PDA

View Full Version : Xin ý kiến về ổ cứng di động!

hatrang_128
01-11-2010, 02:12
mình muốn mua 1 cái ổ cứng di dộng để chứa dữ liệu cho cái ỏ trong máy full. hiện tại mình đã chọn đc cái WD 3.5" Mybook Essential Smart 1000GB USB 2.0. giá khoảng hơn 2tr. mọi ng cho ý kién nhé.
- loại ấy có tốt k?
- còn loại nào tốt hơn mà tầm giá ấy k ạ?
- mọi ng nge dòng iomega chưa? k biết chất lượng tnao nhỉ?
- mình nên mua ở đâu? đừng khuyên mình mua ở trần anh nhé. bài học kinh nghiệm xương máu rồi.
-mọi ng đã mua ở pico plaza lần nào chưa? mình định mua ở đó mà.
cảm ơn mọi ng đã dọc và cho mình ý kiến nhé. vì mình rất gà mấy khoản này nên mọi ng cho ý kiến nhiệt tình nhé. cảm ơn mọi ng đã quan tâm

The Old Man
01-11-2010, 06:08
Mua ở dâu thì tôi không biết, nhưng thằng WD Mybook 1Tb tốt hơn thằng Iomega. Lý do là tôi có cả hai thứ và tôi thích thằng WD hơn vì nó êm ru và nhanh, gọn.
Tôi dùng thằng WD để chứa phim và coi phim hằng ngày mà nó vẩn êm ru.
Còn anh IOMega thì để thỉnh thoảng backup, it khi dùng nhiếu vậy mà nó kêu lọc cọc hơn thằng WD.

nino
01-11-2010, 08:15
WD em cũng đang xài thấy OK,
Iomega chưa xài nên không biết.
Nhưng nhìn chung theo em thấy: Ngoài cách sử dụng như thế nào thì là ... hên xui thôi :(

thienloipc
01-11-2010, 10:26
Bác có thể tham khảo thêm:
- Seagate FreeAgent Desk 1.5TB giá 2.5tr (bảo hành 3 năm): giao tiếp USB
- Seagate FreeAgent Pro 750GB giá 1.8tr (bảo hành 3 năm): Giao tiếp USB và E-Sata

hatrang_128
01-11-2010, 11:11
Mua ở dâu thì tôi không biết, nhưng thằng WD Mybook 1Tb tốt hơn thằng Iomega. Lý do là tôi có cả hai thứ và tôi thích thằng WD hơn vì nó êm ru và nhanh, gọn.
Tôi dùng thằng WD để chứa phim và coi phim hằng ngày mà nó vẩn êm ru.
Còn anh IOMega thì để thỉnh thoảng backup, it khi dùng nhiếu vậy mà nó kêu lọc cọc hơn thằng WD.

cám ơn bạn rất nhiều. nhưng có 1 đièu mình muốn hỏi thêm là bạn mua chúng lâu chưa vậy? và tốc độ đọc chép của chúng là ntnao? hơn nhau có nhiều k bạn. mình rất băn khoăn về mấy vấn đề này. có lẽ iomega nhỏ gọn quá cũng k tốt lắm. bạn dùng như vậy chắc cũng nhiều. vậy bạn có thể cho mình biết bạn mua ở đâu không vậy? cám ơn bạn nhièu nhé

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

WD em cũng đang xài thấy OK,
Iomega chưa xài nên không biết.
Nhưng nhìn chung theo em thấy: Ngoài cách sử dụng như thế nào thì là ... hên xui thôi :(

cảm ơn bạn đã tư vấn nhé .mình cũng đang định mua cái đó. nhưng tháy iomega nhỏ gọn hơn nên cũng hơi thích 1 chút.bây h nghe tư vấn chắc mua wd rồi. vậy bạn mua lâu chưa và tốc độ của nó tnao?mình đang băn khoăn quá, bởi k biết mua ở đâu. ngoài này có công ty trần anh làm ăn lớn gì thì mình k biết, nhưng mình mua cái ổ cúng mà đổi đi đỏi lại những 4 lần trong 1 tuần thì mình sợ rồi. bây giờ nó cũng k chạy đc. đành tháo ra để đó. hì hì.

Bác có thể tham khảo thêm:
- Seagate FreeAgent Desk 1.5TB giá 2.5tr (bảo hành 3 năm): giao tiếp USB
- Seagate FreeAgent Pro 750GB giá 1.8tr (bảo hành 3 năm): Giao tiếp USB và E-Sata

thanks bạn nhiều vì đã quan tâm!

kiettt
01-11-2010, 12:05
1. "Bạn" TOM mua nó ở bên Mỹ, chắc cũng chả giúp bạn so sánh được gì nhiều.
2. Mình mua nó ở TP HCM, mua hồi tết, coi phim, chép dữ liệu cũng nhiều, và thấy tốc độ của nó cũng vậy thôi à (không có dịp so sánh cùng điều kiện, ví dụ 2 hiệu HDD cùng dung lượng, dùng trên 1 máy, copy cùng 1 file,...) nên không thể bảo nó nhanh hay chậm được.
3. Kích thước có lẽ không phải là vấn đề lớn lắm, vì bản thân ruột của nó là ổ 2.5" rồi, vỏ hơn kém nhau chút xíu có sao đâu, nó lớn hơn, tỏa nhiệt tốt hơn còn hay nữa là.
4. Ở TP HCM các nhà cung cấp còn chào thêm hiệu "LaCie" nữa, được giới thiệu là hàng cao cấp, giá mắc hơn mấy hiệu kia nhiều, bạn thử tìm hiểu xem

olbk
01-11-2010, 12:12
uhm, thanks các bác bên trên. Mình cũng đang quan tâm vấn đề này!

visaoanhlaiyeuem
01-11-2010, 12:57
Mình chưa dùng wa nên k biết.Nhưng theo mình mình sẽ mua ở hoàng long .chỗ đó tốt :drool:

hatrang_128
01-11-2010, 18:17
Mình chưa dùng wa nên k biết.Nhưng theo mình mình sẽ mua ở hoàng long .chỗ đó tốt :drool:

cám ơn bạn!mình ở ngoài hà nội bạn a. không biết trong nam buôn bán sao chứ ngoài này quả thực mình k biết mua ở đâu cho an tâm cả. Trần Anh thì mình đã thề là không bao h mua 1 thứ gì ở đó vì họ làm ăn quá tệ. còn các noi khác thì mình chưa mua nên không biết thế nào. các bạn cho mình xin thêm ý kién nhé. quả thật mình rát băn khoăn! không biết ở pico plaza bán hàng thế nào các bạn nhỉ

1. "Bạn" TOM mua nó ở bên Mỹ, chắc cũng chả giúp bạn so sánh được gì nhiều.
2. Mình mua nó ở TP HCM, mua hồi tết, coi phim, chép dữ liệu cũng nhiều, và thấy tốc độ của nó cũng vậy thôi à (không có dịp so sánh cùng điều kiện, ví dụ 2 hiệu HDD cùng dung lượng, dùng trên 1 máy, copy cùng 1 file,...) nên không thể bảo nó nhanh hay chậm được.
3. Kích thước có lẽ không phải là vấn đề lớn lắm, vì bản thân ruột của nó là ổ 2.5" rồi, vỏ hơn kém nhau chút xíu có sao đâu, nó lớn hơn, tỏa nhiệt tốt hơn còn hay nữa là.
4. Ở TP HCM các nhà cung cấp còn chào thêm hiệu "LaCie" nữa, được giới thiệu là hàng cao cấp, giá mắc hơn mấy hiệu kia nhiều, bạn thử tìm hiểu xem

lacie mình cũng biết bạn ạ, nhưng giá đắt và k hợp với túi tiền sinh viên của bọn mình. mình chỉ có khoảng 2,5 tới 3 triệu thôi mà

lenguyenvinh122
01-11-2010, 18:59
thấy đẹp nhất là con fujitsu . vỏ mạ crom bóng loáng . nhưng giá tốt chắc phải là wd . mình thấy oke với wd

ninjapro
01-11-2010, 19:03
Hehe..mình thì khoái Transcend :D
Hình như bạn ở ngoài Bắc thì phải. Hông biết ngoài đó có Hợp Nhất không. Chứ mình kết Hợp Nhất lắm :D

hatrang_128
01-11-2010, 19:58
thấy đẹp nhất là con fujitsu . vỏ mạ crom bóng loáng . nhưng giá tốt chắc phải là wd . mình thấy oke với wd

mình nghe lời tư vấn của anh tom trên kia nên cũng chọn loại wd. nhưng điều thực sự mình cần là 1 cái có chất lượng thực sự. chứ k phải là vài hôm lji mang đi bảo hành. rất mệt bạn ạ. k biết có ai biết cửa hàng bán lẻ của fpt ở hà nội k nhỉ. cho mình xin địa chỉ với.

Hehe..mình thì khoái Transcend :D
Hình như bạn ở ngoài Bắc thì phải. Hông biết ngoài đó có Hợp Nhất không. Chứ mình kết Hợp Nhất lắm :D

mình ở ngoài bắc mà bạn. hợp nhất thì tớ chưa nghe thấy bao h. hiệt tại mình còn cái ổ cứng 500gb vứt chỏng chơ nữa. định mua cái hdd box mà k biết loại nào tốt. có ai biết loại nào tốt k tư vấn cho mình với. mình cảm ơn nhiều!

nino
01-11-2010, 20:41
Đang xài Transcend và WD...
Transcend rẻ hơn, có vẻ chậm hơn
WD đắt hơn, nhanh hơn, đẹp hơn (nghe quảng cáo thì mát hơn) nhưng hai thằng chép phim HD tầm 30 phút thì đều cầm hông muốn nổi :(
Ở HN có nhiều chỗ bán lắm mà, ngoài các tiệm vi tính, bác có thể tìm mấy chỗ bán đồ chơi HD cũng có mà, ví dụ như:
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=5683

http://www.hdvietnam.com/diendan/forumdisplay.php?f=8

CuocSongAo
01-11-2010, 20:55
Bác mua cái Samsung cho nó thời trang mà cũng không mắc hơn bao nhiêu :)

lenguyenvinh122
01-11-2010, 20:57
mình oke cho con wd vì mình đã dùng và nó hoàn toàn oke với thời gian dùng là 1 năm 3 tháng . đến nay nó vẫn tốt

nino
01-11-2010, 21:05
mình oke cho con wd vì mình đã dùng và nó hoàn toàn oke với thời gian dùng là 1 năm 3 tháng . đến nay nó vẫn tốt

1 năm 3 tháng chưa nó lên được điều gì (chưa hết BH mà :lick:)

lenguyenvinh122
01-11-2010, 21:08
1 năm 3 tháng chưa nó lên được điều gì (chưa hết BH mà :lick:)

ai biết được vì cầm bỏ trong túi quần và cốp xe hoài . hồi xưa chơi ổ seagate thì bị bỏ trong túi quần chạy mà chết . còn con này thì ko bị gì cả thế nên khoái nó hơn .

à quên . có ông anh dùng con này . bền cực . chắc do ổng giữ gìn

http://macropower.com.sg/Images/Fujitsu%20External%202.5%20HDD/Fujitsu%20HDD%20picture%203_rs.jpg

hatrang_128
01-11-2010, 22:31
Đang xài Transcend và WD...
Transcend rẻ hơn, có vẻ chậm hơn
WD đắt hơn, nhanh hơn, đẹp hơn (nghe quảng cáo thì mát hơn) nhưng hai thằng chép phim HD tầm 30 phút thì đều cầm hông muốn nổi :(
Ở HN có nhiều chỗ bán lắm mà, ngoài các tiệm vi tính, bác có thể tìm mấy chỗ bán đồ chơi HD cũng có mà, ví dụ như:
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=5683

http://www.hdvietnam.com/diendan/forumdisplay.php?f=8

rất cảm ơn bạn! mình chỉ áy náy 1 điều là hàng k đảm bảo chất lượng thôi. chứ còn thật sự thì đắt 1 vài trăm không phải là vấn đề quá quan trọng. cách đây có 4 tháng mình mua 1 hdd 500gb của trần anh. mang về chạy đc vài hôm nó lăn đùng ra chết. đổi đi đổi lại 4 lần trong 1 tuần cuối cùng mình bị 1 cái bad tùm lum. đc nửa tháng thì phải tháo ra vì k chạy đc. bây giờ vứt chỏng chơ để chờ ngày sửa. đến 1 cty lớn như trần anh mà còn như vậy thì mình cũng k biết tin cửa hàng nào. mình đc bạn giới thiệu rằng mua ở pico nhưng trên nhiều diễn đàn nói pico nhiều nên cũng rất băn khoăn. xin mọi ng cho thêm ý kiến!

Bác mua cái Samsung cho nó thời trang mà cũng không mắc hơn bao nhiêu :)

cám ơn bạn! hàng của samsung mình chưa tham khảo nên cũng k biết thé nào bạn ạ. nhưng đối với mình thì thời trang cũng là 1 điều tốt, tuy nhiên k quá cần thiét vì mình là con trai mà. to, cồng kềnh 1 chút cũng đc. hì! càng phong trần. nhưng điều quan trọng nhát là chất lượng bởi vì nếu nó trục trặc thì coi như bao dữ liệu mất tất cả. mong đc biết thêm nhiều kinh nghiệm của các bạn. mình nên mua ở đâu cho uy tín? mình nghe nói chuỗi siêu thị bán lẻ của fpt cũng đc, không biết đã có ai mua ở pico hay chuỗi siêu thị dó chưa?

mình cũng có ấn tượng khá tốt với wd. cách đây k lâu, đứa bạn mình cũng có 1 cái giống như cái mình đang lựa chọn. lúc vào cantin, mình làm rơi nó từ khoảng cách 1,5m xuống sàn mà vẫn chạy rất êm, k hề hấn gì nên mình rất ấn tượng. bạn cho mình hỏi tốc đọ đọc chép của nó tnao hả bạn? và dùng lâu thì nó có quá nóng k? cảm ơn bạn rất nhièu!

ai biết được vì cầm bỏ trong túi quần và cốp xe hoài . hồi xưa chơi ổ seagate thì bị bỏ trong túi quần chạy mà chết . còn con này thì ko bị gì cả thế nên khoái nó hơn .

à quên . có ông anh dùng con này . bền cực . chắc do ổng giữ gìn

http://macropower.com.sg/Images/Fujitsu%20External%202.5%20HDD/Fujitsu%20HDD%20picture%203_rs.jpg

hình như loại này là fujitsu thì phải. mình chưa nghe nói tới nhiều nên k dám khẳng định. nhìn bề ngoài thì nó khá đẹp, nhưng mình xác định mua ổ 3.5'' nên yéu tố thẩm mĩ với mình cũng không quá quan trọng. hì hì! rất mong mọi ng tư vấn thêm cho mình.

The Old Man
02-11-2010, 11:41
Các bạn nói về WD và IOMega nên tôi chỉ so sánh 2 thứ đó với nhau mà thôi. Còn nếu mà nói là Favorite (món ưa thích) thì tôi chọn cái ADATA 350Gb hay 500GB loại 2.5" external.
Cái đó đi chung với cái netbook Asus 1005PR thành một bộ bài trùng mà tôi đi đâu cùng mang theo.

Cái ADATA nó nhỏ xíu, mỏng te lúc tui mua cách dây hơn 1 năm là 50 USD, có kèm theo cái bao da rất tốt và rất đẹp. Không còn cái nào vừa ý hơn:

hatrang_128
02-11-2010, 23:03
Các bạn nói về WD và IOMega nên tôi chỉ so sánh 2 thứ đó với nhau mà thôi. Còn nếu mà nói là Favorite (món ưa thích) thì tôi chọn cái ADATA 350Gb hay 500GB loại 2.5" external.
Cái đó đi chung với cái netbook Asus 1005PR thành một bộ bài trùng mà tôi đi đâu cùng mang theo.

Cái ADATA nó nhỏ xíu, mỏng te lúc tui mua cách dây hơn 1 năm là 50 USD, có kèm theo cái bao da rất tốt và rất đẹp. Không còn cái nào vừa ý hơn:

cám ơn bạn. nhất định mình sẽ suy nghĩ thật kĩ về vấn đề này. đúng là mua bán bây h may rủi là chính. chẳng có chỗ nào có uy tín cả. hì hì!

vroto
03-11-2010, 22:01
mình có 1 em WD 500GB mua ở Pico đc gần 2 năm chuyên dùng backup data với lưu ít film nhạc.về KN cá nhân thì mình chọn WD do có ưu điểm : chạy êm, không nóng , kiểu dáng cũng pro. hồi đó mua cũng hơn 3 củ, giờ còn có hơn 2 củ mà dung lượng 1T, sắp tới cũng phải tích tiền tậu thêm 1 em về cho đống HD ở nhà

nino
03-11-2010, 23:03

hic, cái này đẹp quá bác TOM ui :w00t:

hatrang_128
04-11-2010, 20:17
mình có 1 em WD 500GB mua ở Pico đc gần 2 năm chuyên dùng backup data với lưu ít film nhạc.về KN cá nhân thì mình chọn WD do có ưu điểm : chạy êm, không nóng , kiểu dáng cũng pro. hồi đó mua cũng hơn 3 củ, giờ còn có hơn 2 củ mà dung lượng 1T, sắp tới cũng phải tích tiền tậu thêm 1 em về cho đống HD ở nhà

cám ơn bạn đã tư vấn nhé. Cái ổ cứng của đứa bạn mà mình làm rơi nó cũng mua ở pico. Đúng là hồi nó mua ở đó 640gb mà gần 4triệu. Cũng của hãng wd. Mình cũng tính mua ở pico nhưng trên nhiều diễn đàn nói cũng nhiều điều k hay về pico như chất lượng, thái độ nhân viên nên mình hơi băn khoăn chút. Bạn cho mình hỏi tốc độ đọc, ghi cuả nó có cao k? Khoảng bao nhiêu mb/s vậy?

Mọi ngừơi ơi cho mình hỏi. Tháng 11này là tháng kích cầu. Sẽ đc khuyến mại rất nhiều. Đặc biệt la 2 ngày vàng 13, 14/11. Các mặt hàng sẽ đc gjam giá từ 20 tới 49 % tại các siêu thị điện máy. Theo mọi ng mình có nen b0n chen đi mua hưởng khuyến mại k? Băn khoăn qúa. Mua rẻ mà phải hàng lởm thì coi như mua phải cuả nợ rồi.

vroto
04-11-2010, 22:33
@hatrang_128 : loại mình đang dùng là My Book Essential Edition 500G chuẩn USB2.0 , ổ 3.5 tốc độ quay 7200rpm 480MB/s . Theo KN của mình nên dùng loại này hơn loại 2.5 vì nó có nguồn riêng, đảm bảo đủ điện , kéo dài tưổi thọ và sự ổn định cho ổ.
Để được tốc độ trao đổi tốt nhất, bạn kết nối với cổng USB trực tiếp trẻn Main (có 2-4 cổng đằng sau máy) ko nên nối với cổng USB trên case, kết nối với cổng USB 2.0 trở lên (chắc giờ hiếm còn máy USB1.0 ) , và cuối cùng nếu ko dùng Win7 thì nên cài thêm 1 phần mềm hỗ trợ copy/cut để đạt tốc độ trao đổi cao nhất.
Nơi mua hàng thì tùy theo KN với sở thích của mỗi người,mình nghĩ mua hàng điện tử thì càng nên chọn những nơi lớn và có uy tín ,dù sao cũng iên tâm về chất lượng nguồn hàng và số lượng.
à, thêm 1 lý do chọn WD là có chính sách BH rất tốt, lại BH trong 3 năm, mua ở đâu cũng vậy cả, mình thì chỗ nào rẻ nhất mà có uy tín thì múc thôi.
Chiều nay mình quay lại pico mua 1 cái USB 3G đang có khuyến mại cho chuyến công tác, mình đc 1 em tư vấn rất cute tư vấn nhiệt tình cho nữa chứ :D . Độ này pico đang có khuyến mại nhiều lắm, bác thử đến ngó xem.

hatrang_128
05-11-2010, 00:11
@hatrang_128 : loại mình đang dùng là My Book Essential Edition 500G chuẩn USB2.0 , ổ 3.5 tốc độ quay 7200rpm 480MB/s . Theo KN của mình nên dùng loại này hơn loại 2.5 vì nó có nguồn riêng, đảm bảo đủ điện , kéo dài tưổi thọ và sự ổn định cho ổ.
Để được tốc độ trao đổi tốt nhất, bạn kết nối với cổng USB trực tiếp trẻn Main (có 2-4 cổng đằng sau máy) ko nên nối với cổng USB trên case, kết nối với cổng USB 2.0 trở lên (chắc giờ hiếm còn máy USB1.0 ) , và cuối cùng nếu ko dùng Win7 thì nên cài thêm 1 phần mềm hỗ trợ copy/cut để đạt tốc độ trao đổi cao nhất.
Nơi mua hàng thì tùy theo KN với sở thích của mỗi người,mình nghĩ mua hàng điện tử thì càng nên chọn những nơi lớn và có uy tín ,dù sao cũng iên tâm về chất lượng nguồn hàng và số lượng.
à, thêm 1 lý do chọn WD là có chính sách BH rất tốt, lại BH trong 3 năm, mua ở đâu cũng vậy cả, mình thì chỗ nào rẻ nhất mà có uy tín thì múc thôi.
Chiều nay mình quay lại pico mua 1 cái USB 3G đang có khuyến mại cho chuyến công tác, mình đc 1 em tư vấn rất cute tư vấn nhiệt tình cho nữa chứ :D . Độ này pico đang có khuyến mại nhiều lắm, bác thử đến ngó xem.

oài oài! Đc anh em tư vấn nhiệt tình thế này thì có lẽ mình nên mua ở pico thôi. Thấy giá cả ở đó cũng phải chăng. Trong thời gian rứơc em nó về trong khoảng 1tuần nưã, rất mong mọi ng tư vấn thêm để cho duyên em nó và mình thêm trọn vẹn. Mang vè rồi mà em nó k chạy thì chết mình: D. Thanks mọi ng, thanks ddth rất nhiều!