PDA

View Full Version : Nhóm bạn yêu và cảm nhạc

no13
13-07-2004, 12:53
Mình thấy ở diễn đàn ít bàn về nhạc và những người cùng sở thích .Bạn nào có quan tâm đến những tình khúc vượt thời gian của Vũ Thành An,Ngô Thụy Miên,Trịnh Công Sơn .......đặc biệt là những bài hát do Tuấn Ngọc ca,xin được giao lưu với các bạn

unlucky555
13-07-2004, 13:44
ok Vũ Thành An tuy đã thành danh với 10 bản không tên nhưng rồi để sau này xuất hiện những bản không tên 39 hay 41 thì thật là làm mất đi giá trị của 10 bản không tên đầu. Trinh Công SƠn thì có một cách dùng từ rất đăc trưng mà chỉ ở ông mới có những ( nắng Thủy tinh những hạ trắng...) Ngô Thụy Miên thì thật đều thật hay với nhưng giai điệu luôn mượt mà.
Nói đến Tuấn Ngọc thì thật thiếu sót nếu không nói ( lời người ngoai đạo, đến vòm mây trắng) và bên cạnh đó một tiếng hát trầm ấm đặc trưng của Thùy Dương nữa phải ko bạn?... hì hì và còn bao điều nửa mà phạm vi 1 bài viết làm sao nói hết phải ko bạn?

no13
14-07-2004, 03:46
Kô ngờ mod Thư giãn lại am hiểu nhiều dòng nhạc mà không ít người cho là Sến .Thế nhưng để hiểu và cảm được giai điệu ,ca từ của nó mới thấy cái hay, cái ý tứ ,cái thần và cái hồn của tác giả ,cuộc đời.......và cả bản thân mình trong đó .Thật sự kô thể nào nói hết được ,thế mới "Có những niềm riêng" và có khi nào bạn ngồi uống cafe một mình thưởng thức từng lời ca nhẹ nhàng trôi qua từ "Riêng một góc trời" hay "Tưởng niệm" thật là thú vị ,các bạn nghỉ sao,thử một làn chứ?

unlucky555
14-07-2004, 08:21
Nếu nói nhạc Trịnh Công Sơn, Vũ thành An và Ngô Thuy Miên là nhạc sến thì...hì hì thứ nhất người đó chẳng biết thế nào là âm nhạc. Thứ hai người đó cũng nên coi lại từ sến là thế nào và xuất sứ của từ sến nhé.
Còn nếu mà ko tìm hiểu được thì unlucky tui cũng vui lòng trả lời dùng cho từ sến đại diện thế nào và xuất sứ vì sao có từ sến nhé

no13
14-07-2004, 09:04
Có ai thích vừa nhâm nhi cafe vừa nghe nhạc trữ tình kô?.Tui mời nè

Sawyer
14-07-2004, 09:13
Mời em đi ông anh :D :D đang buồn và đang thèm ngồi cafe nghe nhạc Trịnh :)

no13
14-07-2004, 09:18
Còn ai ủng hộ nữa kô,đăng ký nhanh nha

mathiencusi
14-07-2004, 10:51
Có thể nói âm nhạc nước ta kể từ thời làn sóng xanh mới bắt đầu có nhiều thay đổi rỏ rệt: số bài hát nhiều hơn và số ca sĩ mới cũng xuất hiện nhiều như nấm mọc sau mưa và càng lúc tôi càng cảm thấy chất lượng âm nhạc đi xuống trầm trọng:
1. Tuổi thọ bài hát ngày càng ngắn đi, quá đơn giản bài hát chẳng có thứ gì có thể đọng lại trong lòng bạn cả, thể hiện một thứ tình cảm vớ vẩn và dễ dãi và thiếu chân thật....
2. Sự sao chép tràn lan : nghe giai điệu bài hát bạn không tìm thấy chất "Việt Nam " nào cả : THái, Hàn , KH đại loại như thế....

Dù sao trong số sạn đá đó cũng vẫn tìm được những viên ngọc thật sự : có thể kể đến Mỹ Tâm , Thu Phương , Trần Thu Hà, Bằng Kiều ......và những bậc đàn chị diva : Thanh Lam, Mỹ Linh
Về phía sáng tác có thể thìm được : Dương Thụ , Quốc Bảo, Việt Anh ( tôi đặc biệt có cảm tình với nhạc sĩ này), xét xa hơn chút có thêm : Trần Quang Lộc, Bảo Chấn ( nếu ông ta không có vụ kia), Phú Quang, Trần Tiến ( nhóm cựu trào)
Phần còn lại các nhạc sĩ khác chưa đạt được cái "thần" cũng như chưa thể hiện được "chất riêng " trong ca khúc của họ và một bộ phận đáng kể các ca khúc không có sự trao chuốc về ca từ nặng tính dễ dãi và không " thực"
Tôi thì luôn quan niệm rằng ca khúc phải có tính "thực" và ai thể hiện được chất thực đó mới là những người nghệ sĩ đích thực

Đó là âm nhạc hiện đại còn đạng như : Vũ Thành An , NGô THụy Miên tên nào chê vác "mã" đi nói chuyện với hắn liền...

mathiencusi
14-07-2004, 10:54
THật mừng những dòng nhạc này vẫn còn một bộ phận người nghe ...tưởng đâu chỉ mấy tên có máu lập dị như tôi mới mê chứ

Tuy nhiên cần phân biệt loại này với sến , nó khác sến nhiều lắm ca từ trao chuốt thi vị hơn nhiều....còn sến hả : Trường Vũ, Chế LInh, Duy Khánh ai khen chứ tui thì xin lỗi ....vứt vứt và vứt.......nhạc rẻ tiền

mathiencusi
14-07-2004, 10:59
ờ nói về cảm nhạc để tui viết về nhạc sĩ tui thích nhất nhé : Việt Anh
Tớ rất thích những bài hát mang nỗi buồn man mác , tản mạn và mơ hồ của Việt Anh , mời các bạn yêu thích nhạc Việt Anh tham gia thảo luận.....
Nói chung về nhạc Việt Anh tớ thấy Thu Phương hát là số 1 , chị có khả năng truyền tải được cái hồn cũng như cảm xúc chân thực nhất cho bài hát......bài " Dòng sông lơ đãng " Việt Anh sáng tác và cùng nhóm SG boy biểu diễn một thời gian dài nhưng phải tới Thu Phương bài hát mới thật sự đi vào lòng người.....
Quang Dũng hát bài : " Hoa có vàng nơi ấy" nghe cũng tốt nhưng tớ nghe đồn rằng TUấn Ngọc hát còn hay hơn....bạn nào có bài này do Tuấn Ngọc hát làm ơn cho mathien xin với......
Cái hay ở đây không chỉ là ca từ mà là tích " thực" của bài hát nó xuất phát từ nỗi đau thật sự khi tình yêu không trọn vẹn, một điều gì đó tiếc nuối :" Rồi chúng ta sẽ đôi lần tiếc nuối......để một dòng sông lỡ đãng trôi qua.." Chỉ nhưcng người thật sự biết yêu là gì mới cảm được những đoạn như thế này ......
ờ để mai viết tiếp :D..........

newbie_hamhochoi
14-07-2004, 11:19
lúc đầu tui cũng nghĩ nhạc vn mình bây giờ là đồ vứt đi. Nhưng mà sau khi nghe 1 vài bài hát của Mỹ Lệ, Hồng Nhung, Mỹ Linh, Đoan Trang... tui thấy nhạc mình cũng còn hay lắm. Thể loại nhạc nhẹ là thế mạnh của vn và chỉ có những diva (nữ) mới thể hiện thành công nhất. Tui khoái nhất là bản "Tan hết mùa yêu xưa" của Quốc Bảo, nó có vẻ buồn buồn, vẩn vơ mà lại mênh mang sao sao ấy. Đoan Trang hát bản này nghe cũng phê cực kì. Nếu ông này mà hông có vụ scandal copy nhạc ngoại báo chí la rùm beng gần đây thì tui thần tượng ổng lắm. Ngoài ra Hoài An cũng rất tài, biết kết hợp nhiều kĩ thật hiện đại vào bài hát của mình, có nhiếu âm thanh "độc". Còn Trịnh thì khỏi nói rồi, ổng là bậc thầy của ca từ mà. Mỗi bài hát của ổng là một bài thơ, có thể ra đề bình giảng như bình giảng 1 bài thơ đuợc luôn
Tui mới gia nhập, chưa rành về IT nhưng sẵn sàng học hỏi những bậc đi trước, mong được làm wen với các bạn

lanphuong
14-07-2004, 11:31
Trùi ui, có nhìu bạn giống tui wá, tui mê nhạc Trịnh lắm đó, rùi còn mấy bài ngày xưa nữa chứ (lâu wá quên tên bài hát rùi). Mỗi tối, sau khi đi học mệt mỏi về, ôm cây guita ngồi ngân nga hát "nhà tôi ở cuối chân trời..." sao mà thích wá đi mất.
Mình cũng hay vừa học bài vừa nghe nhạc Trịnh, nhạc giao hưởng... còn mấy cái nhạc trẻ bây giờ nghe 1 hay 2 lần là chán rùi, chẳng có muốn nghe lại nữa.
Vì vậy mà mình cũng muốn làm karaoke về nhạc Trịnh, nhạc tiền chiến, Việt Anh...đó, tự mình ngồi hát cho nó sướng...

mathiencusi
14-07-2004, 11:32
lúc đầu tui cũng nghĩ nhạc vn mình bây giờ là đồ vứt đi. Nhưng mà sau khi nghe 1 vài bài hát của Mỹ Lệ, Hồng Nhung, Mỹ Linh, Đoan Trang... tui thấy nhạc mình cũng còn hay lắm. Thể loại nhạc nhẹ là thế mạnh của vn và chỉ có những diva (nữ) mới thể hiện thành công nhất. Tui khoái nhất là bản "Tan hết mùa yêu xưa" của Quốc Bảo, nó có vẻ buồn buồn, vẩn vơ mà lại mênh mang sao sao ấy. Đoan Trang hát bản này nghe cũng phê cực kì. Nếu ông này mà hông có vụ scandal copy nhạc ngoại báo chí la rùm beng gần đây thì tui thần tượng ổng lắm. Ngoài ra Hoài An cũng rất tài, biết kết hợp nhiều kĩ thật hiện đại vào bài hát của mình, có nhiếu âm thanh "độc". Còn Trịnh thì khỏi nói rồi, ổng là bậc thầy của ca từ mà. Mỗi bài hát của ổng là một bài thơ, có thể ra đề bình giảng như bình giảng 1 bài thơ đuợc luôn
Tui mới gia nhập, chưa rành về IT nhưng sẵn sàng học hỏi những bậc đi trước, mong được làm wen với các bạn

Bạn à nói bạn nghe đều này : Hoài An nhạc lai HK hay nói thẳng là chôm nhạc chứ không có sáng tạo cái gì đâu ca từ ngang phè . Tay này cái xác nhạc thì được , cái hồn thì không.....mì ăn liền cả
.......mà nội cái vụ cha nội này lên Echip chỉ fdisk , dồn đĩa :D....là thấy không ưa rồi

Mỹ Linh+ Hồng Nhung thì được
Đoan Trang : giọng còn non , kĩ thuật nhả chữ chưa hoàn thiện và có phần nghiệp dư......
Mĩ Lệ : giọng tốt nhưng quá chú trọng khoe giọng hơn là đi sâu vào cảm xúc............

unlucky555
14-07-2004, 12:24
Nói đến nhạc Trinh thì thật không thể nói đến Tuyển tạp ca khúc da vàng hì hì, khi nào xuong Vung Ta`u tôi mời đi quán Thí dụ uống cafe ở đây chỉ chơi nhạc Trịnh.
Nói về hiện nay tuy Quang Dung với ..." một vòm mây trắng bay đi tìm nhau....." có thể nói là khá thành công nhưng nếu đem so sanh với Tuấn Ngọc thì cũng ca khúc ây nhưng có sự các biệt khá rõ thể hiện sự diêu luyện. Nhìn chung một số nhạc sỹ sau này thể hiện như các you da noi là khá thành công nhưng so ra vẫn cảm thấy có gì đó chưa thật sự đẳng cấp.
Còn cái dòng nhạc sến miêu tả cái tình yêu ủy mị, đau khổ não nề ngập tràn nước mắt được phần đông các fan hạn chế về kiến thức và các xa văn minh một chút yêu mến cuồng nhiệt tạo cho những Phi Nhung, Trường Vũ cất tiếng hát và những Trúc Hồ viết thì thui thui cho tui can nhé nuối không trôi

mathiencusi
14-07-2004, 12:38
Nói đến nhạc Trinh thì thật không thể nói đến Tuyển tạp ca khúc da vàng hì hì, khi nào xuong Vung Ta`u tôi mời đi quán Thí dụ uống cafe ở đây chỉ chơi nhạc Trịnh.
Nói về hiện nay tuy Quang Dung với ..." một vòm mây trắng bay đi tìm nhau....." có thể nói là khá thành công nhưng nếu đem so sanh với Tuấn Ngọc thì cũng ca khúc ây nhưng có sự các biệt khá rõ thể hiện sự diêu luyện. Nhìn chung một số nhạc sỹ sau này thể hiện như các you da noi là khá thành công nhưng so ra vẫn cảm thấy có gì đó chưa thật sự đẳng cấp.
Còn cái dòng nhạc sến miêu tả cái tình yêu ủy mị, đau khổ não nề ngập tràn nước mắt được phần đông các fan hạn chế về kiến thức và các xa văn minh một chút yêu mến cuồng nhiệt tạo cho những Phi Nhung, Trường Vũ cất tiếng hát và những Trúc Hồ viết thì thui thui cho tui can nhé nuối không trôi
Nói về nam hát nhạc Trịnh thì xưa nay chỉ có Tuấn Ngọc là hát tốt thôi không có ai hát thành công cả.....Quang Dũng mới hát có 2 năm chưa đủ già để thể hiện hết cảm xúc
mà không riêng về nhạc Trịnh nếu chỉ xét chất giọng thôi thì : Kỉ thuật nhả chữ của Tuấn NGọc thuộc về loại bẩm sinh không ai bắt chước được :D.........
Phần đông nam ca sĩ có chất giọng khá giống nhau nên ít tạo được bản sắc riêng.....một vài người đặc biệt mà thôi..........

Ghost1982
15-07-2004, 00:59
Ngoài cố nhạc sỹ Trịnh Công Sơn thì các vị ở trên đều ko quen tôi lol
Quả thực là bây giờ ko còn nhiều người nghe nhạc theo lối chiều sâu mà nghe nhạc dễ nghe dễ nhìn. Vì thế nên mới có mấy em cỡ như Ngô Thanh Vân đi làm ca sỹ chứ.
Nói về ca sỹ thì có lẽ sẽ có nhiều người nói chứ nói về nhạc sỹ thì e rằng chỉ có mấy vị ở đây chat với nhau thôi.
Ở Việt Nam có ai vừa sáng tác vừa hát mà nổi tiếng ko nhỉ?

no13
15-07-2004, 05:51
ờ nói về cảm nhạc để tui viết về nhạc sĩ tui thích nhất nhé : Việt Anh
Quang Dũng hát bài : " Hoa có vàng nơi ấy" nghe cũng tốt nhưng tớ nghe đồn rằng TUấn Ngọc hát còn hay hơn....bạn nào có bài này do Tuấn Ngọc hát làm ơn cho mathien xin với......
Cái hay ở đây không chỉ là ca từ mà là tích " thực" của bài hát nó xuất phát từ nỗi đau thật sự khi tình yêu không trọn vẹn, một điều gì đó tiếc nuối :" Rồi chúng ta sẽ đôi lần tiếc nuối......để một dòng sông lỡ đãng trôi qua.." Chỉ nhưcng người thật sự biết yêu là gì mới cảm được những đoạn như thế này ......
ờ để mai viết tiếp :D..........
Chào bạn rất vui khi gặp người cùng sở thích.Nói về ca sĩ Tuấn Ngọc thì kĩ thuật thể hiện bài hát kô chê vào đâu được,anh đã làm toát lên cái hồn của tác phẩm, chút riêng tư của tác giả trong từng bài hát và làm cho chúng ta ít nhất một lần bắt gặp mình trong đó.Không những "Hoa có vàng nơi ấy" mà mình có rất nhiều ca khúc do Tuấn Ngọc thể hiện.Email của bạn là gì,mình sẽ gửi "Hoa có vàng nơi ấy" cho.
Mình xin đính chính một chút nha unlucky555 quán cafe ở Vũng Tàu có tên là Thi Dụ nghĩa là Gió Lộng và nói thêm một quán kô kém Thi Dụ đó là Ca Dao
Nếu có dịp về VT unlucky555 sẽ chiêu đãi anh em tại hai quán này chứ?

Sawyer
15-07-2004, 07:56
Hix mấy vị kia em không nghe nhiều,chỉ có Trịnh Công Sơn là được nghe từ nhỏ,nhiều bài lâu lắm rồi không nghe nhưng vẫn còn nhớ .... Cả gia đình mình ai cũng thích nhạc Trịnh .
Mình thích nhất bài "Một cõi đi về" và "Hạ trắng" :)

Âm nhạc Việt nam bây giờ đi xuống quá,nói như một nhà báo thì "đang ở giữa mùa mưa" .Nhạc sĩ thì thi nhau "đạo" còn ca sĩ thì hát nhép,suốt ngày cứ kêu gào những ca từ rỗng tếch một cách vô ý thức "hãy tin vào đối phương người hỡi" hay "người yêu anh trên thế gian còn rất nhiều" . Không biết bao giờ mới khá nổi đây !

mathiencusi
15-07-2004, 10:51
Chào bạn rất vui khi gặp người cùng sở thích.Nói về ca sĩ Tuấn Ngọc thì kĩ thuật thể hiện bài hát kô chê vào đâu được,anh đã làm toát lên cái hồn của tác phẩm, chút riêng tư của tác giả trong từng bài hát và làm cho chúng ta ít nhất một lần bắt gặp mình trong đó.Không những "Hoa có vàng nơi ấy" mà mình có rất nhiều ca khúc do Tuấn Ngọc thể hiện.Email của bạn là gì,mình sẽ gửi "Hoa có vàng nơi ấy" cho.
Mình xin đính chính một chút nha unlucky555 quán cafe ở Vũng Tàu có tên là Thi Dụ nghĩa là Gió Lộng và nói thêm một quán kô kém Thi Dụ đó là Ca Dao
Nếu có dịp về VT unlucky555 sẽ chiêu đãi anh em tại hai quán này chứ?

TRời ơi xúc động wá :(Tương đâu có mình tui thích mấy bài này chứ....

My YH nick : haftma ..................nick cũ bị h@ck rồi :(

no13
16-07-2004, 08:26
Tuấn Ngọc đã được cấp giấy phép biểu diễn tại Việt Nam.

Một tin mừng cho rất đông khán giả yêu nhạc trữ tình đặc biệt là fan của nam danh ca hải ngoại Tuấn Ngọc. Anh đã chính thức nhận được giấy phép biểu diễn tại Việt Nam sau nhiều lần về nước và chỉ được phép hát bên cạnh bạn bè mà chưa có dịp đứng trên sân khấu.

Nay Tuấn Ngọc đã thoả ước mơ được hát cho khán giả của mình trong những chương trình riêng đàng hoàng, dù chỉ là trong những phòng trà vài trăm người. Như vậy tới đây, chắc chắn các phòng trà tiếng tăm nhất của TP HCM và Hà Nội sẽ có lịch diễn cụ thể của anh.

Giọng nam đẹp nhất và đã trở thành style hát nhạc: lối hát Tuấn Ngọc (phong cách chủ đạo của một loạt giọng hát nam như Quang Minh, Đức Minh, Xuân Phú, Quang Dũng, Huy MC, Quách Thành Danh, Vân Trường, Trần Thái Hoà, Nguyên Khang...), hiện đang thực hiện một album riêng tại Việt Nam với sự cộng tác của nhạc sĩ Quốc Bảo. Nhạc sĩ Quốc Bảo cũng dự tính mời Tuấn Ngọc thu thanh 2 ca khúc mới nhất dành cho album riêng Những chuyện kể của anh.
Quả là một tin vui đúng kô các bạn

unlucky555
23-07-2004, 09:49
Khánh Ly đã hát:"...còn một con mắt khóc người một con, còn một con mắt một con khóc người..." đó là lời của một ca khúc trong tuyển tập: ca khúc da vàng của cố nhạc sỹ Trịnh Công Sơn không biết ai có lời bài hát này đầy đủ ko nhỉ?