PDA

View Full Version : Giúp e vs ạ, cái ổ cứng... hic hic....

trantham
05-11-2010, 16:21
Hix... chả hiểu dạo này cái ổ cứng của em tự dưng lại dở chứng. Lần trước e mở máy thì cái ổ cứng of e nó kêu ầm ầm í. E sợ wá mà chẳng bít fải làm ntn nên đã khởi động lại máy. Sau đó thì Ok. Nhưng hôm nay nữa, e mở máy ra nó lại kêu như cối xay í. hizz
Giúp e bít nguyên nhân và cách trị nó đc không ạ? E cảm ơn nhiều nhiều...
Chúc cả nhà 1 ngày tốt lành ^^

kiettt
05-11-2010, 16:45
Nguyên nhân là ổ cứng đang hấp hối, và có lẽ giờ này nó đã lên đường rồi. Cách trị thì không có, hoặc có thể phát biểu là tiền chữa cho ổ cứng đó chạy lại như xưa mắc tiền hơn là đi mua cái ổ mới.

titibmt
05-11-2010, 21:57
mấy cái bị về phần cứng tốt nhất là mang ra tiệm,còn trên diễn đàn chỉ có thể chỉ ra nguyên nhân thôi bạn àh,chứ nếu chỉ được chắc tiệm sữa máy tính đóng cửa ^_^

Mr.Chen
07-11-2010, 00:26
bạn mang ra tiệm cho nó xem sao, nhưng cẩn thận tụi ngoài đấy toàn thợ vẽ đấy, nhưng nếu dùng lâu rồi khuyên bạn nên đầu tư mua ổ mới là vừa

trantham
09-11-2010, 23:47
bạn mang ra tiệm cho nó xem sao, nhưng cẩn thận tụi ngoài đấy toàn thợ vẽ đấy, nhưng nếu dùng lâu rồi khuyên bạn nên đầu tư mua ổ mới là vừa

uiii đi mua mới á, hix... Máy của tớ chỉ mới dùng đc có 2 năm thui mừ... ~.~
Nó kêu la như thế 2 lần rùi bạn ạ. Còn hiện tại thì nó vẫn ổn. Chẳng hiểu nữa. Chắc trời lạnh wá nó muốn làm nũng cô chủ tẹo chăng hihi ^^

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

mấy cái bị về phần cứng tốt nhất là mang ra tiệm,còn trên diễn đàn chỉ có thể chỉ ra nguyên nhân thôi bạn àh,chứ nếu chỉ được chắc tiệm sữa máy tính đóng cửa ^_^

uhm thì tớ cũng chỉ muốn tìm hiểu nguyên nhân nó thế nào thui. Chứ máy tớ mới dùng có 2 năm mà bạn.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Mà, có những nguyên nhân nào làm cho cái ổ cứng phải kêu la om sòm thế ạ? ai bít chỉ giúp vs ạ thanksss

The Old Man
10-11-2010, 00:15
Máy của tớ chỉ mới dùng đc có 2 năm thui mừ... ~.~
Mà, có những nguyên nhân nào làm cho cái ổ cứng phải kêu la om sòm thế ạ? ai bít chỉ giúp vs ạ thanksss

1. Nguyên nhân chánh là ổ cứng dỏm.
2. Nguyên nhân phu là điện dỏm yếu, chập chờn, cúp điện v.v.
3. Ảnh hưởng thới tiết khí hậu, máy/ổ cứng nóng không giải nhiệt.
3. Nguyên nhân cuối cùng là người dùng cà giựt, tắc máy ầu, tháo ráp cẩu thả, đụng chạm, làm rớt, va chạm.

user_84_gialam
10-11-2010, 00:41
Nói chung là ổ cứng (HDD) phát ra tiếng kêu thì có nhiều nguyên nhân lắm

trantham
10-11-2010, 12:00
1. Nguyên nhân chánh là ổ cứng dỏm.
2. Nguyên nhân phu là điện dỏm yếu, chập chờn, cúp điện v.v.
3. Ảnh hưởng thới tiết khí hậu, máy/ổ cứng nóng không giải nhiệt.
3. Nguyên nhân cuối cùng là người dùng cà giựt, tắc máy ầu, tháo ráp cẩu thả, đụng chạm, làm rớt, va chạm.

Hix hix... chả nhẽ vậy ????
Em mua ở Trần Anh đó ạ,chất lượng chắc k đến nỗi nào. Người dùng k đối xử với em nó như vậy đâu ạ, chưa bị rơi rớt va chạm mạnh bao h, cũng k tháo ráp cẩu thả vì k bít gì về HDD... Nói chung chắc là do thời tiết thay đổi đột ngột chăng, hay do bụi bặm vào nhìu wá? Cũng có thể do ở ktx thỉnh thoảng có những vụ cúp điện đột ngột nữa...

ledinhthao90
17-11-2010, 14:13
thế thì có lẽ là do nguồn điện của bạn thôi.không thì bạn thử fdisk lại ổ cứng xem như thế nào. có được không???????????/

kiettt
17-11-2010, 16:20
chao ban
minh muon ket noi hai wilif chay cung chay tren may chu thi lam sao ban nhi.ban co the ho tro minh voi dc k ban

Không đoán nổi bạn muốn nói gì, vui lòng post lại câu hỏi bằng tiếng Việt có dấu.