PDA

View Full Version : Cần giúp Set up, nối dây 2 loa vào 1 bộ loa khác.

sheva8
08-11-2010, 16:49
Tình hình là e có 2 bộ loa. 1 là bộ 4.1, và bộ kia là dàn cd Panasonic. Bộ 4.1 thì các loa vệ tinh đều nối với cục sub bằng jack hoa sen cả.

Em trưng dụng bộ panasonic vì 2 cái loa của nó nghe rất đã. (bộ này sử dụng điện 110v). và 2 loa này nối vào ampli dạng dây điện tuốt trần (không có jack cắm hoa sen) mỗi dây đều có dây nóng và lạnh như dây điện
E nối cả 2 bộ loa vào máy tinh luôn. 2 bộ chỉnh âm lượng riêng biệt.

Gần đây cái bộ panasonic của e bị lỗi IC mặt, và không khởi động được cái Ampli, do đó không cách chi sử dụng 2 loa của nó. Giờ e muốn tìm cách sử dụng 2 loa này thì phải làm sao. E suy nghĩ một số giải pháp nhưng không biết có ổn không.

1. Nối dây (tạo 1 mối nối) vào 2 trong số 4 loa con của dàn 4.1 (Cái này cần cân nhắc vì nó sử dụng điện 110, trong khi cái kia là 220).
2. Tạo jack cắm hoa sen cho 2 loa bự (Nhưng e không biết bắt đầu từ đâu)và gắn vào cục sub bộ 4.1
3. Tao jack hoa sen, gắn thẳng vào sound card onboard.

E không cần nó ra 6.1. E chỉ cần nó có tiếng là dc. Cảm ơn.

pinochu
10-11-2010, 14:10
Lúc bạn nối loa vào ampli thì không cần quan tâm tới điện 110 hay 220v nữa, vì đường ra của ampli là tín hiệu âm thanh rồi. Cách hay nhất là đem ampli panasonic đi sửa. Nối như cách 1 vẫn có tiếng. Cách 3 thì không làm được, tín hiệu từ soundcard cần phải qua ampli khuếch đại trước rồi mới ra loa, bạn nối vậy sẽ chẳng nghe gì, có khi hư luôn soundcard

sheva8
15-11-2010, 11:51
Cảm ơn bạn vì giúp mình.
Pro cho hỏi luôn là sửa cái Ampli Pana ấy có mắc không. Chừng nao nhiêu tiền. Mình được biết nó hư IC mặt vì báo lỗi F61 trên màn hình (nghe đồn là khó kiếm hàng để thay). Tiền thì mình không đến nỗi quá eo hẹp. Mà nếu mắc quá chắc mình mua thêm dàn loa nữa lun vậy.

Àh nếu 2 cái loa đó, mình đấu dây vào jack hoa sen rồi cắm vào 1 ampli khác có ổn không.

Tiện thể cho mình hỏi sửa cái loa Pana ấy ở chổ nào bảo đảm. Mình rất sợ bị luộc đồ.
Thanks

trungkienbn
15-11-2010, 12:06
nếu mà bạn sử dụng amly 110v thì bạn sửa cũng đc nhưng chất lượng nghe nó sẽ kem hơn nhiều kòn nếu làm theo cáck 1 và 2 của bạn đều sử dụng đc 2 loa kòn lại còn káck 3 thì hok dùng đc
con nếu bạn muốn cắm vào amly khác thì bạn cũng lên xem công suất của loa la bao nhiêu để sử dụng cho hợp lý
vì nếu mà công suất của amly nhỏ thì hok sao nếu mà công suất của amly lớn hơn quá nhiều so với loa có thể sẽ bị die mất cái loa đó "" nếu amly công suất lớn loa công suất nhỏ bạn mở to wa sẽ bị cháy loa con nếu mở nhỏ thì hok sao "