PDA

View Full Version : domain .vn

ecnl
03-07-2004, 07:58
Mọi người ai có kinh nghiệm về domain .vn thì nói qua cho em biết, cách đăng ký, hợp đồng sử dụng, quản lý domain, cách cònig sao cho gõ yourname.com.vn vẫn chạy được không cần www đằng trước....

VietDuc
03-07-2004, 08:29
Mọi người ai có kinh nghiệm về domain .vn thì nói qua cho em biết, cách đăng ký, hợp đồng sử dụng, quản lý domain, cách cònig sao cho gõ yourname.com.vn vẫn chạy được không cần www đằng trước....

Bạn đến VNNIC và đăng ký domain .vn với lựa chọn DNS là DNS và IP của bạn. Như thế bạn sẽ có thể truy cập mà không cần www.

Bạn sẽ nhận được GIẤY CẤP PHÉP SỞ HỮU TÊN MIỀN do VNNIC cấp cùng tờ phiếu thu. Không có gì để quản lý hay config hết.

Tuy nhiên mỗi lần bạn change Sever nghĩa là change DNS + IP thì lập tức bạn mất 250ngàn cho việc đó. Giải pháp cho việc này là sử dụng thông qua một nhà cung cấp DNS trung gian là EVERYDNS

Sử dụng EveryDNS sẽ có thêm lợi ích cập nhật (thay đổi) DNS rất nhanh (2min). :lick:

1. Domain của bạn set DNS vào ns1.everydns.net và ns2.everydns.net . nhớ thêm IP của mỗi DNS (dùng PING để coi IPs)

2. Vào www.everydns.net tạo 1 Acc rồi add domain mình vào (bằng IP của nhà cung cấp Host của bạn) ;)

DNS của bạn luôn được point về everydns. Nên mỗi khi bạn change DNS trong everydns thì chi có ở EveryDns cập nhật là xong. Các nơi khác đâu thấy thay đổi đâu mà cần cập nhật. Suy ra change DNS trong 2 phút là điều tất nhiên. :detective :goodluck:

P/S: Nếu bạn có nhu cầu, công ty NetSpce có thể giúp bạn làm tất cả những việc trên MIỄN PHÍ.

Chúc vui! :detective

ecnl
03-07-2004, 10:20
Cám ơn bạn đã trao đổi, mình cũng kinh doanh host mà nên có DNS riêng rồi.
Như bạn nói là lựa chọn DNS và IP, vậy với DNS cố định khi thay đổi IP nghĩa là mình change server nhưng DNS của mình vẫn thế thì các domain .vn kia có ảnh hưởng không, nếu mỗi domain đấy mất 250 ngàn thì sạt nghiệp?

Bạn sẽ nhận được GIẤY CẤP PHÉP SỞ HỮU TÊN MIỀN do VNNIC cấp cùng tờ phiếu thu. Không có gì để quản lý hay config hết.
VDC và FPT đăng ký cho khách hàng, giấy tờ chắc ghi tên khách hàng vì mình kiểm tra whois nhưng sao họ(VDC, FPT) vẫn giữ giấy tờ đấy nhỉ, đáng nhẽ phải đưa cho khách hàng chứ, không biết đòi lại để chuyển host có khó không nữa :(

grok_bloodhorn
03-07-2004, 11:21
Em cũng muốn làm 1 cái .com.vn, anh xem có cách nào mình chuyển tiền cho nhau được ko ? Em lại chưa có cc mới chán, chỉ dùng được paypal thôi :( Mà có đăng kí được .vn ko ?

P/S: Nếu bạn có nhu cầu, công ty NetSpce có thể giúp bạn làm tất cả những việc trên MIỄN PHÍ.
Miễn cả phí đăng ký à ;;)

ecnl
03-07-2004, 11:41
đăng kí domain .com.vn ở nước ngoài qua công ty www.hi-tek.com , domain .vn chỉ có ISP mới được đăng ký 1 cái, tiêu đề bài của tớ muốn nói đến domain .com.vn nhưng cũng có thể .org.vn .net.vn nên để .vn như thế :)

VietDuc
03-07-2004, 13:36
Cám ơn bạn đã trao đổi, mình cũng kinh doanh host mà nên có DNS riêng rồi.
Như bạn nói là lựa chọn DNS và IP, vậy với DNS cố định khi thay đổi IP nghĩa là mình change server nhưng DNS của mình vẫn thế thì các domain .vn kia có ảnh hưởng không, nếu mỗi domain đấy mất 250 ngàn thì sạt nghiệp?

VDC và FPT đăng ký cho khách hàng, giấy tờ chắc ghi tên khách hàng vì mình kiểm tra whois nhưng sao họ(VDC, FPT) vẫn giữ giấy tờ đấy nhỉ, đáng nhẽ phải đưa cho khách hàng chứ, không biết đòi lại để chuyển host có khó không nữa :(

Bạn chưa hiểu ý mình rồi. Do yêu cầu của bên VNNIC, mỗi khi bạn cập nhật IP mới hay DNS mới thì nó bắt bạn đóng 250K đó. Vì nó cập nhật DNS +IP chứ không cập nhật 1 cái riêng lẻ như những domain quốc tế thông thường.

Ai đăng ký xong tại VNNIC chẳng có cái GIẤY PHÉP đó. Còn bạn đăng ký bên VDC hay FPT thì tôi khong biết. Tôi quen kiểu chơi thì chơi đúng cái chỗ cần chơi (nắm đầu thằng to nhất về Domain VN) :)

VietDuc
03-07-2004, 13:40
Em cũng muốn làm 1 cái .com.vn, anh xem có cách nào mình chuyển tiền cho nhau được ko ? Em lại chưa có cc mới chán, chỉ dùng được paypal thôi :( Mà có đăng kí được .vn ko ?

Miễn cả phí đăng ký à ;;)

Chời, ở đâu ra vụ miễn phí đăng ký ac ac ac :bawling: :bawling: :bawling:

Em có thể chuyển tiền cho anh bằng Paypal cũng được, vụ này vào YIM nhé. :detective
Còn .VN thì chỉ có ISP hoặc tên miền tiếng việt ( ví dụ: kỳlâm.vn ). Nó đang cho miễn phí thử nghiệm, còn sau này thì không bít à :lick: www.vnnic.net.vn coi ở đây nè

ecnl
03-07-2004, 15:35
ý mình là nếu mình dùng DNS của mình cái này không thay đổi nhưng khi mình change server thì mình có phải nộp tiền để đổi IP cho các domain .vn dùng DNS của mình không. Các domain .com thì không phải làm gì khi change server rồi, nhưng domain .com.vn theo ý bạn nói có cả 2 : DNS và IP cái này mình thấy rắc rối quá, đã có DNS thì cần gì IP nữa?

nếu khi change server mà phải đổi IP mặc dù DNS là cố định thì mình thấy vô lý khi nhiều công ty có nhiều khách hàng có domain.vn mà họ đổi server thì chắc chết mất! Nên mình hiểu là nếu change server mà có DNS cố định rồi thì domain .vn cũng không phải làm gì hết có đúng vậy không nhỉ?

VietDuc
03-07-2004, 16:23
DNS và IP cái này mình thấy rắc rối quá, đã có DNS thì cần gì IP nữa?

nếu khi change server mà phải đổi IP mặc dù DNS là cố định thì mình thấy vô lý khi nhiều công ty có nhiều khách hàng có domain.vn mà họ đổi server thì chắc chết mất! Nên mình hiểu là nếu change server mà có DNS cố định rồi thì domain .vn cũng không phải làm gì hết có đúng vậy không nhỉ?

Ấy ấy, không phải là tôi đề ra mà cái thằng được quyền cấp và quản lý .VN là VNNIC nó đề ra thế. Cậu đi làm Hợp đồng với nó coi có phải thế không nhé. Đến giwò phút này tôi cũng đã tự tay đi đăng ký cho mình và cho khách hàng cả chục cái .VN roài. Có gì cứ vào Site VNNIC mà complain :lick: :detective

grok_bloodhorn
03-07-2004, 16:36
Em có thể chuyển tiền cho anh bằng Paypal cũng được, vụ này vào YIM nhé. :detective

Hic em nghĩ lại rồi anh ạ, 450k = $30 cũng làm được 3 cái .com chứ ít à, nghĩ ra tên .com .net gì đấy hay đem bán lại được tiền sướng hơn :P

VietDuc
03-07-2004, 23:52
hohoho em nói cũng có cái đúng. Đang sống ở nước ngoài tự nhiên Reg cái .VN làm giề.

ecnl
07-07-2004, 03:16
thực sự mình vẫn chưa hiểu :(
mình có DNS riêng nếu change server thì các host vẫn dùng DNS đấy có phải thay đổi gì đâu chi phải đổi IP server. ở www.everydns.net cũng vậy, chỉ là DNS khi change server cũng chi phải đổi IP server. Vậy tại sao everydns lại kô bị ảnh hưởng tới domain .com.vn khi change server.

Khi whois thấy "Địa chỉ IP xác định" không ghi gì vậy cái đó là gì vậy?

gate2vn
07-07-2004, 09:13
yes, chỉ phải đổi IP thôi, nhưng ở VNNIC, bạn ko có cái control panel nào để vào đó mà đổi cả :)

ecnl
08-07-2004, 16:08
vậy không có cách nào tối ưu nếu 1 nhà cung cấp có nhiều khách hàng mua domain .com.vn khi change server. Chi phí để trả khi change server mỗi domain .com.vn x250.000đ là quá nhiều, nếu có 10 domain mất 2,5 triệu :(. Đúng vậy kô anh gate?

gate2vn
08-07-2004, 16:29
đâu có phải. bạn có thể có DNS riêng của bạn, ví dụ ns1.ecn.com và ns2.ecn.com. domain ecn.com thì bạn có control panel để điều khiển. Do vậy, khi nào bạn muốn change server, chỉ việc cập nhật ở ecn.com thôi. còn các khách hàng của bạn, có domain .com.vn thì dùng DNS là ns1/2.ecn.com là tự động cập nhật theo :)

trường hợp 250K ở đó là change DNS, ví dụ từ ns1/2.ecn.com sang ns3/4.ecn.com, hay họ dùng ns1.xx.com.vn mà bây giờ muốn change IP, thì mới mất tiền :)

vậy không có cách nào tối ưu nếu 1 nhà cung cấp có nhiều khách hàng mua domain .com.vn khi change server. Chi phí để trả khi change server mỗi domain .com.vn x250.000đ là quá nhiều, nếu có 10 domain mất 2,5 triệu :(. Đúng vậy kô anh gate?

ecnl
08-07-2004, 17:59
đâu có phải. bạn có thể có DNS riêng của bạn, ví dụ ns1.ecn.com và ns2.ecn.com. domain ecn.com thì bạn có control panel để điều khiển. Do vậy, khi nào bạn muốn change server, chỉ việc cập nhật ở ecn.com thôi. còn các khách hàng của bạn, có domain .com.vn thì dùng DNS là ns1/2.ecn.com là tự động cập nhật theo :)

trường hợp 250K ở đó là change DNS, ví dụ từ ns1/2.ecn.com sang ns3/4.ecn.com, hay họ dùng ns1.xx.com.vn mà bây giờ muốn change IP, thì mới mất tiền :)

anh gate và mọi người có ai đọc từ đầu đến cuối không??
Chắc tại mình trình bày kém nên sau 1 hồi trèo đèo lội suối cuối cùng mới có được câu trả lời ưng ý :D
Thanks anh gate nha :D

VietDuc
08-07-2004, 18:12
ôi trời, vậy thì ở trên trả lời rồi đó, bạn đọc kỹ lại đi. Thiệt tình :ohmy: :innocent: :down:

ecnl
08-07-2004, 18:29
em có đọc trên diễn đàn, vntoday nói phải config server thì domain .vn không cần www vẫn vào được
NETSPACE thì bảo lựa chọn DNS và IP với VNNIC thì được.

Vậy tại sao 1 số domain .vn phải cần có www mới vào được :D

gate2vn
08-07-2004, 19:40
em có đọc trên diễn đàn, vntoday nói phải config server thì domain .vn không cần www vẫn vào được
NETSPACE thì bảo lựa chọn DNS và IP với VNNIC thì được.

Vậy tại sao 1 số domain .vn phải cần có www mới vào được :D

có cần www hay ko, là do bạn config DNS zone của domain. bạn có thể ví dụ

www.gate2vn.net. CNAME gate2vn.net. [TTL=14400]
gate2vn.net. A 64.91.226.176 [TTL=14400] [US]

khi bạn chỉ dùng gate2vn.net, nó sẽ trỏ tới IP của server, tìm ra web. còn khi bạn dùng có www, qua CNAME record, sẽ point tới gate2vn.net -> IP server :)

lntin
28-07-2004, 04:46
Vậy là mình hoàn toàn có thể đăng ký domain ở VN rồi chuyển qua DNS ở nước ngoài quản lý hả?
Các bạn có ai biết về dynamic IP kô?
Tôi có khách hàng có domain ở VN rồi, nhưng họ muốn mình tìm cho họ một giải pháp rẻ nhất để đưa trang web của họ lên internet. Tôi định cho họ kết nối bằng ADSL + dịch vụ dynamic IP của www.dynip.com + domain của VN. Tôi rất confuse kô biết như thế có được không? Mong ai biết chỉ giùm!!!

VietDuc
28-07-2004, 09:55
Vụ sử dung ADSL ở VN để làm Server khong có gì đảm bảo cho tốc độ truy cập hết. Xài để vào NET bình thường đã down hoài , huốn gì xài cho server, chi phí cũng đâu thể rẻ hơn việc sử dụng một hosting đi thuê.

Dùng IP của nước ngoài cho .com.vn hả >>>> bạn coi www.netspace.com.vn đi. Chúng tôi dùng Server Mỹ chứ khong phải là server ở VN. :)

lntin
29-07-2004, 04:26
Nếu chỉ để hosting kô thì dùng dịch vụ hosting kô là ổn, giá rẻ, nhưng trên cái website đấy còn đặt một số soft liên kết dữ liệu động với CSDL oracle. Hosting tại VN đã không hỗ trợ rùi.
Do vậy tui muốn tìm một giải pháp rẻ + đạt mục tiêu.
Chỉ cần VNNIC cho phép chuyển cái domain .vn ra một máy DNS nước ngoài là hoàn toàn có thể sử dụng dynamic IP + ADSL để hosting, lúc này chi phí có thể coi là cực rẻ luôn. Máy chủ do mình chủ dộng, thích cài gì thì cài, config nhanh chóng. chi phí lúc này chỉ là tiền dịch vụ khoảng 15$/năm + 700$ ADSL/năm. so với leased-line đường 128kbps cũng đã vào khoảng 7000$/năm.

VietDuc
29-07-2004, 11:47
Tóm lại yêu cầu của bạn thì VNNIC đáp ứng bình thường mà, khi làm tờ khai đăng ký thì cứ khai tên DNS của bạn cùng IP vào là xong.