PDA

View Full Version : change DNS từ everyDNS , trao đổi và hướng dẫn

jandonggao
15-07-2004, 02:57
Domain của mình là mauthoigian.org

Mình change DNS từ everydns mãi mà không được nhỉ ?

Khi nào được ta whois domain sẽ không thấy là DNS là everydns.net nữa phài không ?? Sao chưa được mà khi vào http://mauthoigian.org và www.mauthoigian.org thì có cái ra cái trang la. quá lạ luôn còn cái thì không có gì >??

Khi mình dùng chức năng adđonomain của host cpanel sẽ thấy cpanel báo cho mình 2 số ip vậy thì vào everydns ta bỏ 2 số ip đó vào đâu a, ns, cname hay MX và cón cái ns1 và ns2 thì sao nữa ?? chổ đâu bỏ vô .

Với cách sử dụng addon domain thì mình add ở nơi khác (not every dns) thì nó có khung thu nhất để điền ns và khung bên cạnh điền ip thì nó được ngay . Còn everyDNS vẫn chưa được nhỉ ?

Mong các bạn hướng dẫn chi tiết giúp . Mình rất cần biết về cái này .

VietDuc
15-07-2004, 03:25
bạn tạo Record là A với IP của NS1 thôi là đủ rồi.

mauthoigian.org >>> A ip ***.***.***.***
www.mauthoigian.org >>> A ip ***.***.***.***

EveryDNS sẽ cập nhật cho bạn trong 5min nhưng Cache của ISP của bạn có thể cập nhật sau 24h. :)

jandonggao
15-07-2004, 04:54
Sao mình đã DNS rùi mà gỏ có www thì mới vào được mà gỏ không có www thì không vào được nghĩa là www.mauthoigian.org thì vào được mà http://mauthoigian.org thì không vào được cách khắc phục cái này ra sao

demo DNS nè

VietDuc
15-07-2004, 07:33
trùi
Del 2 cai có ns1 ns2 đi cũng được hoặc xóa sạch cả 4 đi rồi thay vào đó tạo cái Record mới như sau:

Domain Name: mauthoigian.org
Type: A

Domain Name: www.mauthoigian.org

Chỉ cần 2 cái đó là xong. CHờ EveryDNS cập nhật và chờ ISP clear cache :)

Cách này toi làm với chính netspace.com.vn đấy. Có www hay không đều được cả :detective

Xmen
08-02-2006, 14:20
chào bạn, cho mình hỏi về secondary dns của everydns 1 tí.
hiện tại mình đã có 1 domain :
Vd: host=myname.com.vn type=A value=64.158.219.5
Như vậy đây là cái primary dns phải không, vậy làm sao mình thêm 1 cái secondary dns, mình thử thêm bằng cách đánh vô ô "fully qualified name" myname.com.vn rồi thêm 1 ip 64.158.219.6 thì nó không thêm mà chỉ sửa lại value của cái cũ ở trên. Nhờ bạn chỉ giáo cách thêm dns secondary, tks nhiều.

VietDuc
08-02-2006, 14:48
Bạn hiểu sai về cái dịch vụ này rồi.

1. Domain của bạn point về ns1 ns2 của everydns.net (pri & second). Trong trường hợp domain .com.vn thì bạn cứ đưa cho VNNIC 2 cai tên DNS trên + với IP của chúng.

2. EveryDNS dùng để tạo ra các Record có tac dụng point đến hosting (IP) nào đó. Do đó bạn tạo record A cho domain.com.vn rồi thì khi tạo 1 record giống vậy mà khác Ip thì nó chỉ sửa phần IP mà thôi.

Xmen
08-02-2006, 14:53
a, cám ơn bạn giải thích.
Vậy thì để lấy ip của ns1.everydns.net , ns2.everydns.net thì mình chỉ ping và lấy ip từ cái reply ?

Jacob
08-02-2006, 15:01
Chính xác đó, mà sao ko lấy được cả 4 cái ns của everydns nhỉ.
Tớ cũng đang chuẩn bị sài .com.vn nên hơi thắc mắc cái này 1chuts
Còn về domain .com thì cú pháp sẽ là

Type: CNAME

Cón nghĩa là bạn chỉ cần set IP cho mauthoigian.org
Còn IP của www.mauthoigian.org thì set theo cái ko có www
Vậy là xong,

VietDuc
08-02-2006, 21:23
Đúng rồi cứ ping là ra ngay thôi mà:

ns1.everydns.net >>> 64.158.219.3
ns2.everydns.net >>> 216.218.240.206

To Jacob: Bởi vì thằng VNNIC nó chỉ hỏi mình có 2 đến 3 DNS thôi. CÓ lần đưa 2 DNS và 2 IP trên cho VNNIC, nó lại còn hỏi cái nào chạy web, cái nào chạy mail :(:(:( pó tay pó chân. Tự nhiên nhớ thắng Bờm hỏi ông nội: Ông ơi đồng nào mua mắm đồng nào mưa tương?!?!?!?!?

Xmen
13-02-2006, 15:16
cho mình hỏi thêm 1 tí, mình muốn trỏ domain của mình (vd: myname.com) tới 1 host free, mình dùng atspace.com, vd: myname.atspace.com. Mình thử cả 2 cách để trỏ domain nhưng đều không được, các bạn chỉ giúp:
- 1: ping lấy cái ip myname.atspace.com, sau đó tạo primary domain trong everydns, rồi trỏ nó đến ip vừa lấy, khi mình đánh tên myname.com vào thì nó ra trang chủ của atspace.com. Cách này thất bại vì mình thử ping tên nào nó cũng chỉ ra 1 ip như nhau. vd: myname.atspace.com , myname2.atspace.com.

-2: Mình tạo webhop domain (vd myname.com) trong everydns rồi trỏ đến http://myname.atspace.com/index.htm, nhưng khi mình vô myname.com thì nó chỉ hiện ra trang chủ của atspace.com, không phải là trang myname.atspace.com.

Các bạn chỉ giúp mình với.
Nhân tiện, bạn nào biết host free nào có cho ip tĩnh không, cảm ơn nhiều.

VietDuc
13-02-2006, 15:40
Lý do hết sức đơn giản là trên server của atspace.com đâu có tạo DNS trỏ đến tên domain của bạn đâu. Nó chỉ có DNS record cho myname.atspace.com. Do đó khi bạn point domain bạn đến atspace.com thì chỉ là 1 chiều, nó chỉ trỏ đến Main IP của server và kết quả là bạn thấy trang chủ của atspace.com

Nhân tiện, bạn nào biết host free nào có cho ip tĩnh không, cảm ơn nhiều.Hiểu chết liền. Host free mà lại còn cho IP riêng nữa hả? Còn đương nhiên là nó đang chạy IP tĩnh rồi.

Xmen
13-02-2006, 15:42
hihi, mình là newnewbie về mấy vụ này, nên nhờ các sư huynh chỉ giáo.

Với cách làm thứ 2, mình đã tạo webhop domain, và trỏ trực tiếp đến trang index.htm rồi vẫn không được (?)

vitnuce
13-02-2006, 16:45
hihi, mình là newnewbie về mấy vụ này, nên nhờ các sư huynh chỉ giáo.

Với cách làm thứ 2, mình đã tạo webhop domain, và trỏ trực tiếp đến trang index.htm rồi vẫn không được (?)
Trỏ vào host chứ sao lại vào trang nào đó như index.htm hả bạn? Xem xét ví dụ sau nhé:

Ví dụ domain của bác là xmen.com, có IP là 10.0.0.1, add thế này:

xmen.com A 10.0.0.1
www.xmen.com CNAME xmen.com
thì không cần dùng NS. Nếu cần sử dụng Nameserver với NS của host là ns1.host.com, ns2.host.com:

xmen.com NS ns1.host.com
xmen.com NS ns2.host.com
Nếu cần dùng ftp

ftp.xmen.com CNAME xmen.com
Nếu cần dùng mail (nhớ chú ý value của record):

mail.xmen.com CNAME xmen.com
xmen.com MX xmen.com 10

Have fun :)

ghostape
16-02-2006, 16:28
trùi
Del 2 cai có ns1 ns2 đi cũng được hoặc xóa sạch cả 4 đi rồi thay vào đó tạo cái Record mới như sau:

Chỉ cần 2 cái đó là xong. CHờ EveryDNS cập nhật và chờ ISP clear cache :)

Cách này toi làm với chính netspace.com.vn đấy. Có www hay không đều được cả :detective

Đã lầm mà seo vẫn chưa dc nhỉ?
Em đợi đến 2 ngày rùi mà khi đánh tên domain lên vẫn ko vô dc

n3452323
03-11-2006, 16:05
Nếu cần dùng mail (nhớ chú ý value của record):

mail.xmen.com CNAME xmen.com
xmen.com MX xmen.com 10

Have fun :)

Cảm ơn lời hướng dẫn cụ thể, mình đã cấu hình được cho web chạy ngon rồi. Tuy nhiên có một số thắc mắc mong các anh hướng dẫn.

1. Record value của MX
Bạn cho hỏi value của record thì mình lấy là 10 hay lấy giá trị nào ?
Trong WHM của mình mình thấy record của MX là 0 vậy mình sẽ lấy record là 0 đúng không ?

2. Cấu hình sử dụng email ở 1 host khác
Luôn tiện, cho mình hỏi luôn, nếu mình muố sử dụng email ở một host khác so với host trang web thì sẽ phải cấu hình thế nào ?

Xin chỉ cụ thể giúp nếu mình có
domain là abc.com
host 1 có IP 192.168.1.1 (dùng để lưu trang web)
host 2 có IP 10.0.0.1 (dùng cho email)

3. Cấu hình thêm mySQL ở một host khác nữa
và nếu mySQL mình có thể chỉ đến một host thứ 3 nữa không ?

4. Cấu hình thế nào để chạy được web site từ nhiều host
Mình thấy 24h.com.vn chạy được nhiều sever cho 1 địa chỉ để chia sẻ tài nguyên (www1.24h.com.vn, www2. , www3. ..) vậy nếu muốn cấu hình như vậy thì có cách nào đồng bộ hóa dữ liệu ?

Cảm ơn các anh và xin đừng chê cười vì hỏi nhiều quá !

TheHeTre
06-11-2006, 09:57
Đúng rồi cứ ping là ra ngay thôi mà:

ns1.everydns.net >>> 64.158.219.3

To Jacob: Bởi vì thằng VNNIC nó chỉ hỏi mình có 2 đến 3 DNS thôi. CÓ lần đưa 2 DNS và 2 IP trên cho VNNIC, nó lại còn hỏi cái nào chạy web, cái nào chạy mail :(:(:( pó tay pó chân. Tự nhiên nhớ thắng Bờm hỏi ông nội: Ông ơi đồng nào mua mắm đồng nào mưa tương?!?!?!?!?
:) Thế bát nào đựng mắm, bát nào đựng tương? :D

Tuy nhiên, nếu dùng IP thì cũng có ngày vẫn mất tiền để change IP thôi vì bản thân everyDNS cũng change IP cho mấy NS của mình. Không tin ping lại coi:

ns1.everydns.net >>> 38.99.14.207

AloneStar2906
18-12-2006, 22:44
EveryDNS sẽ cập nhật cho bạn trong 5min nhưng Cache của ISP của bạn có thể cập nhật sau 24h.

Vậy nếu em dùng IP động thì mỗi lần cập nhập lại IP thì phải đợi cache của ISP cập nhật sau 24h hả anh ? :(

binisdan
15-01-2007, 01:16
Ví dụ domain của bác là xmen.com, có IP là 10.0.0.1, add thế này:

xmen.com A 10.0.0.1
www.xmen.com CNAME xmen.com
t
anh ơi,em không hiểu chổ này.anh có thể chỉ em lại không.sao domain của em không biết ip.im của domain là sao anh.

vitnuce
15-01-2007, 14:55
Ví dụ IP của bạn là binisdan.com, bạn muốn trỏ nó vào 1 hosting có IP là 10.0.0.1 thì bạn thêm trong EveryDNS dòng:

binisdan.com 10.0.0.1
để ánh xạ domain binissdan.com vào IP đó.

Còn dòng sau

www.binisdan.com CNAME binisdan.com
là tạo giá trị CNAME www cho domain của bạn. Hay nói nôm na, bạn sử dụng http://www.binisdan.com cũng vào được, mà http://binisdan.com cũng vào được.

EveryDNS lại đổi IP cho NS của mình rồi :D

ns1.everydns.net [209.131.97.97]
ns2.everydns.net [204.152.184.150]

binisdan
15-01-2007, 20:25
em có thể làm ngược lại được không.

www.binisdan.com 10.0.0.1

binisdan
15-01-2007, 20:32
http://www.khonggianmang.com/huongdan/sudungDNS.html
bác này có chỉ là phải add vào trong trang quản lý tên miền.vậy dùng everydns thì có phải add không.
với lại mình phải add cái nào ns1,ns2,ns3 hay ns4.everydns.net .
add cả 4 cái có được không.
em hơi gà mấy vụ này.mong các bác đừng cười:)

xuantuyen47
15-01-2007, 20:56
Lại là EveryDNS Bác Nào Biết Cách Config Cho Cái Domain Luôn Được Giữ Trên Adress Thì Làm Ơn Chỉ Dùm Em Với Em Amato Cai Vụ Này Lăm

binisdan
16-01-2007, 17:36
bác nào chỉ em cái này với.đang hấp hối.đang ký domain được 1 tuần rồi mà chưa có edit được.hu hu

vitnuce
16-01-2007, 18:34
binisdan thân mến,

đầu tiên khi đăng ký domain. Ví dụ là binisdan.com.vn, nếu muốn dùng một dịch vụ DNS trung gian (như everydns, zoneedit..) thì tất nhiên, bạn phải trỏ nó vào NS mà dịch vụ DNS trung gian đó yêu cầu. Ví dụ với EveryDNS, bạn có thể tạo Primary DNS là ns1.everydns.net và Secondary DNS là ns2.everydns.net. Sau đó vào account everydns của bạn, tạo những thông số như bài viết của tôi đó.

EveryDNS cung cấp 4 NS cho bạn, bạn có thể add 1, 2 hoặc cả 4 cái tùy thích.

binisdan
16-01-2007, 23:51
oh yeah,em đã làm rồi,sắp đựoc 2 ngày mà sao nó vẫn cứ hiện chữ editing phuonglinhmobile.com nhỉ.

binisdan
17-01-2007, 01:27
Now editing phuonglinhmobile.com
sao em change đã đúng 48 tiếng rồi mà đến giờ nó vẫn cứ thế nhỉ.khi nào nó mới edit xong vậy trời

vitnuce
17-01-2007, 11:08
ERROR: I couldn't find any A records for phuonglinhmobile.com

Bạn đã add A record cho domain trong EveryDNS chưa vậy :-?

binisdan
17-01-2007, 11:30
oh,em change record nay rồi mà
phuonglinhmobile A ***.***.***.***
cái này em làm 2 ngày rồi mà nó cu bảo là editing.chẳng hiểu sao nũa

binisdan
17-01-2007, 11:31
Status: Logged in -- Editing Domain phuonglinhmobile.com.

binisdan
17-01-2007, 20:25
em add record A rồi mà.
cái này nè Status: Logged in -- Editing Domain phuonglinhmobile.com.
sao den gio mà nó vẫn vậy nè anh.có vấn dề ji không nhỉ.

binisdan
17-01-2007, 20:34
mịa,ghét wa del cái domain trong every ròi,giờ tạo lại

binisdan
17-01-2007, 20:53
bác ơi,host của em có đường dẫn như sau:66.98.208.96/~plmobile
giờ em phải add như thế nào.
còn em đăng ký cái byethost có đường dẫn . http://binisdan.byethost9.com .khi em ping thì có ip: 209.190.85.251
nhưng khi gõ lại thì không ra web của em.kỳ vậy nhỉ

binisdan
18-01-2007, 13:26
bác ơi.em dùng zoneedit thì chỉnh được rùi. http://phuonglinhmobile.com nhưng nó hiện ra cái link host chứ không phải là tên miền.giờ em muốn thay thì làm sao nhi

binisdan
18-01-2007, 17:41
hic,em sử dụng cái dns của byethost luôn rồi.nhưng bác chỉ em làm cái đó với nha.em sử dụng cái này là tạm thời thôi chứ khi không dùng cái host miễn phí nữa thì sao làm được.thanks bác vitnuce và all

binisdan
21-01-2007, 14:36
chỉ em với bác ơi.hu hu

demmautrang
27-11-2007, 22:03
mình dùng everydns ,vào mạng Lan thì được còn ra quán nét thì không vào được .Có ai biết tại sao không ?