PDA

View Full Version : thong tin mainboard

[oo]
02-07-2004, 02:10
Các u cho tui hỏi ,tui đang dùng main intel d865 gbf ,tui muốn hỏi chức năng của nó và dùng có tốt không ,thank u :P

mathiencusi
02-07-2004, 02:19
']Các u cho tui hỏi ,tui đang dùng main intel d865 gbf ,tui muốn hỏi chức năng của nó và dùng có tốt không ,thank u :P

865g nói chung là FSB 800 +dual RAM 400 + Vga onboard+ SATA+ AGp 8x

Do VGA onboard nên băng thông sẽ thấp hơn 865pe khoảng 200-400 điểm và đây là nguyên nhân tui khuyên pa nên mua 865pe+ G2 rời còn hơn:(.....
Vả lại main Intel là hàng tàu nên ....:(

cdman305
02-07-2004, 13:00
Do VGA onboard nên băng thông sẽ thấp hơn 865pe khoảng 200-400 điểm và đây là nguyên nhân tui khuyên pa nên mua 865pe+ G2 rời còn hơn:(.....
Vả lại main Intel là hàng tàu nên ....:(
Pa này thuộc diện "lão làng" mà seo fát bỉu nhảm nhí thế nhỉ ?
Con 865PE và 865G chỉ khác nhau ở cái VGA onboard, nếu gắn VGA rời vô main 865G và 865PE thì bench ko khác gì nhau ! Cái này tui đã kiểm chứng thực tế, ko fải nói suông !
(Đã test trên main IPE-1000 và IG-1000)
Có thể nói : 865G = 865PE + IEG2 (VGa)
Nếu cần thì cứ lôi ku VF bên vOz ra mà hỏi lại !

[oo]
03-07-2004, 01:19
Tui hỏi về cái main ra sao ,hai u lại so sánh với cái khác thì sao tui biết được

cdman305
03-07-2004, 01:30
Thì đang nói về cái chipset trên main đó muh !
Main của u là 865GBF xài chipset 865G, VGA onboard nhưng có AGP 8X có thể gắn card VGA rời. Nếu gắn VGA rời thì hiệu wả cũng same với 865PE !
Tuy nhiên tính năng của Main Intelrất nghèo nàn, được cái là chạy default (nghĩa là ko ... chọc ngoáy giề) ổn định ! (là nghe ng ta nói thế!)

Kehuydiet
03-07-2004, 05:03
Main 865GBF cũng là 1 loại main tốt , bạn cứ yên tâm xài không sao đâu . Bởi vì đa số các máy tính của FPT Elead đều xài loại main này mà vẫn chơi game được mà . Nếu là hàng dỏm thì FPT sao dám ráp vào máy của mình .
Main Intel nói chung là rất ít bị kén linh kiện vì nó là main chuẩn mà .
Còn về hàng Tàu hay không thì cũng chẳng sao , hàng Tàu bây giờ xịn rồi , 50% main ASUS cũng được sản xuất tại TQ mà . Và rất nhiều loại main khác được sản xuất tại TQ rồi xuất đi toàn thế giới có sao đâu . Các hãng máy tính lớn như HP , Compaq ... đều gia công tại TQ chứ ở đâu ?
Nhưng main Intel cũng có nhược điểm là tốc độ không cao như mấy cái main hãng khác . Khởi động chậm cho dù có bật Rapid Boot lên chăng nữa . Tài liệu và phụ tùng kèm theo main rất ít cho dù mua hàng box .

mathiencusi
03-07-2004, 05:34
Main 865GBF cũng là 1 loại main tốt , bạn cứ yên tâm xài không sao đâu . Bởi vì đa số các máy tính của FPT Elead đều xài loại main này mà vẫn chơi game được mà . Nếu là hàng dỏm thì FPT sao dám ráp vào máy của mình .
Main Intel nói chung là rất ít bị kén linh kiện vì nó là main chuẩn mà .
Còn về hàng Tàu hay không thì cũng chẳng sao , hàng Tàu bây giờ xịn rồi , 50% main ASUS cũng được sản xuất tại TQ mà . Và rất nhiều loại main khác được sản xuất tại TQ rồi xuất đi toàn thế giới có sao đâu . Các hãng máy tính lớn như HP , Compaq ... đều gia công tại TQ chứ ở đâu ?
Nhưng main Intel cũng có nhược điểm là tốc độ không cao như mấy cái main hãng khác . Khởi động chậm cho dù có bật Rapid Boot lên chăng nữa . Tài liệu và phụ tùng kèm theo main rất ít cho dù mua hàng box .
Sở dĩ FPT láp máy bằng main Intel vì nó Là OEM của Intel cấm không được ráp main hãng khác
vả lại làm OEM mua main với số lượng 1000 đơn vị giá có khoảng 50-60 UsD một main , rẻ rề.............
Sở dĩ chỉ duy nhất main Intel có hàng tray trên thị trương cũng là nguyên nhân này . OEM có thường mua 1000 nhưng ráp chừng 700-800 còn ế lại tuồn ra thị trường dưới dạng không hộp , không tem
mà tui chế 865G chứ phải chê Main Intel đâu..............cho tui cũng chả thềm

PMT
03-07-2004, 08:38
Tuy nhiên tính năng của Main Intelrất nghèo nàn, được cái là chạy default (nghĩa là ko ... chọc ngoáy giề) ổn định ! (là nghe ng ta nói thế!)
Mobo nào chạy df mà chả ổn định hả bạn. Cái này không kể là ưu điểm của Intel được đâu. Hơn nữa nó có OC được đâu, chạy DF mà không ổn định thì nó sập tiệm từ lâu rồi.
Câu này cực kỳ nhảm nhí mà PMT cứ gặp hoài.

[oo]
04-07-2004, 00:14
hic hic... sao mỗi người nói một kiểu vậy ,tui biết tin ai bây giờ ,tiện thể cho tui hỏi luôn ,ở vn bán bao nhiêu cái main đó vậy ,vì tui không mua ở vn mà

PMT
04-07-2004, 06:35
Không mua ở Vn thì hỏi làm gì. Hơn nữa giá mobo Intel tốt nhất đừng hỏi vì có ai thèm mua đâu mà biết.

cdman305
04-07-2004, 09:47
Hè hè, thèng Inteo SX ra chipset với CPU Inteo, thế mà main Inteo bị dân IT tẩy chay mới "chua" chứ ! :lol:

Kehuydiet
04-07-2004, 10:57
Intel SX ra main và chipset để không bị phụ thuộc vào các hãng khác như AMD từng mắc phải sai lầm này .
Main Intel không được trang bị nhiều công nghệ để tương thích với các linh kiện khác đó mà . Vì vậy nó chạy chậm hơn người ta .
Bạn [oo] cứ chơi những trò chơi nặng như đua xe motor hay F1 thì sẽ thấy nó cà giật , nếu đem mớ linh kiện đó gắn qua main khác thì chạy ngon lành .

PMT
05-07-2004, 00:16
Nếu không sx chipset là sai lầm thì nó đã tiếp tục sx từ lâu rồi. Bạn có lẽ chưa từng nghe tới chipset AMD hả??? Chắc bạn chỉ xài Intel không chứ gì?
Nó chả cần sx chipset cũng đủ làm Intel khốn đốn rồi.

mathiencusi
05-07-2004, 04:02
AMD bắt đầu từ K8 trở đi chiset NB chỉ giữ nhiệm vụ thứ yếu thôi, phần điều khiển bộ nhớ đã do CPU trực tiếp lo.........Thực tế thì NB của AMD 64 chỉ còn giữ nhiệm vụ kết nối với khe AGP mà thôi....NVidia làm chipset không thua INtel đâu.....nó ghép cả NB và SB thành một ý chứ......