PDA

View Full Version : windows XP thiết lập mạng LAN bị...?

hkien
05-07-2004, 02:07
tui làm d/v,hầu hết là windows 98 ,duy có 1 máy là windows XP dự định làm máy chủ nhưng hiện giờ chưa cài Internet!
máy windows 98 thì share với nhau duoc hết,duy có máy XP là ko hiện mấy máy khác ở My Network Places,vô trong View WorkGroup thì thấy mấy máy 98 kia,tuy nhiên lại ko mở ra duoc,mấy máy 98 lại ko thấy máy XP đó!
ai biết tại sao ko vậy???
cám ơn!

chanhlinh
05-07-2004, 02:12
Lý do bảo mật của Xp cao hơn 98 và đó là chuyện bình thường :) tốt nhất nên sài lên 2000 pro đi, sẽ tốt hơn đó
thân@

enduser
05-07-2004, 02:19
nếu định làm máy chủ bằng win2k pro thì tại sao không dùng win2k server hay win 2k3 server, có đầy đủ đồ chơi cho server trong đó luôn

nghean37
05-07-2004, 04:31
Nếu bạn có ý định làm máy chủ Xp pro thì bạn vào đặt thằng XP này IP tĩnh xem sao

bizi
05-07-2004, 07:38
Nếu bạn có ý định làm máy chủ Xp pro thì bạn vào đặt thằng XP này IP tĩnh xem sao
bro này chỉ cái gì dzợ?
Nếu là máy chủ chạy luôn DHCP thì làm sao mà set ip động cho nó được :),còn nếu trong mạng đã có 1 máy khac chạy DHCP cho mang LAN rồi thì tại sao hkien không set cho nó thành server luôn rồi chạy thằng winxp như thể mạng ngang hàng luôn cho dễ config?

tui làm d/v,hầu hết là windows 98 ,duy có 1 máy là windows XP dự định làm máy chủ nhưng hiện giờ chưa cài Internet!
máy windows 98 thì share với nhau duoc hết,duy có máy XP là ko hiện mấy máy khác ở My Network Places,vô trong View WorkGroup thì thấy mấy máy 98 kia,tuy nhiên lại ko mở ra duoc,mấy máy 98 lại ko thấy máy XP đó!
ai biết tại sao ko vậy???
cám ơn!
Nếu làm phòng net cho nhiều máy thì nên cài win 2k server hay win 2003 server như enduser đã nói,và nếu được thì cài cho tất cả các máy cùng 1 hệ điều hành cho tiện.win xp đặt nặng vấn đề security hơn win98,hiện tượng các máy win98 không nhìn thấy winxp vì winxp có cấu hình về bảo mật cao hơn và khác biệt so với win98 nên nó không thể nhận ra winxp trong cùng network,và cũng có thể vì winxp chưa mở port lẫn share document để các máy khác có thể share với nó.Còn nếu winxp thấy nhưng không mở được document trên win98 thì tui thật tình không biết rõ,hkien xem lại xem bạn cấu hình phần share doc trên win98 chưa?