PDA

View Full Version : Ai có kinh nghiệm về bank account cho hỏi cái

army
07-07-2004, 00:45
Theo kinh nghiệm thì khi mở tài khoản ở ngân hàng thì nên mở ở đâu để nước ngoài chuyển tiền qua 1 cách dễ dàng thuận lợi ?

gate2vn
07-07-2004, 01:13
có thể làm với ngân hàng nước ngoài như ANZ, nếu là công ty có vốn nước ngoài thì chơi với Citibank, còn nếu ko nữa, bạn có thể open tại Vietcombank. chỉ có điều là cân nhắc wire transfer fee từ nước ngoài về :)

army
07-07-2004, 15:45
Lả sao,tại sao phải cân nhắc
Mình chỉ là cá nhân thôi,k0 phải là công ty gì hết

gate2vn
07-07-2004, 15:51
vì nếu dùng wire transfer thi giá tiền của nó đắt thôi :) mỗi món là mất phí khoảng $36.

ngochue
07-07-2004, 15:53
minh cung co thac ma nhu ban. Va hom qua minh da ra ngan hang de hoi , ho co noi la neu minh muon mo tai khoan nhu vay thi rat don gian. Chi can ban co chung minh thu nhan dan va ban yeu cau lap mot tai khoan ghi cho hinh thuc ghi thi ban can chu y la: chuyen khoan, gui tien,....tuy ban quyet dinh nhung neu ai gui tien vao tai khoan cua ban thi nguoi ay se pahi mat mot khoan le phi la 30.000 cho so tien duoi 30 trieu dong tro len. neu tren 30 trieu dong nguoit ta se tih la 0,1% cua 30 trieu dong do. con tien do thi se co muc tinh rieng.
Neu ban lap tai khoan thi it nhat pahi co 100.000 dong torng tai khoan cua ban de xan nhan va so tien nay ban co the chuyen sagn hinh thuc la tie kiem khong ky han hay neu ban khong chuyen thi ho cung se tinh la tiet kiem khong ky han .
Neu ban muon tiet kiem tien to nghi ban cu de o tai khoan cua minh cung rat hay day
Neu co nguoi than o nuoc ngoai gui ve cho ban thi ban hay cho ho biet ten tai khoan va ma tai khoan cua ban la ok
Chuc ban co mot tai khoan " map u" , vui ve nhe.
Thanh chao

gate2vn
07-07-2004, 15:58
neu ai gui tien vao tai khoan cua ban thi nguoi ay se pahi mat mot khoan le phi la 30.000 cho so tien duoi 30 trieu dong tro len. neu tren 30 trieu dong nguoit ta se tih la 0,1% cua 30 trieu dong do. con tien do thi se co muc tinh rieng.

đó là phí dịch vụ bank ở VN. còn ở nước ngoài về thì tùy thuộc vào từng nơi, và về đây, bank của VN lại charge tiền nhận :crying: nếu tôi ko nhầm thì là 0.065% nếu là wire transfer, còn nếu thu séc thì khoảng $8

PS: bạn viết bài có dấu dùm nhé, ko dấu là vi phạm quy định diễn đàn đó :)

grok_bloodhorn
08-07-2004, 00:10
Hic thế đúng là bất cứ ai chuyển tiền vào tài khoản cũng bị charge ít nhất là 30k ạ ? Thế thì còn làm ăn gì được nữa hả trời :censored:

Anh có biết ngân hàng nào của mình cho phép online-banking ko nhỉ ?

gate2vn
08-07-2004, 10:59
30k là gửi từ ngân hàng ngoài vào, hoặc gửi tới chi nhánh ngân hàng khác nơi mình sống :-L

còn online-banking: tùy mức độ bạn cần chứ, ví dụ VCB cũng có dịch vụ gọi là ngân hàng trực tuyến, nhưng mới chỉ dừng lại ở việc kiểm tra số dư tài khoản :) hay ANZ cũng có online-banking...

Tetsu81vn
09-07-2004, 21:44
ngochue ban noi mo tai khoan loai gi ? Co nhieu loai tai khoan lam, tai khoan thanh toan a?

kennyg
09-07-2004, 22:44
ko biết nó tính fí sao nữa, vừa rồi nhận 250$, nó charge 2$ cho người gởi, 2$ cho người nhận, chắc 2$ là minimum. Ngày 18 này nhận tiếp 1400 nữa, ko biết nó lấy bao nhiêu đây.
To gate2vn: 0.065% ? hình như 0,65% chứ? 0.065% = 0.00065 ngân hàng nó ..eat cái gì?
To ngochue:100.000 ? Cái này là tài khoản VND, sao nhận tiền từ nước ngoài được? Phải mở tài khoản USD, minimum là 50$, lấy cái Swiftcode + bank account number đưa cho người ta là nhận được tiền. KennyG mở tài khoản ở ACB, chỉ 5' là xong, wire transfer từ mẽo dzìa mất 3 ngày, nhanh ớn luôn!!!

DacTin
09-07-2004, 23:50
Ở VN hiện nay có 2 hình thức thanh toán quốc tế chính: séc tiền mặt và wire transfer.

@ Nếu dùng séc, bạn nên sử dụng dịch vụ nhờ thu của VietcomBank. Phí thu tương đối rẻ (khoảng $2 + phí gửi séc ra nước ngoài). Ở ANZ Bank, phí thu séc là 0.5% + phí gửi séc ra nước ngoài. Thời gian để clear séc (convert cheque into cash) khá lâu.

@ Nếu dùng wire transfer, bạn nên mở tài khoản thanh toán (USD) tại ACB hoặc VietcomBank. (Nếu bạn mở tài khoản thanh toán VND, tiền sẽ tự động quy đổi VND theo tỉ giá ngày ngân hàng nhận được command chuyển tiền từ nước ngoài, không tiện cho lắm!).
Phí thực hiện giao dịch wire transfer khá cao cho phía người gửi (> $30). Về phía người nhận, bạn cũng phải chịu fee 0.065%.

Tetsu81vn
11-07-2004, 09:42
choi oi ! $30 cho nguoi gui sao ? vay lam sao ban hang duoc , co cho nao wire re hon khong?

gate2vn
11-07-2004, 10:24
kennyg: 0.065% là phí bạn sẽ mất cho bank để nhận, trong trường hợp wire transfer, như Dactin nói đó. Nếu bạn thu séc, thì 2.2usd là tiền nhờ thu, khi nhận về, bank còn charge bạn khoảng 5.5usd tiền gì nữa đó, ko nhớ rõ. sau khi gửi đi, sẽ mất khoảng 1 tháng để bạn có tiền về. tuy nhiên, cũng có trường hợp rủi ro, séc thất lạc hay ngân hàng bên kia từ chối thanh toán :|

nếu bạn nhận nhiều, dùng wire transfer thì nhanh và tiện hơn nhiều :)

tetsu: hình như phí wire transfer được quy định tối thiểu là $36 cho 1 món 500usd (ko sure con số này), sau đó cứ mỗi 100usd thêm, thì giảm giá x% tùy theo từng dịch vụ

kennyg
11-07-2004, 14:22
Thường không ai dùng ecommerce mà lại bắt khách hàng chơi wire transfer hết. Chỉ có thanh toán bằng thẻ tín dụng hoặc paypal account mới có lợi từ TMDT. Ở Vn, bây giờ ngân hàng chưa có dịch vụ merchant account, nên không thể đăng kí payment gateway từ verisign, v..v. mà chỉ có thể đăng kí thanh toán qua các third-party giống như 2checkout, wordlpay, v..v.. Với các third-party processor bạn chỉ cần 1 thẻ tín dụng quốc tế + 1 tài khoản ngân hàng là đăng kí được, hằng tháng bạn sẽ nhận được cheques hoặc wiretransfer tùy thằng.
Hình như đang lạc đề!!!

army
12-07-2004, 14:17
Name of Bank
Name of Branch
Bank Code
City of Bank
Country of Bank
Bank Account Name
Bank Account Number
Address of Account Owner

Mình chỉ thắc mắc là khi mở tài khoản để chuyển khoản thì mình sẽ có đc các thông tin này k0 thôi
Tại trang đó yêu cầu mình phải có như vậy thì mới có thể wire transfer đc

kennyg
12-07-2004, 14:45
có hết!!!Ra vietcombank or ACB.

applet
12-07-2004, 23:59
Hi,
Tại sao các bạn không ra thẳng ngân hàng mà hỏi trực tiếp. Chính xác hơn nhiều. Và ngân hàng cung không tính chi phí tư vấn các bạn đâu.

Thân
Applet

grok_bloodhorn
14-07-2004, 21:00
tất nhiên roài, có điều tớ đang ở nước ngoài, khi nào về phải chạy ngay ra hỏi mới được.

Tham khảo bảng phí của VCB:
http://www.vietcombank.com.vn/bieuphi.htm

sieuchuoi89
17-11-2007, 18:18
Bạn nào có thể giải thích rõ hơn cho mình về cái wire transfer được không?
Cảm ơn nhiều

langtudemmua
26-08-2009, 16:30
Chính xác là mất đến 37$ khi bank wire từ Alertpay về Account ACB. Pà kon cẩn thận, đợi khi nào có thât nhiều tiền rồi hẵng rút nhé. 5 ngày là "hàng" về... ^^

XIXIXI
26-08-2009, 18:03
Nói chung kể cả mở account ở ANZ hay HSBC thì chuyển tiền ra nước ngoài cũng lằng nhằng lắm, nhà nước có quy định mà

bastu
27-08-2009, 00:55
ủa, còn thuế TNCN thì sao các pro? Nghe nói tiền gửi về qua NH nếu ko có chứng minh mua bán này nọ sẽ bị đánh 10% lận

nguyendinhdong
27-08-2009, 23:48
đông á bank có dịch vụ banking online đó ,nhưng khi chuyển khoản vẫn phải confirm phone