PDA

View Full Version : Laptop IEE1394 onboard có capture được ko hả các bạn?

mit_dac
06-07-2004, 23:49
Mình định dùng cái laptop ( 2.0 GHz, 256 Ram, 20GHz hard disk ) có cổng IEE 1394 trên máy, nhưng chưa mua sợi cáp IEE 1394, nay đang phân vân ko biết
-Dùng nó có thể capture film có chất lượng như dùng card rời ko?,
-Chất lượng sẽ như thế nào?.
-Cần dùng phần mềm nào để capture?
Máy của mình là Panasonic GS-120, mình chỉ là amatuer thôi hihi.
Rất mong các bạn trả lời nhé.
Thân

VietDuc
07-07-2004, 00:07
Nói chung khi bạn capture qua IEEE1394 thì chất lượng cao tuy nhiên bao giờ card rời nó cũng có những bộ vi xử lý để giúp tối ưu hóa chất lượng đọc dữ liệu vào. Ngay như các card khác nhau chất lượng cũng khác nhau.

anyway, dùng qua cổng IEEE1394 bạn vẫn có thể capture trực tiếp vào PC thông qua một số software như Adobe Primiere hay Trex của Pinnacle. Chất lượng hình ảnh thì đươcng nhiên trên mức VCD (MPEG-1) nhiều.

xém quên mất, với Windows XP Pro Sp1 thì bạn cắm Camcoder vào Laptop qua cổng IEEE1394 là tự nhận liền.

mit_dac
07-07-2004, 00:27
hihihi sorry 20 GHz -> 20 Gb :)), vậy thì mình vẫn dùng được cổng IEE1394 on board phải ko NetSpace, nhưng về vấn đề dùng Adobe Primiere, Trex thì lại ko biết hìhì, bạn nào có thể hướng dẫn chi tiết cách dùng softs này được ko?, mình đang tập tành mà lại, hehehe.

VietDuc
07-07-2004, 00:45
Uh, mấy cái Soft đó cần khá nhiều thời gian để ngâm kíu, vả lại tôi cũng hiếm thấy ai vọc Video trên Laptop :) , cấu hình phần cứng không đủ để "chơi".

Nếu bạn ở TP HCM thì đến cty tôi, tôi sẽ hướng dẫn bạn miễn phí (bàn bè trên DDTH mà) Bạn có thẻ mua Disk của Pinnacle, trong đó có cái DVTools cũng capture rất good.

mit_dac
07-07-2004, 01:43
hìhì thì mình có phải là pro như các bạn đâu, nên yêu cầu ko cao lắm, miễn là làm thành 1 đĩa VCD do mình tự quay hình ảnh kha khá là ok rồi hìhì, Rất cám ơn bạn

VietDuc
07-07-2004, 08:23
Thì đó, bạn cứ theo cách tôi bày trên làm thử coi, nếu không đựoc tôi sẽ giúp bạn.

Thân

mit_dac
07-07-2004, 12:08
Ah quên mình còn đang định hỏi bạn biết chỗ nào bán filter, hay phụ kiện cho camcorder kô?Mình định mua 1 cái filter cho máy Pana thì khoảng bi nhiêu xiền hả bạn?, Thân

mit_dac
10-07-2004, 08:20
Mình đã thử capture rồi nhưng hình ảnh ko được rõ nét lắm, hình hơi mờ, và tối tối ( không được nét như xem trực tiếp trên máy quay). Dùng phần mềm Adobe Premier 7.0, hiện lên một đống cửa sổ, các giá trị mình để giá trị mặc định hết, ko biết có phải đó là nguyên nhân làm chất lượng phim kém ko hả các bạn?ah bạn nào đã dùng AP 7.0 qua rồi thì hướng dẫn mình sử dụng được ko?căn bản thôi .Cám ơn các bạn nhiều

VietDuc
11-07-2004, 02:22
Bạn ra chỗ đồng hồ 4 mặt đường Nguyễn Huệ nhé, sau đó vào cái tiệm nằm ngay đầu đường .......... mà có khách sạn Hữu Nghị đó. Filter tùy thuộc tường hãng, từng loại và fu thuộc vào size ống kính bạn đang sử dụng. Hãy mang theo máy khi mua nếu bạn ko biết chắc chắn bộ gá Filter size bao nhiêu.