PDA

View Full Version : hỏi một chút

hatienmai
16-07-2004, 23:15
Tui thấy người ta nén file thì dung lượng file giảm rất nhiều, có khi là cả một nửa dung lượng. Nhưng tui nén lại giảm có một chút xíu thôi. vậy nén như thế nào để giảm được dung lượng như vậy ?

VHHX
17-07-2004, 00:15
Những file vài trăm kb, bạn ko nên nén thêm, vì ko nhỏ hơn được bao nhiều . Nếu bạn nén những file vài mb trở lên thì khác, file sẽ nhỏ rất nhiều .
Nếu bạn có đọc lý thuết cách nén file cơ bản trên PC WORLD VN, bạn sẽ thấy . Một câu gồm 110 chữ, khi loại bớt những từ giống nhau thì câu được "nén" chỉ còn cỡ 94 chữ - ko thật sự nhiều, nhưng nếu là một văn bản thì số kí tự giảm đi là rất đáng kể :) !!!

Cotez
17-07-2004, 05:00
Tui thấy người ta nén file thì dung lượng file giảm rất nhiều, có khi là cả một nửa dung lượng. Nhưng tui nén lại giảm có một chút xíu thôi. vậy nén như thế nào để giảm được dung lượng như vậy ?

Điều này tùy thuộc vào dịnh dạng file mà bạn cần nén nữa. Ví dụ cùng một loại file dạng hình ảnh, nhưng bạn nén file .jpg hay .gif thì dung lượng file gần như không giảm, nhưng nén file .bmp thì dung lượng còn rất bé (cùng một chương trình nén).
Một điều nữa chính là kiểu file nén bạn muốn xuất ra. Ví dụ: .zip thì nén không chặt bằng .rar !

hatienmai
18-07-2004, 00:38
tui không rành khoản này lắm, nhưng mà tui vẫn ko hiểu. nếu như vậy sao như nhiều bộ cài vẫn nén được gần cả nửa dung lượng (ví dụ như Norton Antivirus 2005 Beta)

netwalker
25-07-2004, 02:01
nén đại loại là thế này
vd như trong file bạn có chuỗi này 100000001000001
thì khi nén nó sẽ là 1 9so0 1 5so 0 1, như vậy là tiết kiệm đựoc vài bit, bạn hiểu chưa :d (hiểu chít liền á)