PDA

View Full Version : tại sao không thể xem và copy file *.dat trên PC

code
29-06-2004, 22:57
mình có vài dĩa VCD film mới mua được ghi dưới dạng file *.dat,lạ ở chỗ là mình không thể xem film và copy file đó vào HDD trên máy tính,mỗi lần copy thì nó lại hiện thông báo"invalid MS_DOS function",nhưng khi mình xem film đó trên đầu VCD dân dụng thì không có vấn đề gì hết.Vậy có phải là do dĩa VCD đó đã được burn theo kiểu chống sao chép hay không ?ai biết xin giải thích dùm mình nha,cám ơn

Ghost1982
29-06-2004, 23:04
Khả năng là bị chống sao chép. Mà bạn phải copy file dat ở trong thư mục Mpeg trên CD đó nha copy chỗ khác là ko đúng đâu. File đó phải lớn hơn 100M một file thì mới là đúng!
Mà xem thì đương nhiên là được chứ có sao đâu.

code
29-06-2004, 23:16
mình copy file .dat trong thư mục Mpeg đó nhưng mà nó cứ báo lỗi đó hòai,size của file đó là 450 mb lận,chắc phải mua card capture để thu vào Hdd quá

lytamhoana6cntt
29-06-2004, 23:31
U hay dung Herosoft ma com. Vao Start/Herosoft/Tools/Audio Tools/CD Copy.exe...->OK

babylearnit
29-06-2004, 23:31
Bạn ko thể xem film trên máy VT được nhưng trên đầu dân dụng bạn xem được fải ko!!
Do đĩa VCD chép chất lương we' ke'm nên bị vậy thui!! Đừng lo. và đừng có mua đĩa tiệm đó nữa!!
Tui bị nhiều cái như dzị rùi!!

LABATVY
29-06-2004, 23:33
Bạn hãy thử với Hero 3000, Hero Player.... có chức năng capture. Bạn đánh dấu đoạn đầu và cuối và cứ thế là capture thôi, thậm chí còn nhanh hơn là chép theo kiểu chép file thông thường.
Chúc bạn thành công !!!!!

Co Loa
30-06-2004, 04:11
>Hero Player.... có chức năng capture.
Đừng quá lạm dụng từ "capture", capture chỉ dùng trong trường hợp số hóa hay chuyển đổi từ Analog sang Digital, riêng DV Video thì ngọai lệ vì trình tự bắt hình giống như ta capture từ băng từ S/VHS, trên thực tế chỉ là quá trình copy mà thôi.
VCD thuộc định dạng MPEG-1 standard có nghĩa là dưới dạng digital rồi, Hero hay 1 số programs khác chỉ có nhiệm vụ copy file *.dat (Mode 2, CD-XA) sang file *.dat hay *.mpg (Mode 1) mà thôi, hoặc convert sang AVI, MPEG-2, WMV v..v.

Lỗi gặp phải khi copy chủ yếu do cấu trúc vật lý trên VCD bị thay đổi dẫn tới một vài hay nhiều sectors bị hỏng, trong khi đó dữ liệu dùng để dựng lại quá ít ỏi, riêng đối với Windows mặc định sẵn nếu trong quá trình copy số sectors hỏng quá mức qui định thì nó "đầu hàng" ngay, có thể dùng software Isobuster hay VCDGear mà copy.

hongson
30-06-2004, 06:39
Mỗi khi đưa đĩa phim vào ổ CD bạn giữ phím shift để cấm Win chạy một số chương trình
trên điã chống sao chép thử xem sao mà hình như các file .dat nằm ở thư mục Mpegav
trên đĩa hình mà !

sakura14
21-10-2004, 12:26
Bạn xài win nào vậy. Nếu là XP thì thử làm theo cách sau (mấy win khác tôi ko biết):
Vào thư mục MPEG, bấm phải chuột vào flie .dat, chọn properties, ở fần open with bạn chọn windows media player, rồi thử copy nó xem.