PDA

View Full Version : xin hướng dẫn setup router linksys WRT54G thành wifi link

tonybrown
04-11-2010, 15:11
tôi có 1 em router linksys WRT54G, từ trước đến giờ chỉ connect em nó với 1 modem ADSL để phát sóng wifi cho các laptop trong nhà vào internet.

bây giờ tôi muốn sử dụng router linksys WRT54G này để thu sóng wifi từ 1 nguồn phát wifi khác (ví dụ như nguồn phát là 1 modem ADSL wifi khác) thì phải setup như thế nào?

cám ơn!

dangkhoaonline01
04-11-2010, 15:37
Chào bạn, Đăng Khoa xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Để cấu hình cho router trên bạn có thể vào trang này tham khảo có hướng dẫn chi tiết và hình ảnh minh họa.

http://linksysvietnam.vn/supports/hdcd/mlnewsfolder.2007-02-06.8342502048/mlnews.2008-08-08.0110315936
Chúc bạn thành công.

thanhtamntp
04-11-2010, 16:02
chủ thớt hỏi thu sóng từ 1 modem wireless khác mà.
cái đó chỉ phát thôi mà.

hndem
04-11-2010, 16:05
Hình như router linksys WRT54G chỉ có tính năng phát wifi thôi chứ có tính năng thu wifi đâu :)

tonybrown
04-11-2010, 16:21
Hình như router linksys WRT54G chỉ có tính năng phát wifi thôi chứ có tính năng thu wifi đâu :)

theo mình biết thì hầu hết các thiết bị wifi đều có thể setup được 2 dạng: phát sóng và thu sóng wifi (ví dụ như cái wifi usb của china đều có thể thu và phát wifi).

nhưng chỉ là mình không biết cách setup thôi.

The Old Man
04-11-2010, 16:44
Cái vụ dùng router mà lấy thu Internet từ WIFI của một router/modem khác nghe hơi lạ nhen.

Hồi đó tới giờ mình chưa thấy cái Router nào tự nó đứng một mình rồi không cần dây mà lấy internet wifi (từ một nơi nào đó như ADSL modem/router) rồi lại phát wifi lại cho các máy khác vô internet được.

Một ý tưởng hay, nhưng hình như chưa có ai thực hiện hay chế ra cái router như thế.

Hình như là loại internet dùng satelite là có cách cấu tạo tương tự nha.
Trên vệ tinh phát xuống trái đất không dây. Phải có một máy thu tín hiệu internet từ vệ tinh rồi chuyễn vào modem/router. Nếu kỷ sư design cái Router nhận sóng vệ tinh rồi phát ra wifi cho các máy laptop (PC) dùng thì còn có thể chấp nhận.

Chớ con ADSL trên mặt đất thì khác phải có đường dây từ provider dù là dây dồng, Cable hay, Fiberoptic thì củng phải có một dợi dây đi vào nhà. Nếu sợi dây đi vào nhà thì nó phải nối vào một haddware device nào đó và cái đó là cái modem/router. Rồi từ đó mới xuất phát ra WIFI cho khắp nhà. Nghỉa là Router phải nhận internet qua dây, không thể tự thu sóng Internet Wifi vì như thế là vô lý.

hoatoto
04-11-2010, 16:52
bây giờ tôi muốn sử dụng router linksys WRT54G này để thu sóng wifi từ 1 nguồn phát wifi khác (ví dụ như nguồn phát là 1 modem ADSL wifi khác) thì phải setup như thế nào?
cám ơn!

Ý bạn muốn dùng (lấy) Wifi từ 1 nguồn phát ở xa ?
Frimware gốc của router linksys WRT54G không có chức năng tiếp sóng (Repeater).
Muốn làm được phài dùng Frimware DD-WRT - Bạn nên đến nơi có chuyên môn nhờ họ giúp .

The Old Man
04-11-2010, 17:13
theo mình biết thì hầu hết các thiết bị wifi đều có thể setup được 2 dạng: phát sóng và thu sóng wifi (ví dụ như cái wifi usb của china đều có thể thu và phát wifi).

Cái USB WIFI nào phài cái router. Bạn nói là dùng Router hay dùng USB wifi network card để nhận sóng wi từ router?

Bạn làm mọi người confused!

tam_giang
05-11-2010, 05:21
...
bây giờ tôi muốn sử dụng router linksys WRT54G này để thu sóng wifi từ 1 nguồn phát wifi khác (ví dụ như nguồn phát là 1 modem ADSL wifi khác) thì phải setup như thế nào? cám ơn!
Bạn đã thử cách setup wifi bridge chưa ? Nếu chưa xem hướng dẫn ở đây:

http://lifehacker.com/368094/wire-your-living-room-over-wi+fi-with-a-bridge
Bạn dùng Google sẽ ra nhiều cách khác - hy vọng trả lời câu hỏi bạn muốn.

tonybrown
05-11-2010, 07:21
Cái vụ dùng router mà lấy thu Internet từ WIFI của một router/modem khác nghe hơi lạ nhen.

Hồi đó tới giờ mình chưa thấy cái Router nào tự nó đứng một mình rồi không cần dây mà lấy internet wifi (từ một nơi nào đó như ADSL modem/router) rồi lại phát wifi lại cho các máy khác vô internet được.

Một ý tưởng hay, nhưng hình như chưa có ai thực hiện hay chế ra cái router như thế.

Hình như là loại internet dùng satelite là có cách cấu tạo tương tự nha.
Trên vệ tinh phát xuống trái đất không dây. Phải có một máy thu tín hiệu internet từ vệ tinh rồi chuyễn vào modem/router. Nếu kỷ sư design cái Router nhận sóng vệ tinh rồi phát ra wifi cho các máy laptop (PC) dùng thì còn có thể chấp nhận.

Chớ con ADSL trên mặt đất thì khác phải có đường dây từ provider dù là dây dồng, Cable hay, Fiberoptic thì củng phải có một dợi dây đi vào nhà. Nếu sợi dây đi vào nhà thì nó phải nối vào một haddware device nào đó và cái đó là cái modem/router. Rồi từ đó mới xuất phát ra WIFI cho khắp nhà. Nghỉa là Router phải nhận internet qua dây, không thể tự thu sóng Internet Wifi vì như thế là vô lý.

mình không có ý nói là sử dụng router này để bắt sóng wifi rồi phát sóng wifi lại cho máy khác. chẳng qua là trong cty có 1 em modem ADSL Dlink wifi, mình có 1 em PC trên lầu muốn connect em router qua cable mạng rồi bắt sóng wifi của em modem ADSL kia để PC của mình có thể vào internet thôi.

nino
05-11-2010, 08:21
mình không có ý nói là sử dụng router này để bắt sóng wifi rồi phát sóng wifi lại cho máy khác. chẳng qua là trong cty có 1 em modem ADSL Dlink wifi, mình có 1 em PC trên lầu muốn connect em router qua cable mạng rồi bắt sóng wifi của em modem ADSL kia để PC của mình có thể vào internet thôi.

ặc, gì mà lung tung thế, chú qua Cty (chỗ cái sảnh trước phòng Tài vụ) có cái AP treo lủng lẳng không xài, vác về bên ấy nối cáp lên lầu mà xài... setup chi cho mệt :w00t:

tm02019
05-11-2010, 23:29

Mấy cái USB wifi này nó có thể thu wifi, và cũng có thể phát wifi nhưng ở mô hình mạng ad-hoc chứ không phải giống như mấy cái wifi router đâu, coi chừng nhầm lẫn đấy nhé.

tonybrown
06-11-2010, 18:40

tam_giang
07-11-2010, 03:59
>> muốn connect em router qua cable mạng rồi bắt sóng wifi của em modem ADSL kia để PC của mình có thể vào internet thôi.
Bạn dùng hướng dẫn trong đây, danh riêng cho nó:

http://www.home-network-help.com/wireless-router.html

user_84_gialam
10-11-2010, 02:38
Vậy thì bạn cắm cable từ AP vào Modem (nếu modem tích hợp các cổng LAN), sau đó bạn config cho AP là xong.