PDA

View Full Version : Ram or heatsink?

letdoit
06-07-2004, 20:31
ECS kt600 mobo, build tặng em gái nhưng gặp vấn đề như sau:

Mobo turns off khỏang 4, 5 giây sau khi first power on (fans ngừng chạy). Rút ddr400 patriot memory ra thì nghe có sound báo hiệu thiếu ram, mobo không bị turn off vẫn chạy bình thường. Mình nghĩ 95% là do ram không compatible với cái motherboard.
Ai đã từng gặp trường hợp này rồi thì cho ý kiến.

PMT
06-07-2004, 21:16
Mobo không bị turn off vẫn chạy bình thường là sao? Không turn off dĩ nhiên nó vẫn chạy rồi, chỉ có điều không có RAM thì nó không POST thôi.
Bạn có thể thử cắm thanh RAM khác vào xem, nếu nó chịu chạy bình thường thì đúng là do RAM.

letdoit
06-07-2004, 22:26
Bạn có thể thử cắm thanh RAM khác vào xem, nếu nó chịu chạy bình thường thì đúng là do RAM
Chỉ có 1 RAM đang kiếm tiền mua RAM khác. hic

Mobo không bị turn off vẫn chạy bình thường là sao? Không turn off dĩ nhiên nó vẫn chạy rồi, chỉ có điều không có RAM thì nó không POST thôi.
Chắc tại bạn không đọc kĩ. Ý mình nói nghĩa là.
Có Ram, Bật Power on, 4,5 seconds sau nó tự động turn off toàn bộ system (dấu hiệu là cây quạt ngừng chạy)
Không RAM Bật Power, motherboard vẫn chạy bình thường, tất nhiên là không thấy POST và mobo detects thiếu RAM nên kiu BEEP BEEP (thông qua chassis speaker) cho đến khi mình tắt mới thôi.
RAM, heatsink or bad motherboard đây? Hic phỉa có tiền mới biết!

gate2vn
06-07-2004, 22:30
ko phải RAM. mà do Mobo. Tôi gặp trường hợp này với mấy cái mobo ASUS. Thay mobo là ok. bạn thử đem bảo hành cái mobo đó xem sao

PMT
07-07-2004, 18:46
Trước khi đi BH cái mobo nên đem thanh RAM đi qua nhà bạn hay ai đó nhờ test thử đã. Còn không thì đem thanh RAM đi BH, nó test mà không bị gì thì mới móc cái mobo ra.

letdoit
08-07-2004, 14:13
Trước khi đi BH cái mobo nên đem thanh RAM đi qua nhà bạn hay ai đó nhờ test thử đã. Còn không thì đem thanh RAM đi BH, nó test mà không bị gì thì mới móc cái mobo ra.

Cái mobo của mình nó rất là dỏm +khó chịu nó đòi hỏi phải hiểu biết kỉ các components như RAM, CPU, Video card.... nào phải set jumper, cắm CPU fans phải chính xác thì mới chạy, kén RAM phải nói... :D, nhưng được cái nó thuộc rẻ nhất trong thì thị trường với feature của nó. Mua có $28USD
66/100/133 ATA, 4USB
Raid 0,SATA, 5.1 sounds + LAN onboard
AGP 8, 4 slots PCI + 1 CNR
Mình chắc chắn ra cái Ram nó work perfectly 100% trong computer của mình. Mình đang chạy dual channel 1GB PC3200 trên máy của mình. Vì thấy dư nên không có mua Ram mơi nên mới lấy 1 stick ra để dành cho máy mình mới build cho em của mình thì bị như vậy. Cám ơn PMT, Gate2VN. Để mai mình ra đổi cái mobo mới coi kết quả thế nào. Không biết có trường hợp nào incompatible RAM có làm mobo power off after 4 seconds không nhỉ?

volcanored98
11-07-2004, 05:45
Trời U mua ở đâu cái main mà rẻ vậy chỉ chổ cho anh em đi. Hồi mình chạy P4PE thì cắm điện vào main chớp đèn và quạt CPU quay, khoảng 5-10 giây sau thì tắt, tại vì nó sử dụng PostReporter Tech nên như vậy, ban đầu thấy ghê ghê nhưng sau cũng bình thường, may mà bây giờ đổi qua GiGaByte rồi. Còn main ECS ngày xưa mình xài một cái của P3, hình như là ECS P6-ISA-II cũng có tình trạng này khi gắn ram 1 mặt, sau đó mình mua thanh ram khác 2mặt (16 chip) gắn vô thì bình thường. Main ECS hay kén RAM lắm đó.

letdoit
11-07-2004, 17:31
Mua on sale chỉ 1 days only CPU 2600+ retail box + cái mobo này có 88USD, 2 cái đều brand new chưa open box. Hôm qua đem đi đổi thì mobo này đã bán hết, tức trả lấy tiền lại :bawling:, ECS KT600 kén RAM vậy có ai dùng ECS N2400 chưa?

Empty_heart
11-07-2004, 18:50
Mua fry's outpost phải không ? Ecs N2400 thì được hơn đó bạn, cái power Supply mà chuối nó không chạy đâu, Tui cũng xài 1 cái như bạn Có 85$ thôi, chạy khá defaul khá good, Còn oc thì khỏi nhé ( mấy thằng ECS oc dỏm ẹc ). Còn con CPU thì loại này bị lock HSN rồi khó oc lắm. Để dành chút nữa mua thằng AMD 2700+ + Main DFI nForce2 Ultra 400 thì good hơn, Khoảng 130$ ( not sure vì thấy quảng cáo lâu quá rồi )

TamANhs
12-07-2004, 09:43
Mình có gặp trường hợp này 1 lần..khi đó dang xài main GiGa..thì chuyển sang Asus..thì gặp trường hợp đó... nhưng chuyển sang main Giga thì chạy good....