PDA

View Full Version : Ổ cứng bị lỗi hay tại Virus

xcanh
30-10-2010, 13:07
Máy mình có 2 ổ cứng: 1 ổ 80G và 1 ổ 40G. Mình cài Winxp sp2 trên cả 2 ổ. Bình thường thì vẫn chạy win trên ổ 80G. trước thì mình vẫn có thể vào WIn từ ổ nào cũng được và máy vẫn nhận cả 2 ổ. Nhưng bây giờ máy chỉ vào Win khi lắp 1 trong 2 ổ cứng trên máy. Nếu lắp cả 2 ổ vào thì khi khởi động, Win chỉ vào tới màn hình màu đen có chữ Window và các vạch chạy 1 lúc rồi máy tự khơi đọng lại. Dùng PQ magic thì mình thây trên ô 40G mới xuất hiện thêm 1 phân vùng Primary dung lượng 7,8MB ngoài phân vùng Primary mà mình cài Win ( Ổ C:\).Cái phân vùng nay có định dạng FAT16. Mình thì không hề tạo ra Phân vùng này mà nó mới tự có. Mình nghi ổ 40G này bị virus gì đó vì hôm trước mình gặp 1 cái ô 40G của máy khác bị virus ( Nó bị virus: Cứ tới màn hình màu đen có chữ Window thì máy khởi động lại). mình đã đem về lắp vào may mình để Ghost lại Win. sau đó máy mình bị tình trạng như bây giờ, Các bạn chỉ giúp. Cám ơn các bạn.

hndem
01-11-2010, 17:26
bạn thử set lại ổ cài win là master và slave ( ổ chủ và ổ khách ) xem có bị tình trạng như thế nữa không :D

banmai_ty
01-11-2010, 17:35
Mình nghi ổ 40G này bị virus gì đó vì hôm trước mình gặp 1 cái ô 40G của máy khác bị virus ( Nó bị virus: Cứ tới màn hình màu đen có chữ Window thì máy khởi động lại). mình đã đem về lắp vào may mình để Ghost lại Win. sau đó máy mình bị tình trạng như bây giờ, Các bạn chỉ giúp. Cám ơn các bạn.

Bạn có Ghost nhầm ổ bị virus đó sang ổ của bạn ko?