PDA

View Full Version : PC bị cái gì đây nè chòi :( pà kon kíu tớ...

C100
07-07-2004, 02:44
Con PC thân iu mí dạo gần đây bị cà giựt pà kon ạ, chạy bình thường nó ngon lém nha dzèo dzèo lun á, nhưng khi setup hoặc chạy một chương trình nào hơi nặng một tí ti (khoảng từ 4mb) thì nó khựng khựng giựt giựt vài giây rùi mới típ tục, con trỏ chuột cũng bị trì trì lại vài giây, tớ nghi Ram hỏng nên tháo bớt 1 thanh 128 ra, vẫn bị nhưng nhẹ hơn tí xíu. Hiện đang rất đau đầu, pà kon ai kíu giúp...
P/s: Có thể 2 thanh Ram hỏng không pà kon, hay CPU hỏng, nguồn hỏng ?
Ngoài ra nhé, tự nhiên lâu lâu nó đứng máy cái rẹt hoặc shutdown cái bụp phải rút phích điện ra cắm dzô lại nó mới cho bấm nút power |ON| :(
PÀ KON NÀO CÓ KINH NGHỊM DZỤ NÌ RÙI KÍU EM DZỚI, HẬU TẠ !! :)

PMT
07-07-2004, 08:46
Chạy HĐH gì vậy?

Empty_heart
07-07-2004, 10:55
Xài nguồn bao nhiêu W ? Nguồn điện nhà có ổn định không ? Check kỹ lại các dây điện, Phích cắm. Make sure rằng hệ thống điện bạn xài không có vấn đề gì cả. Tui cũng bị vụ này hoài ( Đa số là do điện chập chờn )

C100
09-07-2004, 00:51
Các pác thân iu, đã test thử và phát hiện ra lỗi là do một thanh 128 bi hư, cứ gắn vô chạy một hồi là y như rằng báo lỗi um sùm. Thanh còn lại gắn trong máy thì PC chạy bình thường và không báo lỗi liên tục nữa, nhưng hiện tượng khi setup-copy-xử lý chương trình thì pc vẫn bị khựng vài giây rồi nhanh rồi lại khựng...rất bực mình, liệu có phải thanh 128 còn lại cũng có vấn đề ???
P/s: Main có vấn đề liệu cũng có làm hiện tượng này xảy ra không ?

TheFriends
13-07-2004, 00:57
uh, do tài nguyên pc của bạn đã bị chiếm gần hết, nên trong quá trình copy và paste pc sẽ phải giải phóng tài nguyên nên mới xảy ra hiện tượng bị ngừng lại vài giây, bạn nên nâng cấp thêm ram

C100
13-07-2004, 16:52
TheFriends ơi, 256MB Ram rùi đó, pen3 muh, hổng lẽ còn thua pen MMX, copy & paste mấy file nhẹ hều còn bị... khó hiểu ghê.
P/s: Nguồn 350W, main apollo, cpu 667, 256sdram. Ah mà khi ra dos để ghost thì quá trình ghost cũng chậm kinh khủng, bình thường ghost winSE hết có khỏang 3 phút, nay ghost đến những 8-9 phút, khựng hòai...bực kinh !!

TheFriends
14-07-2004, 00:36
uh, vậy thì bạn đã thử cài lại hđh chưa, cũng có thể do hđh bị lỗi, trước kia máy của tôi cũng gặp trường hợp chép file lớn khoảng trên 50mb thì báo lỗi dump memory, phải restart lại, sau này tôi cài lại hđh thì ko còn gặp lỗi này nữa.

C100
16-07-2004, 17:56
Mình cài HDH rùi, tháo thanh Sdram bị nghi là hư ra rồi, defrag Hdd luôn, nhưng xử lý khi copy hay nén or bung nén gì gì đó là trì trệ ngay, chuột giật kinh phong, làm như đang xử lý cái gì TO lắm :) (Virus thì o bị 100% vì tui anti hơi bị nghiêm)
Ai kíu tui, chẩn đoán bệnh lý hộ để còn đi...sửa !

quang_ngoc2006
17-07-2004, 00:21
Mà cái lúc bác bị mấy cái vụ trên thì ổ cứng đã nóng chưa , máy chạy lâu chưa hay mới mở là bị rồi , có thể ổ cứng của bác nóng wá , nên chạy chập chờn đó . Tui bị vụ này rồi , kiếm cái wạt cho ổ cứng là ổn thôi mà .Cũng có thể con Cpu sắp die rồi , cũng có trường hợp đó đó ...Goodluck.

volcanored98
17-07-2004, 00:42
Cái vụ này là do main nha, thông luồng không tốt, khi sao chép dữ liệu phần cứng, HDD yêu cầu CPU xử lý nhiều nên máy không đủ CPU để xử lý thứ khác.
Nói nhỏ nhe, gắn thêm CD-ROM LG vô nữa là máy bạn chết queo luôn đó. Bạn có xài thiết bị nào sử dụng PIO không? nếu có thì remove ra khỏi máy tính đi.

C100
17-07-2004, 17:41
Hic...toi rồi, em xài có 1 ổ CDRom "LG" ma pác kiu em tháo thì em xài = gì nè hu hu... mà PIO là gì...có cách nào.."thông" không chỉ em dzới ạ !!

cdman305
18-07-2004, 00:07
Vô Biosxem lại các setting về Ram, Cache (L2) đi...
Ko liên wan gì đến HDD.Xem lại giải nhiệt CPU.
HDD và CD phải xài riêng cable

C100
18-07-2004, 09:57
Bios set Default luôn, vẫn bị, xài bình thường chả sao nhưng khi install hay copy chuong trình là ... boom boom boom bomm giựt giựt..ai quoằn à đấp bớ gum.. :D

cdman305
18-07-2004, 11:15
Thế có xài riêng cable ko ? Có thử thay CD khác chưa ?
Có set enable DMA trong CD properties chưa ?

cdman305
18-07-2004, 11:19
Mình cài HDH rùi, tháo thanh Sdram bị nghi là hư ra rồi, defrag Hdd luôn, nhưng xử lý khi copy hay nén or bung nén gì gì đó là trì trệ ngay, chuột giật kinh phong, làm như đang xử lý cái gì TO lắm :) (Virus thì o bị 100% vì tui anti hơi bị nghiêm)
Ai kíu tui, chẩn đoán bệnh lý hộ để còn đi...sửa !
Có khả năng cache L2 CPU bị disable hay có vấn đề. Check lại trong Bios xem.
Set paging file lớn hơn xem ?

C100
21-07-2004, 18:09
Thanks kiu :) error đã giải quyết...tụ trên main bị phù :D