PDA

View Full Version : [DIS] có nên làm một bài Totuor không!

real_time
17-10-2002, 16:51
1. Mình thấy trong forum của chúng ta chưa có bài tutour nào cả? hay là truy nhập vào đây toàn những người giỏi nên không cần tutour nữa?
2. Nếu mà làm tutour thì làm về vấn đề gì? và nên làm thế nào mọi người cho ý kiến nha.

Hiện nay mình chợt nghĩ ra một bài tutour hay hay! chẳng biết là liệu nêu lên có được mọi người ủng hộ hay không để lần sau mình sẽ port lên mọi người đóng góp ý kiến cho mình nhé.

Zero
18-10-2002, 13:05
Hay quá Zero đang định liên lạc với real_time về vấn đề này. Mình cũng định viết vài bài tutour nhưng không hiểu mọi người muốn viết về chủ đề gì ? làm một bài bình chọn chăng?

danceswithwolves
18-10-2002, 21:29
hay lắm, các bạn cứ post lên tutors về đề tài bạn thích trước đi (để có cảm hứng), rồi sau đó sẽ tham khảo ý kiến của người đọc.

real_time
19-10-2002, 15:38
bạn thông cảm bây giờ nhiều member khó tính lắm cứ phải hỏi trước đã mới tính sau! nếu như không chuẩn bị phương hướng là các member sẽ chê ngay! tôi đọc được ở nhiều nơi chế tutour của các MOD lắm! nên phải hỏi trước. và còn thấy! nhiều member còn siêu hơn cả MOD nên cứ hỏi trước cho chắc ăn.

Mad Dragon
20-10-2002, 22:59
Đề tài đầu tiên:Thuật tối ưu các bài toán có thời gian thực hiện dài

Mad Dragon
20-10-2002, 23:02
:rolleyes: :.(

Zero
21-10-2002, 11:31
Đề tài của Madragon nghe có vẻ ổn đó mình sẽ đưa vài bài toán có thuật toán chuẩn là O(n^2) rồi chúng ta sẽ tối ưu chúng xuống O(n) hoặc O(n log n)
Mọi người thấy thế nào.

Mach2
23-10-2002, 22:54
Tôi thấy đề tài này không ổn lắm.
Đương nhiên là nó hay đó, theo những gì tôi hiểu sơ sơ được về nó, nhưng mà dùng làm tutorial, nhất là khi box này chưa có một tutorial nào thì hơi bị... "đô" chăng? Theo ý tôi thì ta nên làm một cái gì đó nhỏ nhỏ thôi, cơ bản một tí cho mọi người đều theo dõi được. Thực ra có rất nhiều vấn đề có thể làm tutorial được, đâu hẳn phải nhảy vô một vấn đề hết sức cao siêu như vậy. Ngay cả các bạn cũng nghĩ rằng nó phức tạp mà? Tôi thấy bên box C/C++ có loạt bài về OOP rất hay. Hiện nay box chúng ta tuy tên là Pascal/Delphi/Kylix mà tôi thấy có bao nhiêu bài về Delphi hay Kylix gì đâu? Có khi nhiều người còn không biết Delphi là cái gì nữa... Tôi nghĩ một số tutorial về Object Pascal thích hợp hơn nhiều...
Theo những gì tôi thấy thì bạn Zero có vẻ quan tâm nhiều đến đồ hoạ còn real_time thì thích ngắt hay điều khiển chuột gì đó phải không? Mấy cái đó làm tutorial cũng hay lắm đó chứ?
Ta mới bắt đầu thì nên bắt đầu từ cái nhỏ nhỏ thôi chứ? Viết tutorial cũng đâu phải dễ đâu. Không biết các bạn Mod đã có kinh nghiệm viết tutorial không nhỉ? Viết cho mình đọc thì dễ chứ viết cho người khác đọc cũng khó lắm đấy.

real_time
25-10-2002, 14:12
March2 nói rất đúng đó! Mình thấy trong box của mình chưa có b_i n_o m_ rầm một cái v_o một cái đề lớn v_ khó như v_y chưa chắc các member đã hiểu nổi đâu! Mình mang tiếng ở box về passcal/delphi/kily nhưng với delphi v_ kily mình cũng chỉ biết một chut thôi. (với lại t_nh toán thời gian thực hiện thu_t toán không phải l_ chuyện dễ đâu) mình th_ đưa ra chủ đề thế n_y xem mọi người có đồng ý không nhé:
Mọi người hãy l_m một b_i tổng hợp về các thu_t toán (trước hết l_ tìm kiếm sắp xếp OOP trong pascal cũng được) liệu thế đã ổn ch_a?
Đúng l_ mình chưa bao giờ viết tutorial cả! viết cho mình thì dễ lắm! vì chỗ n_o thiếu thì mình có thể tự hiểu lấy còn viết cho người khác thì thiếu l_ người ta khó hiểu ngay! nên mới phải đưa ra để b_n với các member!
Còn ai có ý kiện cứ viết lên bọn mình sẽ tham khảo! nếu ai muốn trao đổi trực tiếp cũng được mail cho mình nhé:
- loveu4areson@hotmail.com (nếu ở HN goi điện nhé SDT 8536532 gặp Hùng)

real_time
26-10-2002, 15:07
Hay là mỗi bài ta viết về một thuật toán thôi? --> ta sẽ có được một loạt bài về thuật toán! mà nghe nói cái này mọi người rất cần đó! xong rồi trong những bài đó ta có những ví dụ cụ thể nhé! (những chương trinh đơn giản áp dụng thuật toán thôi) mọi người thấy thế nào?

Mach2
27-10-2002, 21:59
Bạn thử đưa cụ thể ra các đề tài xem. Thuật toán nghe cũng hay đấy, nhưng mà thuật toán gì mới được?

real_time
29-10-2002, 13:33
Thế này nhé! mỗi bài ta làm một bài về thuật toán cụ thể nào đó nếu thuật toán ngắn gọn và ít ít thì ta nói về 2 3 thuật toán gì đó thế là xong mà! bài đầu tiên nói về thuật toán sắp xếp đi! như là bài sắp xếp nổi bọt này, sắp xếp theo thuật toán chọn, sắp xếp theo thuật toán chèn trực tiếp ... Mình thấy mấy cái này nhiều người nói lắm nhưng mà cứ nói lại thì đã sao nhỉ? vì nói nhiều càng tốt mà xong rồi sẽ dần dần nâng cao nó lên.

real_time
10-11-2002, 21:30
bài này bị quên vào quá khứ rồi hay sao mọi người tiếp tục cho ý kiến đi chứ!

Mach2
10-11-2002, 22:07
Còn tôi thì tôi tưởng là bạn sẽ gửi tutor lên chứ? Sao lâu quá vậy?

vikhoa
10-11-2002, 23:00
Nói chung là có gì hay cứ post lên đi. Còn ai đọc được hay không thì tính sau, ít nhất thì cũng có cái gì để đọc, còn hơn nói hoài mà chưa thấy cái gì cả :D

real_time
11-11-2002, 09:05
Được thôi hôm nay tôi sẽ port bài đầu tiên vậy.