PDA

View Full Version : Hỏi: Máy không khởi động... chỉ có một tiếng bíp dài...chuyện gì đã xảy ra?

Real Madrid
17-07-2004, 05:38
Vào một ngày đẹp trời nọ, mình bật máy lên, không có một dấu hệu nào chứng tỏ máy đang khởi động và thay vào đó là một màn hình tối đen như mực và một tiếng bíp dài không dứt phát ra từ PC. Mình không biết máy của mình đang bị gì, vì không khởi động được nên mình không thể vào CMOS để xem điều gì đã xảy ra và mình phải làm điều đó như thế nào?
Mình không rành về phần cứng cho lém, nên mong các bạn trên đây cho mình biết chứng bệnh của cái PC cũng như cách khắc phục? Xin cám ơn các bạn rất nhiều!!!

TheFriends
17-07-2004, 05:45
mở máy ra cắm lại card màn hình và ram

huyhoangcan
17-07-2004, 11:06
Mà card màn hình của bạn tích hợp phải không, nếu là card màn hình tích hợp thì bạn không thể vào được bất cứ gì thì do ram của bạn đã bị lỏng hoặc bị hư rồi, bạn thử tháo ra cắm lại ram đi. Mấy cái Mainbord củ hay bị lỏng thanh cắm ram lắm, nhất là mấy main của thường.

cdman305
17-07-2004, 12:06
Còi hụ "cấp kíu" và "báo tử" ! Main die (CMOS) !

superthin
19-01-2007, 15:57
Chào các bạn,

Gần đây máy tính của mình đổ đốn. Bật lên thay vì chỉ kêu một tiếng Beep như trước đây nó kêu tắc ẹ, rồi beep hụ đủ kiểu chừng 15 giây, nhưng rồi cũng khởi động bình thường. Khi khởi động xong kiểm tra bộ nhớ RAM vẫn thấy đầy đủ, ổ cứng vẫn bình thường, chạy các chương trình dạng Bench Mark hoặc kiểm tra phần cứng không thấy có thông báo nào bất thường dạng nghiêm trọng. Chương trình xem nhiệt độ thì CPU nóng ở độ 29-32 độ C. Máy không bị treo trong quá trình chạy

Mình đã thử vào Setup BIOS của máy để chỉnh về thông số Default rồi nhưng khi khởi động máy lên vẫn cứ kêu. Ban ngày nó kêu không sao, đêm khuya mà bật lên đúng phiền phức, ầm ĩ khó chịu. Hổng lẽ bứt dây loa PC Speaker ra.

Có ai gặp trường hợp như mình? Xin vui lòng cho biết mình phải làm thế nào?

Chân thành cám ơn!

hieept
19-01-2007, 17:19
beep um sùm xong rồi vẫn chạy ngon lành hả bạn? đau đầu nhỉ?

hieept
19-01-2007, 17:19
con main của mình thì lúc đầu tắt máy nó tắt bình thường, sau đó có khoảng thời gian nó hông tắt (có khi khởi động lại) mình phải rút nguồn cho nó tắt.
tự nhiên bây giờ nó lại turn off bình thường
hông hiểu luôn.

duy007vn
19-01-2007, 23:00
Nếu mà hiểu hết PC thì đã ko nói làm gì... Nó giống như là GF của các bro vậy, có ai hiểu hết GF rồi, nói tui nghe cái coi :D

tuanduy
20-01-2007, 00:11
con main của mình thì lúc đầu tắt máy nó tắt bình thường, sau đó có khoảng thời gian nó hông tắt (có khi khởi động lại) mình phải rút nguồn cho nó tắt.
tự nhiên bây giờ nó lại turn off bình thường
hông hiểu luôn.

Cái này do đụng chương trình hay vius. Tui cũng bị vậy nhưng mà lười kiểm tra cài lại Win thì tắt máy bình thường

tuanduy
20-01-2007, 00:14
Chào các bạn,

Gần đây máy tính của mình đổ đốn. Bật lên thay vì chỉ kêu một tiếng Beep như trước đây nó kêu tắc ẹ, rồi beep hụ đủ kiểu chừng 15 giây, nhưng rồi cũng khởi động bình thường. Khi khởi động xong kiểm tra bộ nhớ RAM vẫn thấy đầy đủ, ổ cứng vẫn bình thường, chạy các chương trình dạng Bench Mark hoặc kiểm tra phần cứng không thấy có thông báo nào bất thường dạng nghiêm trọng. Chương trình xem nhiệt độ thì CPU nóng ở độ 29-32 độ C. Máy không bị treo trong quá trình chạy

Mình đã thử vào Setup BIOS của máy để chỉnh về thông số Default rồi nhưng khi khởi động máy lên vẫn cứ kêu. Ban ngày nó kêu không sao, đêm khuya mà bật lên đúng phiền phức, ầm ĩ khó chịu. Hổng lẽ bứt dây loa PC Speaker ra.

Có ai gặp trường hợp như mình? Xin vui lòng cho biết mình phải làm thế nào?

Chân thành cám ơn!

Theo tôi nghĩ con ROM của bạn bị lỗi nào đó. Bạn thử đi chép lại ROM hay thay con khác xem có khác phục được kg (khoang 20k)

Arkain
20-01-2007, 04:48
Có thể là PSU đang ngắc ngoải, check lại xem voltage có gì bất thường không, rồi đi mượn cái của thằng bạn cho vào thử xem.

qdung
20-01-2007, 15:32
Ram cua ban co van de, ban hay mo thung may ra va cam lai chan ram xem sao , hoac la do loi card manh hinh neu no la card roi

trieudoahong
21-01-2007, 01:20
máy của tui mới bảo hành main. cứ shutdown thì nó tắt còn hibernate thì nó cứ restart lài hoài à. chả biết nó bị gì nữa.

duy007vn
21-01-2007, 10:02
Lỗi MAIN rồi bạn ơi !

khainam78
16-02-2007, 16:48
Theo mình biết thì Kêu tiếng beep dài là lỗi RAM (hồi trước đi học nghe Thầy nói vậy). Bạn tháo RAM ra cắm lại xem sao? Thường mình làm như TheFriends chỉ, tháo cảd màn hình và RAM ra, vệ sinh chân rồi cắm lại là OK.

luckyboy_cuhen
16-02-2007, 17:15
1 tiếng bíp dài là lỗi không tìm thấy card VGA, bạn vào BIOS set lại là được, sau đây tui xin post ý nghĩa 1 số tiếng bíp khi khởi động:
- 1 tiếng dài: Không tìm thấy card VGA. (Không áp dụng cho mainboard có card VGA onboard)
- 2 ngắn 1 dài: Chưa nối dây tín hiệu cho màn hình. (Chỉ áp dụng cho mainboard có card video onboard)
- 1 ngắn: Lỗi về làm tươi bộ nhớ. (Mạch làm tươi bộ nhớ trên mainboard bị hỏng)
- 2 ngắn: Lỗi sai chẵn lẻ. (Việc kiểm tra chẵn lẻ không được hỗ trợ trên sản phẩm này)
- 3 ngắn: Lỗi trong 64KB bộ nhớ. (Lỗi trong 64KB đầu tiên của RAM)
- 4 ngắn: Lỗi bộ định thời. (Bộ định thời trên mainbord không hoạt dộng)
- 5 ngắn: Lỗi về bộ xử lý. (CPU gây ra lỗi)
- 6 ngắn: Lỗi 8042 - cổng A20. (BIOS không chuyển sang chế độ bảo vệ được)
- 7 ngắn: Lỗi về bộ xử lý. (CPU gây ra lỗi)
- 8 ngắn: Lỗi card VGA. (Card VGA hay RAM trên card bị hư)
- 9 ngắn: Lỗi sai số kiểm tra ROM. (Số tổng kiểm tra ROM không đúng với giá trị đã có trong BIOS)