PDA

View Full Version : Hỏi về chạy 2 ổ cứng trong 1 máy!

Thế Giới Phẳng
04-11-2010, 10:14
Mình có cái ổ cứng 160GB Model: HD103GJ SamSung. Mình vừa mua thêm ổ cứng 1000GB Model: HD103SJ SamSung. Giờ mình muốn chạy 2 ổ cùng lúc thì làm sao ạ?

Thankss!

Vipcanabis
04-11-2010, 10:26
Chỉ việc gắn thêm vào. Chỉnh trong Bios :
Vào phần Boot và chỉnh ổ nào cài win thì chạy trước (First Boot): Ổ HD103GJ Samsung

The Old Man
04-11-2010, 10:30
Tùy theo ổ HDD củ bạn loại nào.
Nếu SATA thì chỉ cần thêm 1 dây data 1 dây power là xong (nếu còn cổng).
Còn nếu ATA (IDE) thì tùy theo jumper set up và tùy theo ban có gì trong Controller.

kiettt
04-11-2010, 10:48
Đã sắm cái 1000GB thì bạn tiếc gì cái 160GB nữa trời, gắn vô chỉ tổ hao điện, máy chậm thôi chứ sướng ích gì. Lơ mơ mà cái power supply nó không đủ tải, mở lên cái máy tối thui luôn đó.

The Old Man
04-11-2010, 11:39
Tôi luôn dùng cái HDD nhỏ cho ổ system C: thường là 80-100GB.
Còn các ổ lớn 500Gb, 1Tb 1.5Tb hay 2Tb thì để trọn ổ làm ổ chứa data (video, music), và tôi rất kỵ phân ổ (chia partition).
Và hình như là trong +5 năm trở lại chưa bị hư 1 cái HDD nào hay là bị bad sector, mất data chi cả, mặc dù có ngày phải tháo ra gắn vào thay đổi HDD nhiều lần, tôi có tổng cộng có tất cả 12 ổ HDD nhưng máy chỉ nhận tối đa là 5 ổ HDD một lần mà thôi.
Vì thế tôi tin cách dùng như thế là đúng cách.

PS. Máy tôi gắn 5 ổ SATA thay đổi rút ra đút vào ngay cái cửa bay rất tiện lợi. Và trong máy tôi luôn luôn có ít nhất là 3 ổ HDD chưa kể 1 BluRay và 1 DVD.
Tôi không bị vấn đề thiếu điện với cái 500W Cooler Master của tôi.

kiettt
04-11-2010, 13:36
Tôi không bị vấn đề thiếu điện với cái 500W Coller Master của tôi.

Ở nhà, rất đông anh em và người dùng máy tính bình thường không hề quan tâm đầu tư cho bộ nguồn đàng hoàng, mọi người thường bằng lòng với cái PS đi theo case nên chuyện PS thiếu tải thường xuyên gặp bác ạ. Em vừa giải quyết dùm một bạn đồng nghiệp, máy chỉ cần cắm tới cái USB thứ hai là sụp nguồn liền chứ chưa đến mức gắn thêm HDD nữa là. Mình tư vấn đi mua cái power supply tốt, ra tới tiệm còn gọi phone cho em thắc mắc "sao ông nói tui chỉ cần mua cái 400W, cái cũ ở nhà tui thấy nó ghi tới 550W lận mà :no:

Chiến lược dùng HDD của bác cũng chỉ thích hợp khi dùng case loại có chỗ gắn những bay để rút ra rút vào, cũng thuộc loại ít người dùng ở VN.

Em nghĩ rằng nếu bạn nào có chung cách dùng HDD như bác và có đầu tư chu đáo vào power supply, bạn ấy sẽ không đặt câu hỏi dạng như vậy.

The Old Man
04-11-2010, 14:06
Chiến lược dùng HDD của bác cũng chỉ thích hợp khi dùng case loại có chỗ gắn những bay để rút ra rút vào, cũng thuộc loại ít người dùng ở VN.

Trong các (tower) case nào củng có 4 bay và cái removeable bay có thể lắp vào trong cái case dể dàng cho mọi case vì gắn nó như là gắn cái ỗ CD vậy thôi. It người dùng vì ít người biết thôi. Nếu họ dùng thì sẻ nhận thấy sự tiện lợi của nó ngay.

Nó chỉ choán chổ như một cái ổ CD thôi:

nino
04-11-2010, 14:28
Trong các (tower) case nào củng có 4 bay và cái removeable bay có thể lắp vào trong cái case dể dàng cho mọi case vì gắn nó như là gắn cái ỗ CD vậy thôi. It người dùng vì ít người biết thôi. Nếu họ dùng thì sẻ nhận thấy sự tiện lợi của nó ngay.

Nó chỉ choán chổ như một cái ổ CD thôi:

cái này đã nha bác TOM, bên này hông thấy bán :(

dangkhoaonline01
04-11-2010, 15:14
Chào bạn, Đăng Khoa xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Mình nghĩ bây giờ ổ cứng hầu hết là chuẩn SATA, thế nên bạn chỉ cần thêm 1 dây sata 1 dây power. khi gắn thì bạn để ý đến chân cắm sata. có nghĩa là ổ Win thì bạn cho sata1 còn ổ dữ liệu thì bạn cho sata2 ( các số được ghi rõ trên main). Sau đó bạn phần vùng và định dạng lại ổ cứng.
Chúc bạn thành công.

The Old Man
04-11-2010, 15:16
cái này đã nha bác TOM, bên này hông thấy bán :(

Nó có bán ồ 1 cái đơn, hay ổ đôi, hay ổ 4 cái:

http://www.icy-dock.eu/de/gfx/news/product_news/ib-3t4/picbig_ib3t4.jpg

nino
04-11-2010, 21:58
đặt cục gạch nhờ bác TOM lụm hộ cái đơn mới được lol lol