PDA

View Full Version : cách viết tiếng Việt trong Hotmail và Yahoo đây

kittylove
16-10-2002, 12:16
ai muốn gởi mail bằng tiếng Việt yêu cầu:

- Người nhận phải có font Unicode trong máy mới có thể đọc được email của bạn (may thay là hiẹn nay hầu hết các máy tính đều có sẵn font Unicode).
- Các trình bày dưới đây chỉ đúng trên IE5.0 trở lên mà thôi, không đúng với các trình duyệt khác

1.Hotmail
Khi bạn soạn email, mặc định Hotmail sẽ ở chế độ Plain text, bạn cần/nên chuyển sang chế độ Rich Text. Để chuyển sang chế độ Rich-Text bạn chọn Rich-Text Editor ON trong menu Tools
Giờ thì bạn có thể gõ tiếng Việt Unicode (dùng VietKey hoặc Unikey) thoải mái và Send thế là xong.
Tuy nhiên, bạn cũng nên lưu ý một điểm là mặc dù có thể máy của người nhận hỗ trợ Unicode, nhưng chưa chắc là đã có font chữ Unicode mà bạn dang dùng để soạn email. Bạn nên chọn một font chữ Unicode thông dụng (chọn qua phần Font Style-xem hình ở trên) như là Arial hoặc Verdana.
Để chuyển lại thành dạng Plain-Text, bạn vào lại menu Tools, chọn Rich-Text Editor OFF.

2.Yahoo
Yahoo cũng tương tự như Hotmail mà thôi. Trong phần soạn email, bạn chuyển sang Formatted Version bằng cách click vào cái link Switch to Formatted Version
Phần còn lại là...gõ tiếng Việt unicode vào rồi send
Để chuyển lại dạng thông thường, bạn click vào Switch to Plain Version (xem hình ở trên).
Bạn có thể chọn font chữ qua menu Font

* Lúc đọc email (Hotmail và Yahoo), có thể bạn sẽ gặp các ký tự loằng ngoằng, bạn hãy vào menu View -> Encoding -> Unicode (UTF-8).

sex_men
16-10-2002, 16:16
Phải công nhận là kittylove giỏi qúa ha ! nhưng chỉ tiếc là bài này rất nhiều người đã post lên rùi ! Dù sao thì cũng rất cám ơn bạn !

kittylove
16-10-2002, 20:14
vậy mà tui không biết, làm mất công, buồn quá huhu, nhưng sao tui không thấy vậy, thôi kệ ai không biết thì vào coi

contraisaigon
24-10-2002, 17:37
Hỏi nhé! tôii muốn nghe nhạc trực tiếp trên mạng được không?nếu được thì có thể nghe ở trang web nào? ỏn nhiều nhé

contraisaigon
24-10-2002, 17:45
Ai giúp tôi với!!!!!! Tôi có mail cua nhỏ nhưng không thể biết địa chỉ để làm quen.Làm sao có thể biết được thông tin khác khi đã có mail?,.,,.,.,.,.,.,.,.,.

kittylove
24-10-2002, 21:57
Bài viết được gửi bởi contraisaigon
Ai giúp tôi với!!!!!! Tôi có mail cua nhỏ nhưng không thể biết địa chỉ để làm quen.Làm sao có thể biết được thông tin khác khi đã có mail?,.,,.,.,.,.,.,.,.,.
muốn nghe nhạc online vào www.giaidieu.net mà nghe
biết thông tin của người khác khi đã có mail của người ta thì bạn gởi mail làm quen đi, từ từ rồi thân, lúc đó hỏi cái gì chẳng được, chẳng ai khai địa chỉ của mình trong e-mail đâu.