tùy chọn boot 1 trong các hdh trong hệ thống . Chúc thành công.

ruydo
18-07-2004, 11:17
Ko ý 2 của mình ko liên quan đến ý 1 mình chỉ hỏi là khi minh ghost cho 1 ổ cứng được xóa nhanh bằng paration(ko có format) thì nó ko khởi động win được

nguoitudo
18-07-2004, 16:27
1. nên dùng recovery console dể fix mgr và boot
2. thường thì no vấn đề nhưng nếu không boot được sau khi ghost thì : dùng Win9x : fdisk/mbr , dùng XP/2K thì coi lại câu 1

hình như là vậy đó bạn coi lại xem :D :D :D